บทสนทนาภาษาด้อยช์ ในร้านสปา

Previous topic - Next topic

เอ๋

สวัสดีคะป้าพอลที่แสนจะใจดี และเพื่อนๆชาวไทยในสวิส
ความจริงการได้มาใช้ชีวิตอยู่ที่นี่ สวิสเซอรแลนด์ อยากบอกว่า เวปนี้ได้ช่วยให้การเดินทางเป็นอย่างง่ายดาย รวมทั้งหลังได้มาอยู่ ก็ยังได้ความรู้จากเวปนี้อีก จากเพื่อนๆทุกคน ไม่ว่าจะเรื่องชีวิต การงาน การเงิน ภาษา ฯลฯ
จนวันนี้ ก็ยังไม่นานสำหรับหน้าใหม่อย่างเรา เพราะพึ่งแต่งงานได้ไม่กี่เดือน แต่อยู่นี่ได้ 7 เดือนแล้ว สิ่งที่ต้องทำตอนนี้คือภาษา หลังจากเรียน intensive มาหลาย หมดเงินมาหลาย ก็เลยเรียนแค่ 2 วันต่ออาทิตย์ ส่วนใหญ่เลือกเรียนที่ใกล้บ้าน ตอนนี้พักอยู่ที่ Duebendorf ไปด้วยจักรยาน 7 นาทีถึงที่หมาย
วันหนึ่งมีโอกาสดีๆเข้ามา มีโทรศัพท์จาก Spa แห่งหนึ่ง (เนื่องจากโพสประวัติเพือสมัครงานทางอีเมลย์ไว้หลายที่มาก) เจ้าหน้าที่หรือเจ้าของไม่แน่ใจถามว่าสนใจจะเป็น Reseption Spa มั้ย ใจนี่พองโตมา แต่แล้วก็ต้องแตกดังโป๊ะ เมื่อภาษาต้องเนียบมาก
ทำงัยล่ะทีนี้ อยากทำมาก เลยให้แฟนโทรกลับไป
แต่อยากย้อนเรื่องก่อน ตัวเองมีใบปรกาศจากมหาลัยเกี่ยวกับ Therapy ซึ่งส่วนหนึ่งน่าจะเป็นใบเบิกทางเกี่ยวกับสายงานนี้ เพราะรู้ว่าปริญญาที่มีอยู่คงใช้ไม่ได้ ส่วนใหญ่เลยสมัครเกี่ยวกับ Therapeut Massagerin และก็อีก เนื่องจาก Spa แห่งนี้เค้าต้องการแค่คนไทยจริงๆที่ทำงานกับเค้า หลังจากที่แฟนคุยด้วย เค้าบอกว่าเค้ายังเปิดโอกาสเสมอ เพียงแต่ว่าเราพร้อมแค่ไหน เค้าเลยให้เบอรมือถือส่วนตัวไว้ (เค้าให้ความหวังเหลือเกิน) เพราะ ถ้าเราพร้อมที่จะสัมภาษณ์เมื่อไหร่ก็นัดเจอตัวได้เลย
งั้นก็เค้าเรื่องกันเลย รบกวนป้าพอล หรือเพื่อนๆ พอที่จะช่วยหาบทสนทนา สำหรับ Reseption ใน Spa ว่าสิ่งที่ควรพูดคืออะไร การต้องรับลูกค้าควรพูดอย่างไร การแนะนำ การทักทาย การกล่าวคำอำลา และการแก้ไขปัญหาทุกสถานการณ์
หรือ ถ้าเป็นไปได้ มีสถาบันฝึกสอนเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรงมั้ย พร้อมที่จะเรียนก่อนจะไปสัมภาษณ์งาน เพราะอย่างน้อยตัวเองก็มีพื้นฐานการทำงานในโรงแรมมาแล้ว ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ แต่ที่นี่ภาษาด้อยช์คงต้องมาเป็นอันดับหนึ่ง
โอกาสไม่ได้มีอย่างงี้ง่ายๆ เพราะอย่างน้อย Spa แห่งนี้ ก็ไม่ต้องแขงขันกับคนสวิส เพราะที่นี่เค้ารับแต่คนไทยจริงๆ และที่สำคัญเป็น Spa ที่ serious จริงๆ เนื่องจากเคยมีประสบการณ์ไปสัมภาษณ์ที่หนึ่ง (จากเวปไซน์ดูดีมาก)ปรากฏว่า เป็นนวดเซ็ก ซึ่งเราต้องทำให้แขกสำเร็จความใคร่ด้วยมือของเรา หวังว่าคงนึกภาพออก ก็ตกใจนะ แต่เค้าก็ไม่ได้บังคับ จะทำไม่ทำ ก็ขึ้นอยู่กับเรา เงินดีมากขอบอก แต่ว่า ทำใจไม่ได้จริงๆ ขอแค่เงินเดือนพออยู่ได้ แต่สบายใจและมีความสุขกับงานที่ทำดีกว่า เลยปฏิเสธเค้าไป ก็เลยเข็ดเหมือนกัน ทีนี้เลยต้องหางานที่ดูจริงจังหน่อย
หวังว่าป้าพอลและพี่ๆเพื่อนๆ คนเก่ง สามารถช่วยเหลือคนไทยตาดำๆ ได้ทำงานที่นี่ด้วยเถิด
ขอบคุณค่ะ
Lucky

