**** คุณสมบัติคนที่คิดจะมาหางานทำที่สวิตฯ ****

Previous topic - Next topic

pall

**ใครอยากมาหาทำงานที่สวิตฯ มาเบิ่งเร็วๆจ้า**

เห็นหลายคนเข้ามาถามไว้ เรื่องอยากมาทำงาน หางานทำที่สวิตฯ เลยมารวบยอดตอบแบบเข้าใจง่ายๆ ชัด เลยนะค่ะ
 **** คุณสมบัติคนที่คิดจะมาหางานทำที่สวิตฯ ****
 1. ต้องมีใบอนุญาพำนักอาศัยประเภท บี ซี และอย่าลืมว่า ต้องเข้าใจภาษาเยอรมันได้ด้วย ขนาดงานสาวโรงงานธรรมดา ยังต้องอ่านลิสสั่งของ หรือ เข้าใจงานที่หัวหน้าสั่งให้ทำ.
 2.ถ้าคนที่มาจากที่อื่นไม่ได้พักอาศัยอยู่ที่นี่....ถ้ามีใบจ้างจากนานจ้างให้เข้ามาทำงานได้..ก็สามารถมาทำงานได้ แบบวีซ่านักท่องเที่ยว
 จะมาหางานทำที่นี่ไม่ได้ เพราะต้องมีการตรวจสอบจากตำรวจ
 3.คนที่อยู่ในกลุ่มเออูกลุ่มใหม่ถ้ามีงานก็สามารถเข้ามาทำงานที่นี่ได้เลย...และมีใบจ้างหรือการตกลงทำงานกัน..
 แค่มีสามข้อนี้ก็มาหางานทำที่สวิตฯได้แล้วค่ะ แต่ถ้าคิดจะมาทำงานมืด มันมีผลเสียมากกว่าผลได้เยอะนะค่ะ ไม่ว่าจะเป็นคนที่มีใบอนุญาตพำนักอาศัยแล้ว หรือคนที่ยังไม่มีใบอนุญาพำนักอาศัย.

เขียนโดย นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)   เมื่อ วันอาทิตย์ที่ 10  เมษายน 2548, 18:30:36 น.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0256 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

มันไม่ใช่แค่จะโดนตำรวจจับในกรณีที่แอบทำงานมืด หรือเสียภาษีรายได้ย้อนหลังสำหรับคนที่มีสิทธิ์อยู่ แต่มันมากกว่านั้น.
 @@ คนที่มีวีซ่าท่องเที่ยว @@แล้วมาแอบทำงานมืด ถ้าโดนจับได้ ผลที่ตามมาขึ้นอยู่แล้วแต่รัฐ...ถ้าตำรวจจับได้..โดนส่งกลับเลย..แล้วแต่งานที่ทำด้วย..ถ้าร้ายแรงก็โดนขัง...แต่ถ้างานธรรมดา..เขาจะให้ออกนอกประเทศ...หรือบางคนก็โดนปรับ...ขึ้นอยู่กับรัฐ และมีผลถึงวีซ่าครั้งต่อไป ที่จะยากขึ้นและถึงขั้นโดนเเบล็คลิสต์ คนที่ช่วยการันตรีค้ำประกันมาก็ไม่พ้นมีความผิดด้วย.
 ## คนที่มีใบพำนักอาศัยแล้ว ## ถ้าทำงานมืดนอกจากผลเสียขั้นต้นที่บอกมา แล้วยังมีผลเสียระยะยาว คือ หากเกิดอุบัติเหตุในระหว่างทำงาน จนคุณพิการไม่สามารถทำงานเลี้ยงชีพต่อไปได้ คุณจะไปเรียกร้องขอเงินช่วย IV ( เงินประกันทุพพลภาพ ) ไม่ได้เลย เพราะไม่ได้จ่ายเงินประกันสังคมส่วนนี้แล้วใช่ว่านายจ้างงานมืด เค้าจะมานั่งรับผิดชอบชดใช้ให้ จะไปร้องแร่แห่กระเชิงบอกใคร ขอใครช่วยเหลือไม่ได้. เคยมีกรณีคนรับจ้างทำความสะอาดตามบ้าน ที่กลุ่มแม่บ้านเรามานั่งคุยถึงปัญหาการแอบทำงานมืด ในที่นี้หมายถึงแม่บ้านที่เรามารวมตัวเพื่อช่วยเหลือแนะนำปรึกษาโดยมีคนของอำเภอมารวมด้วย ไม่ใช่กลุ่มที่เมาท์แตกแหลกลาน แต่ไม่สรรสันนะค่ะ เป้นเรื่องของ แม่บ้านแล้วรับจ้างทำความสะอาดตามบ้านโดยไม่มีสัญญา ข้อตกลงป้องกันอะไรเป็นลายลักษณ์อักษร รู้เพียงว่า ตกลงว่าจ้างทำความสะอาดบ้าน ได้ค่าจ้างเป็นชั่วโมง มาทำวันนั้นวันนี้ ระหว่างทำความสะอาดหน้าต่างที่เธอปีนขึ้นไป เธอพลาดตกลงมาจากชั้นสองของบ้านไม่ตายค่ะ ไม่ต้องตกใจกัน แต่ไม่รู้ว่าเดชบุญหรือกรรมนะที่ไม่ตาย แต่เธอพิการกระดูกสันหลังหัก เธอเป็นอัมพาะไปครึ่งซีก ค่ารักษาพยาบาลแม้เจ้าของบ้านยังมีน้ำใจช่วยเหลือออกให้บ้าง แต่เค้าก็ไม่สามารถเลี้ยงเธอได้ตลอด และไปเรียกร้องเอาอะไรไม่ได้เลย ถ้าเป็นแบบมีใบว่าจ้างทำงานอย่างถูกต้อง จะได้รับการคุ้มครองทางกฎหมายแรงงานอย่างถูกต้องและเรียกร้องสิทธิได้เต็มที่.

