อยากรู้จักนักเรียนไทยในซูริคค่ะ

Previous topic - Next topic

aime

กำลังจะไปเรียนเอกที่ซูริคค่ะ มีใครเรียนอยู่ที่ ETH หรือ Uni Zurich พอจะให้คำแนะนำบ้างมั้ยค่ะ โดยเฉพาะเรื่องหาที่พัก เห็นมีคนบ่นในนี้หลายคนว่าหายากเหลือเกิน ยังไงรบกวนแนะนำตัวกันบ้างนะค่ะ

St.Galler

ไม่ได้เป็นนักศึกษามหาลัยอะครับ เป็นแค่นักเรียนธรรมดาๆ แต่ก็พอจะแนะนำเรื่องหาที่พักได้หน่อยนึง
ลองไปดูเว็บนี้นะครับ มหาลัยซูริคเค้าแนะนำให้นักศึกษาของเค้า http://www.wohnen.ethz.ch/index_EN
อย่างที่บอกกัน ที่พักในซูริคหายาก ไม่ใช่เพราะไม่มีห้องว่างนะครับ แต่เจ้าของเค้าเคี่ยวมาก เค้าไม่สุ่มสี่สุ่มห้าให้คนเช่าง่ายๆ แต่บางที ถ้าห้องมันอยู่ในทำเลดีๆ มันก็มีคนแย่งกันมาก แล้วแต่ดวงอะครับ 

โชคดีนะครับ

aime

ขอบคุณค่ะ งั้นก็แสดงว่าคงต้องไปถึงที่โน่นก่อนแล้วค่อยไปตระเวนหา ช่วงแรกๆ คงต้องพัก hostel ก่อนแล้ว

เขม

สวัสดีครับ ผมจะไป zurich เหมือนกันครับไปเรียน eth เหมือนกันแต่เป็น ป โท
มีปัญหาเรื่องหาที่พักเหมือนกันครับ

นี่ mail ครับ เผื่อมีไรคุยกัน dogtor_k@hotmail. com ผมชื่อเขมนะ

ปอ

สวัสดีค่ะ ชื่อ ปอนะคะ กำลังจะไปเรียนโทที่ ETH เหมือนกันและก็ยังหาบ้านไม่ได้เหมือนกัน

คุย msn ได้นะคะ por98@hotmail. com

aime

แอดเมลไปแล้วนะค่ะ ยังไงก็คุยกันบ้าง นี่ยังไม่ได้ที่พักเหมือนกัน ให้ทางโน้นช่วยหาก็ยังเงียบ
เฮ้อ

kohnie

ผมเองก็หามาพักใหญ่แล้วครับ ส่งเมล์ไปเป็นสิบๆที่ ไม่มีใครตอบกลับมาสักคน จะไปใช้ agency ก็ต้องไปถึงที่โน่นก่อน
ผมแนะนำเวบตามนี้แล้วกันนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์

www.woko.ch
www.wgzimmer.ch
www.student.ch

ออแล้วอีกอย่างสำหรับเพื่อนๆที่เรียนที่ ETHZ เนี่ยเค้าจะมีคู่มือให้เล่มนึงครับชื่อว่า wohnen bulletin สามารถดาวน์โหลดได้จากเวบมหาวิทยาลัย  ETHZ ครับเป็น wohnen guide แต่ผมมีอีกไอเดียนึงคือพวกเรารวมตัวกันเช่า WG ทั้งชั้นแล้วก็แชร์กันอยู่ดีไหมครับ เพราะคิดว่าโดยส่วนตัว WG ทั้งชั้นน่าจะหาเช่าได้ง่ายกว่า

สำหรับ WG ก็คือที่อยู่อาศัยที่มีครบทั้ง ครัว ห้องนั่งเล่น ห้องน้ำ แล้วก็ห้องนอน แยกส่วนตัว โดยจะมีตั้งแต่ 2-8 ห้องนอน กินเนื้อที่ ทั้งชั้นของตึกนั้นๆ  ที่อยู่ในสวิสส่วนใหญ่เท่าที่รู้มาก็จะมี WG นี่หละครับที่เป็นที่นิยมของนักศึกษา
เพราะว่ามีราคาไม่แพงมาก

ฝากไว้ add ด้วยนะครับเผื่อไปถึงจะได้มีเพื่อนอิอิ kohn_@msn.com ออผมเรียนอยู่ที่ ZHdK นะครับ