pall

สวัสดีค่ะคุณlucky
เข้าใจถึงความรู้สึกของคุณว่ามีความต้องการทำงานอย่างมาก แต่การทำงานด้านReseption  ภาษาเป็นสิ่งที่สำคัญมากจริงๆค่ะ โดยเฉพาะการสนทนาแนะนำลูกค้าหรือการพูดคุยทักทายโน้มน้าวใจลูกค้าเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ต่างๆหรือการรับโทรศัพท์
คุณมีประสบการณ์ผ่านการทำงานมาแล้วสามารถนำประสบการณ์มาใช้ได้แต่อุปสรรคคือภาษา..
ถึงแม้คุณจะพูดภาษาอังกฤษได้ดีก็ตามแต่ที่นี่ภาษาที่ต้องใช้คือภาษาเยอรมันอย่างที่คุณเข้าใจ
เกี่ยวกับบทสนทนา..การทักทาย..ฯลฯ
ป้าคิดว่าวิธีที่ดีที่สุดคือคุณหาครูสอนส่วนตัว คุณสามารถออกเสียงฝึกทักษะการใช้ภาษา
ได้อย่างถูกต้องและได้ผลดีไวที่สุดจะดีกว่านะคะ ครูสอนส่วนตัวแบบนี้
คุณสามารถตอบโต้  ฝึกการฟัง  ฝึกการพูด  โดยให้ครูเน้นสอนเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้คุณโดยเฉพาะ
ถ้าคุณสนใจและตั้งใจเรียนจริงๆป้าคิดว่าไม่นานคุณจะคุ้นเคยและสามารถนำมาใช้ในงานที่คุณต้องการจะทำได้
การหาครูสอนภาษาเยอรมันสำหรับการสอนบทสนาโดยเฉพาะแบบนี้หาไม่ยากเลยค่ะ
อาจเป็นคนใกล้ตัว...เพื่อนสามี..หรือครูสอนภาษาโดยเฉพาะ ค่าใช้จ่ายแล้วแต่เขาจะคิด
อาจจะเป็นชั่วโมงละ20กว่าสวิสฟรังก์หรือน้อยกว่านี้ 
โดยคุณคิดกำหนดบทสนทนา..ฯลฯไว้โดยเฉพาะ  จะทำให้คุณเรียนไวเข้าใจดีขึ้น