โดย นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)   เมื่อ วันอาทิตย์ที่ 10  เมษายน 2548, 19:07:17 น.

pall

เดี๋ยวมาต่อเรื่องหนังสัญญาจ้างงาน ( Der Arbeitsvertrag )ขอตัวไปทำมื้อเที่ยง ข้าวหมกไก่เลี้ยงลูกหมูสามตัวก่อนนะค่ะ. มัวแต่นั่งหน้าคอมเพลิน เดี๋ยวลูกๆผอมค่ะ.

โดย นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)   เมื่อ วันอาทิตย์ที่ 10  เมษายน 2548, 19:10:12 น.

pall

## การสมัครงาน ##
 ต้องเขียนจดหมายสมัครงงาน( Bewerbungsbrief ) พร้อมแนบประวัติโดยย่อของผู้สมัครงาน( Lebenslauf )และใบผ่านงาน( Arbeitszeugnis ).
 ## การสัมภาษณ์งาน ##
 ก็เป็นการถามปกติ ไม่มีอะไรยากและหน้ากลัวหรอกนะค่ะ อาจจะถามว่าทำไมถึงอยากมาทำงานที่นี้ รู้ข่าวสารจากไหนว่าเรารับคน หรือคุณจะเดินทางมาทำงานอย่างไร ทำไมถึงลาออกจากที่เก่า ใครดูแลเด็กๆเวลาทำงาน ( ในกรณีผู้สมัครงานมีลูก ) ฯลฯ
 ## การทำหนังสือสัญญาจ้างทำงาน ##
 หลังจากสัมภาษณ์ หากผู้จัดการฝ่ายบุลคลเกิดปิ้งเรา คุณสมบัติเราเป็นที่พอใจเค้า ก็จะนัดเราทำสัญญา หรือ อาจตกลงทำวันนั้นได้เลย หากเค้าต้องการคนทำงานด่วน แต่ถ้าเราไม่เข้าใจในสัญญามากก็อย่าพึ่งตัดสินใจเซ็นตกลงอะไร อาจขอเค้ามาให้หวานใจที่บ้านช่วยให้ความกระจ่างได้ เพราะเรามีสิทธิ์นะ
 ในการทำสํญญาเราต้องตรวจสอบอ่านทำความเข้าใจ ** ขอย้ำว่าต้องเข้าใจอย่างชัดเจน เพื่อไม่ถูกเอาเปรียบและมีปัญหายุ่งยากตามมาภายหลัง ** สัญญาว่าจ้างทำงานจะระบุหน้าที่ สิทธิต่างๆของลูกจ้างและนายจ้าง อัตรเงินเดือน( Der Lohn ) เงินล่วงเวลา (Ueberstunden )
 ระยะเวลาพักร้อน ( Ferien )ระยะเวลาทดลองงาน ( Die Probezeit )เงินค่าเลี้ยงดูลูก( Kinderzulage )และเงื่อนไขของการยกเลิกสัญญาจ้าง(Kundigung )จะมีกำหนดเวลาบอกล่วงหน้า (Kundigungsfrist )ที่แตกต่างกันไป ** ข้อสำคัญการยกเลิกสัญญาจ้างต้องทำเป็นลายลักษณ์อักษรและต้องยื่นอย่างช้าที่สุดในวันสุดท้ายของเดือน **

โดย นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)   เมื่อ วันอาทิตย์ที่ 10  เมษายน 2548, 21:14:55 น.

pall

ชะเง้อ ชะแง้ ได้แต่แล...ร้องงัยหวา ตีตั๋วชั้น 1 ไฟพร้อม กล้องพร้อม จะมาฟังต่อนะค๊า

โดย เกตุ   เมื่อ วันอาทิตย์ที่ 10  เมษายน 2548, 21:01:28 น.

pall

คุณนิด ตอนนี้นี้ต๋อยก็กำลังเขียนใบสมัครงาน แต่ไม่รู้จะร่อนลงตรงไหนน่ะค่ะ
 จะไป Tempurär büro ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่านะคะ ให้เขาช่วย แต่ได้ยินมาเหมือนกันว่าที่นี่หางานให้เราก็จริง แต่เราต้องจ่ายตังค์ให้เขาด้วยตามแต่ตกลง อ่านถูกเอาเปรียบได้

โดย ต๋อย   เมื่อ วันจันทร์ที่ 11  เมษายน 2548, 01:57:36 น.

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 ขอบใจมากที่เอาข้อความดีๆมาเขียนให้อ่านกันจ๊ะ
 เป็นข้อความที่มีประโยชน์อย่างมากสำหรับคนที่ต้องการ
 มาหางานทำในสวิตฯ..การหางานทำหรือมาทำงานที่นี่
 ไม่ง่ายเหมือนอย่างที่คนไทยเราชอบคิดกัน....
 แบบเสี่ยงหวังมาขุดทองที่นี่...
 สวิตฯตอนนี้มีปัญหามากเกี่ยวกับคนที่หางานทำไม่ได้
 คนเดินเตะฝุ่นหางานทำ..หาไม่ได้ต้องไปยื่นมือ
 ขอความช่วยเหลือจากประกันสังคม..ซึ่งเขาก็ช่วย
 พอให้อยู่รอดไปได้แต่ละเดือน...

โดย pall   เมื่อ วันจันทร์ที่ 11  เมษายน 2548, 02:10:17 น.