สอบถามวีซ่าเยี่ยมญาติค่ะ

Previous topic - Next topic

A

ไปทำวีซ่ามาแล้ว มีใบเชิญจากญาติที่นั่นแฟ็กซ์มาที่สถานฑูต พอถึงวันนัดไปฟังผล เค้าก็ให้เอกสารมา 1 ซอง บอกให้ส่งเอกสารไปหาญาติที่สวิสเพื่อให้ญาติไปยื่นกับตำรวจที่นั่น ตอนนี้ญาติจัดการทำเรียบร้อยแล้ว พร้อมเสียค่าประกันให้ที่นั่น ลืมบอกไปค่ะ ไป 15 วันค่ะ ทางสถานฑูตเขียนบนซองเอกสารไว้ว่า ให้รอ 10 วันหลังจากญาติได้ยื่นกับตำรวจที่สวิสแล้ว จึงค่อยมาที่สถานฑูตเพื่อนฟังผลแล้วรอรับวีซ่าภายใน 2 วัน

อยากทราบว่าเป็นไปได้มั้ยคะที่จะไม่ผ่าน กรณีที่ญาติทำประกันให้แล้วที่สวิส ตอนนี้กำลังอยู่ระหว่างรอ 10 วันตามที่สถานฑูตเขียนแจ้งไว้บนซองเอกสาร แต่ว่าหนูเคยไปที่นั่นมาแล้วครั้งนึงค่ะ เยี่ยมญาติเหมือนกัน ทำแบบที่เคยทำมานี้ แต่ครั้งนั้นก็ผ่าน

แต่เพิ่งทราบจากญาติที่สวิสว่า เพื่อนของเค้าทำแบบเดียวกัน แต่คนไปเยี่ยมขอ 3 เดือน แต่ไม่ผ่าน หนูเลยกลัวว่าของหนูจะเป็นแบบเดียวกับกรณีนี้

รบกวนหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

ตุ้ม

เพิ่งไปทำเรื่องขอวีซ่าพาเพื่อนมาเที่ยวสวิสฯและกลุ่มประเทศเชงเก้นค่ะ  เอกสารที่สถาณฑูตส่งให้ญาติของคุณนำไปยื่นให้ตำรวจกองตรวจคนเข้าเมืองของสวิสนั้น คือเอกสารรับรองว่าถ้าผู้ได้รับเชิญเกิดเจ็บป่วยหรือมีอุบัติเหตุ  ทางผู้ที่เชิญคุณมาที่สวิสฯต้องเป็นผู้รับผิดชอบในค่าใช้จ่าย เอกสารนี้ต้องยื่นพร้อมกับหลักฐานรายได้ของผู้เชิญ (อาทิเช่น ใบแสดงเงินเดือนย้อนหลัง 3 เดือน หรือเอกสารจากภาษีรายได้ หรือเอกสารจากธนาคาร เป็นต้น)  ค่าธรรมเนียมในการยื่น 40 ฟรังค์ค่ะ  ทางกองตรวจคนเข้าเมืองของสวิสจะส่งเอกสารนี้หลังจากที่ได้ตรวจข้อมูลแล้วนี้กลับไปยังสถาณฑูตสวิสที่กรุงเทพฯทางอีเล็กโทรนิค  ญาติของคุณควรจะย้ำถามทางกองตรวจคนเข้าเมืองของสวิสดูว่าเค้าจะส่งให้เมื่อไร  คุณกะได้ว่า 2 วันหลังจากที่ทางกองตรวจคนเข้าเมืองส่งเอกสารไปแล้วถ้าคุณรีบเร่งจะเดินทาง คุณไปติดต่อถามได้ดัวยตนเองที่สถาณฑูตว่าได้รับเอกสารแล้วหรือยัง  ทางสถาณฑูตจะมีบัญชีรายชื่อของผู้ยื่นขอวีซ่าที่ได้รับเอกสารแล้วจากกองตรวจคนเข้าเมืองสวิส  หลังจากนั้นอีก 2 วันคุณก็จะได้รับวีซ่าหรือได้รับการปฎิเสธ  แต่การที่จะอนุมัติออกวีซ่าให้หรือไม่นั้นเป็นการตัดสินใจของสถาณฑูตที่กรุงเทพฯเท่านั้น  ถ้าผู้ที่เชิญคุณเคยเชิญคนอื่นมาก่อนแล้วผู้เชิญต้องแจ้งรายละเอียดว่าได้เคยเชิญใครมาบ้างเมื่อไหร่และมีความสัมพันธ์อะไรกับผู้รับเชิญ 

การที่จะขอวีซ่านาน 3 เดือนนั้นไม่ใช่เป็นข้อมูลที่ทางสถาณฑูตจะปฎิเสธค่ะ  เคยขอมาหลายครั้งแล้วทั้ง 3 เดือนและให้ญาติ 8 เดือนดัวย  ขอให้โชคดีนะคะ  ตอนนี้อากาศที่นี่กำลังอบอุ่นดีน่าเที่ยวมาก   ที่เล่ามานี้เป็นประสบการณ์ของตนเองนะคะ  แต่ละรัฐอาจจะแตกต่างกันไปในขั้นตอนยื่นเอกสารที่กองตรวจคนเข้าเมือง   

A

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบและคำแนะนำ ตอนนี้ก็ต้องรอเวลาซักหน่อย เพราะสถานฑูตแจ้งว่าให้รอ 10 วันหลังญาติยื่นเอกสารที่สวิสแล้ว แล้วไม่ให้โทรไปสอบถามหรือใดๆทั้งสิ้น สถานฑูตจะติดต่อกับทางตำรวจที่สวิสเอง

ขอบคุณมากนะคะ  :)

ตุ้ม

ถ้าคุณเอไม่รีบร้อนคงจะรอได้ถึง 10 วัน แต่วีซ่าที่ขอให้เพื่อนต้องรีบทำเพราะต้องไปขอวีซ่าเชงเก้นอีกด้วย  ตอนที่ไปทำเรื่องที่กองตรวจคนเข้าเมือง ทำวันเดียวเสร็จค่ะถ้าเอกสารครบ และทางตำรวจกองตรวจคนเข้าเมืองก็ส่งให้สถาณฑูตภายในวันเดียวกันเลย  หลังจากนั้น 2 วันก็ได้วีซ่าค่ะ