เอาใจช่วยค่ะและรอคนอื่นๆเข้ามาช่วยให้คำแนะนำเพิ่มขึ้นนะคะ
ขอขอบคุณแทนคุณluckyค่ะ

St.Galler

สวัสดีครับ
ผมคิดเหมือนป้าพอลครับ ตอนแรกกะจะตอบตั้งแต่เมื่อคืนละ แต่เหนื่อยมาก เลยกลับมาตอบวันนี้ตอนเช้า
อย่างที่ป้าว่า ครูส่วนตัวจะช่วยคุณได้มากกว่าหนังสือที่ต้องซื้อแล้วมานั่งอ่านเองที่บ้าน ผมว่าคุณไปปรึกษาที่โรงเรียนภาษา แล้วอธิบายโครงการหรือสิ่งที่คุณอยากเรียนให้เค้าฟังนะครับ อีกอย่างครับ ถ้ามีเวลาพอ ลองลงประกาศหาคนคุยด้วยสิครับ ลองเสนอเค้าชั่วโมงละ20ฟรังค์ แล้วคุณก็กำหนดเนื้อหาที่เค้าต้องพูดกับคุณหรือคุณจะให้เค้าช่วยปรับปรุงการออกเสียงก็ได้ แล้วแต่คุณจะชอบ --- ส่วนตัวแล้ว ผมไม่เคยลองวิธีนี้ แต่เห็นว่าที่เยอรมันนีเค้าค่อนข้างฮิตกันครับ

ขอให้ได้งานนะครับ (งานที่คุณอยากจะทำอยู่เนี๊ย ผมเคยทำแบบpart-timeมาแล้ว แต่ที่ประเทศสโลเวเนียครับ ขอบอกว่างานสนุกมั๊กมั๊ก)

BUAKAO

สมัครงานที่ไหนดูดีดี หน่อยก็ดีนะค่ะ เราจะไปมองแต่เงินก็ไม่ได้ ต้องมองที่เนื้องานด้วย ถ้าเป็นงานดีจริง ก็ดีค่ะเป็น reception สำหรับบทสนทนาภาษาเยรมัน คุณต้องหาคำศัพท์ที่ใช้ในการทำสปาก่อนค่ะ แล้วคุณก็เชื่อมสร้างประโยคเอง ลองจำลองสถานการณ์ในร้านสปาดูสิค่ะว่าเวลาลูกค้าเข้ามาแล้วคุณจะทำอะไร คุณจะพูดประโยคอะไรกับเขา คุณจะอธิบายอะไรให้เขาฟัง อืมวันนี้เราก็สัมภาษณ์มาค่ะ (ชีวิตนี้มีแต่การสัมภาษณ์เป็นอาจิณ) ;D ก็ได้ไม่ได้ก็ไม่รู้ค่ะ เพราะมีคนสมัครเยอะ แล้วก็เรียกมาสัมภาษณ์ตั้งหกคนสำหรับตำแหน่งเดียว สามคนช่วยกันสัมภาษณ์เราคนเดียว เราว่าเราคงไม่ได้หรอก เพราะเราบอกเขาไปตามตรงว่าช่วงเย็นเราไม่ว่าง อืม ช่างมันเต๊อะ  ::)

เอ๋

ขอบคุณป้าพอลที่ยังใจดีเหมือนเดิม และคุณแลคตาซอย เขียนถูกรึเปล่าไม่รู้
ส่วนตัวได้ทำอย่างที่ป้าพอลและคุณแลคตาซอบไปแล้วล่ะคะ พอดีรอไม่ไหว มีครูที่เรียนภาษาด้วย ได้โทรไปคุยกับเค้า เค้าก็เลยนัดพรุ่งนี้ให้ไปคุยกันว่า ส่งที่เราต้องการคืออะไร อาจารย์ใจดีคะ และวันนี้ เกือบจะทั้งวัน มีเพื่อนคนหนึ่งเจอที่ฟิตเนส เค้าเป็นคนโปแลนด์ และเป็นครูสอนภาษาอังกฤษ แถมพูดและเรียนภาษาเยอรมันตั้งแต่เด็ก เป็นคนที่เราบอกได้เลยว่า ประเสริฐมาก เพราะเค้าไม่คิดอะไร แค่อยากจะช่วยจริงๆ จากเก้าโมงเช้าถึงเที่ยง เค้ามานั่งเรียบเรียง คอร์สทรีทเม้นต่างๆ ที่ทางเวปไซน์มีให้ (ปริ้นไว้เรียบร้อย) ให้กระทัดรัดขึ้น และพูดแปลเป็นอังกฤษไว้บ้าง แต่อย่างบอกว่าช่วยได้มากๆๆๆ เพราะบางคำซึ่งเราหาความหมายไม่ได้จากเน็ต หรือความหมายไม่ตรงประเด็น แต่ก็ได้เค้ามาช่วยอีกแรง วันนี้ได้ไปประมาณ 4 หน้ากระดาษ เค้าก็บอกว่า คงต้องหาวันเจอกันอีกที นี่ไม่อยากเชื่อเลยนะ ว่าเค้าเคยเป็น manager ที่โรงแรม Marriott ที่อเมริกา น้ำใจล้นเหลือคนา นี่แค่เคยเจอกันในแต่ฟิตเนส และแทบจะไม่ได้พูดกันเลยนะ จากนั้นเราก็มาเรียบเรียงเป็นภาษาไทยซะหน่อยทำความเข้าใจด้วยว่า สิ่งที่พูดไปหมายถึงอะไร
อยากทำจริงๆเลยงานนี้ รู้สึกว่าน่าจะเป็นสิ่งที่ท้าทายและสนุกทีเดียวกับการที่ได้พูดคุยกับคนทุกๆวันในต่างแดน
ที่คุณแลคตาซอยบอกว่า หาเพื่อนคุย เราไม่เข้าใจอ่ะ หมายถึงคุยจากเวปของป้าพอลนี่เหรอ?
ความจริงแล้ว ส่วนหนึ่ง มันก็ขึ้นอยู่กับเราด้วยแหล่ะ ที่ต้องฝึกฝน ข้อมูลต่างๆที่ต้องเสนอลูกค้า และอีกส่วนการพูดเชื้อเชิญอย่างที่ป้าพอลบอก ซึ่งอันนี้เราต้องการมาก จากคนที่มีประสบการณ์ วันนี้ก็ได้มาแค่นี้ สำหรับคำทักทายต่างๆ
Herzlich Willkommen in Spa.
Freut mich Sie wieder zu sehen
Wie geht es Ihnen?
Danke gut
Darf ich Ihre Mantel Aufhängen?
Möchten Sie Platz nehmen?
Möchten Sie etwas trinken?
Darf ich Ihnen etwas zu trinken bringen?
Was Möchten Sie gerne (Tee, Wasser)
Haben Sie eine Reservation?
Darf ich Ihre Name wissen?
Auf welche Name ist die Reservation?
Konnten Sie bitte wiederholen / Buchstabieren Ihr Name?
Darf ich Sie bitten Ihr Name Buchstabieren?
Ich habe die Reservation gefunden.
Darf ich Sie bitten dieses Formular auszufüllen.
Darf ich Ihnen zeigen unseres Angebot ?
Ja, Konnten Sie es erklaeren?
แต่เราคิดว่ายังไม่พอหรอก คงต้องมีสถาการณ์อื่นๆอีก
สู้ๆๆๆๆๆ

St.Galler

ผมช่วยแก้ประโยคให้นะครับ

Herzlich Willkommen im Spa.
Freut mich Sie wieder zu sehen.
Wie geht es Ihnen?
Danke, gut.
Darf ich Ihren Mantel aufhängen?
Möchten Sie Platz nehmen?
Möchten Sie etwas trinken?
Darf ich Ihnen etwas zu trinken bringen?
Was möchten Sie gerne (Tee oder Wasser)?
Haben Sie eine Reservation?
Darf ich Ihren Namen wissen?
Auf welchen Namen ist die Reservation?
Können Sie bitte Ihren Namen wiederholen/buchstabieren?
Darf ich Sie bitten, Ihren Namen zu buchstabieren?
Ich habe die Reservation gefunden.
Darf ich Sie bitten, dieses Formular auszufüllen?
Darf ich Ihnen unser Angebot zeigen?
Ja, können Sie es erklären?

ป.ล.ที่ผมว่าหาเพื่อนคุย ผมหมายถึงจ้างฝรั่งมาสนทนาตามหัวข้อที่เรากำหนดครับ

เอ๋

ขอบคุณม๊ากมากค่ะ แหม่ม แกรมม่าคุณแลคตาซอยนี่ เนี๊ยบมากๆ นี่ถ้าไม่ได้คุณ สงสัยมีหวังอายเค้าแน่เลย แล้วนี่จะเป็นการรบกวน หรือคิดค่าชั่วโมงมั้ย ถ้าเราอยากให้คุณแลคตาซอยช่วยดู ตัวทรีทเม้นที่เขียนไว้ สงสัยจะตกๆหล่นๆแน่เลย
ขอบคุณอีกทีค้า

St.Galler

สวัสดีครับคุณลัคกี้
ถ้าคุณเขียนงานไว้แล้ว ผมช่วยคุณแก้ไขได้ครับ เท่าที่จะทำได้นะครับ
ส่งงานมาที่ kammoon@gmail.com เสร็จแล้วผมจะโพสงานของคุณที่เว็บบอร์ดนะครับ (ถ้าคุณไม่ว่า) เผื่อท่านอื่นจะได้ความรู้ตาม

St.Galler

ลืมบอก ผมช่วยฟรีครับ ไม่คิดเงิน...  ;D ;D ;D

เอ๋

ส่งอีเมลไปเรียบร้อยแล้วนะคะ ตามสบายเลยที่จะโพสให้คนอื่นๆได้ศึกษา ยินดีเป็นอย่างยิ่ง เพราะคนมีคนบางส่วนสนใจที่จะทำงานด้านนี้เหมือนกัน เอาเป็นตัวอย่างศึกษาได้เลยค่ะ

เอ๋

นิ๊สนึง คือ ถ้าคุณแลคตาซอย สามารถเขียนประโยคง่ายๆ เสริมเข้าที่ดูเป็นการขยายความเข้าใจ ก็ได้เลยนะคะ คือส่วนใหญ่ที่เขียนไว้ก็จะเอามาจากที่เค้ามีไว้อยู่แล้ว ซึ่งจะเป็นศัพท์ใหม่ๆ และก็ยังยากสำหรับเราอยู่เลย มันเหมือนกับท่องจำซะส่วนใหญ่ เลยถ้าเป็นไปได้ ใส่บทสนทนาเข้าไปด้วยได้ก็ดี อย่างอันนี้เหมาะกับคุณ อันนี้ไม่เหมาะกับนั้นกับนี่
??? งง เหมือนกัน มันคงต้องขึ้นอยู่กับสถานการณ์น่ะ เราว่า
อืม ว่ากันไป

เอ๋

คุณแลคตาซอย ส่ง file ตัวใหม่ไปให้แหล่ะ มีการแก้ไขนิดหน่อย ถ้างัยลองใช้ตัวใหม่ดีก่านะ

St.Galler

เพิ่งไปคิดมาเสริมนะครับ

- Warten Sie einen Moment bitte!
- Leider sind wir ausgebucht. / Leider ist alles ausgebucht.
- Vielen Dank für Ihre Geduld!/
Vielen Dank für Ihr Verständnis!/
Vielen Dank für das Warten!
- Passt es Ihnen ...am Montag/an einem anderen Tag/am Vormittag/am Nachmittag/am Abend...?
- Sind Sie hier bei uns zum ersten Mal?
- Wie hat Ihnen die Massage gefallen?
- Wie war die Massage?
- Bezahlen Sie mit der Kreditkarte, Maestrokarte oder bar?
- Welche Massage möchten Sie gerne?
- Diese Massage dauert 90 Minuten.
- Haben Sie schon einmal eine Massage probiert?
- Möchten Sie diese Massage probieren?
- Ich würde Ihnen diese Massage empfehlen.

ผมได้รับไฟล์แล้ว จะเช็คให้ครับ

St.Galler

Traditionelle Thai-Massage
Dies ist eine intensive Behandlung des ganzen Körpers mit heilender Wirkung, die Ihr Wohlbefinden beeinflusst.
Sie eignet sich für die Entspannung, die Erhöhung der Belastbarkeit und Abbau der Anspannung.
Wir bieten Ihnen Massagen, die jeweils 60 oder 90 Minuten dauern.

Thai Herbal Heat Revival
Dies ist eine besondere Massage, die gegen Muskelkater wirkt und 90 Minuten dauert. Nach der Druckpunkt-Massage wird ein heisser Beutel mit traditionellen thailändischen Kräutern auf die Haut gepresst.
Der Beutel enthält  Plai, Tamarindenblätter, Gelbwurz, Bergamotteschalen, Kampfer, Zitronengras und schwarze Kräutersamen. Diese Massage beruhigt und entspannt die Muskeln.

Signature (???) Massage (Entspannende)
Dies ist eine entspannende Massage und dauert 60 Min. Es handelt sich um eine Ganzkörper-Massage mit einem reinen ätherischen Öl. Zuerst werden der Rücken und die Brust massiert, anschliessend die Beine und die Füsse. Vervollständigt wird unsere Behandlung durch eine Gesichts- und Kopfhautmassage.

Thai-Aromatherapie-Massage
Dies ist eine Anwendung von Streicheln- und Akupressur- Techniken. Dadurch werden die Öle tief in die Haut einmassiert. Bei dieser aromatischen und besonders entspannenden Massage haben Sie 4 speziell gemischte Öle zur Auswahl.

1. Rejuvenating : Eine verjüngende Mischung von reinen ätherischen Ölen aus Ylang yang, Grapefruit und Lavendel.
2. Balancing : Eine ausgleichende Mischung von reinen ätherischen Ölen aus Lavendel, Rosenholz und Zedernholz.
3. Relaxing : Eine beruhigende Mischung von reinen ätherischen Ölen aus Kamille, Lavendel und Bergamotte.
4. Energizing : Eine belebende Mischung von reinen ätherischen Ölen aus Grapefruit, Rosmarin und Orangen.

เกือบตายแฮะ แปล+แก้ยากมากๆๆๆๆครับ ผมทิ้งภาษาไทยไป ถ้างานที่ผมแก้เป็นที่ถูกใจ คุณลัคกี้ก็ก็อปปี้ไปแปะทับอันเก่านะครับ

ไม่ไหวแล้วครับ ขอตัวไปพักก่อน  ::) ::)

เอ๋

ฮือๆๆๆ อยากบอกว่า :'( ซึ่งและก็ประทับใจในความช่วยเหลือของหนุ่มอย่างมาก อุตส่าห์ อดตาหลับขัดตานอน ทำให้ และก็ถูกใจเรามากด้วย เราก็เลยได้ก๊อปปีใส่ file ไปแล้ว
ไม่รู้จะขอบคุณยังงัย ถ้ามีโอกาส ทำไมหนุ่ม ไม่เป็นครูเทรนเราไปเลยล่ะ เราจ้างนะ เพราะดีกว่าก่อนที่จะตัดสินใจ จ้างครูคนอื่น อย่างน้อยหนุ่มมีประสบการณ์เรื่องแบบนี้ และคงเข้าใจสถานการณ์ที่เป็นปัญหาเป็นอย่างดี ว่าเป็นยังงัย แถมภาษาหนุ่มก็ดีมาก
หนุ่มพักที่ไหนเหรอ เราพักแถว Duebendorf ซึ่งอยู่ห่างจาก Zuerich ประมาณ 3 ป้ายสถานนีรถไฟ ก็ลองไปคิดดูนะ เพราะหนุ่มช่วยได้มากจริงๆ แถมเพื่อนๆในกระทู้ก็ได้ความรู้กันไปเพียบเลย
ขอบคุณมากค่ะ