News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

อยากได้ปุ๋ยขี้ไก่

Previous topic - Next topic

naddyswiss

ป้าพอลและเพื่อนๆคะ

คือตอนนี้โหน่งหัดปลูกผักไทยอยู่ค่ะ มีพี่คนไทยให้เมล็ดผักหนูมาเต็มเลย

พี่เค้าแนะนำให้หนูใช้ปุ๋ยขี้ไก่ด้วยจะได้งอกงาม

หนูก้อไปหาดูค่ะ แต่ก้อไม่เห็น

มันเรียกเป็นภาษาเยอรมันว่าไงอ่ะค่ะ หนูจะไปลองถามที่ร้านต้นไม้ดูค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ยังพอมีมีเมล็ดผักไทยเหลือมันปลูกไม่หมดเพราะแปลงที่บ้านเล็กอ่ะค่ะ

มีใครอยากได้ไหมคะ หนูมีผักชี ผักชีฝรั่ง ถั่วพุ่ม มะเขือก้อมีค่ะ มีใครอยากแบ่งก้อบอกกันนะคะ จะส่งไปให้ค่ะ เสียดายอ่ะ แบ่งๆกันไปอ่ะค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณ โหน่ง
ขี้ไก่ที่นี่เรียกว่า Hühnermist คนนำมาทำเป็นDünger(ปุ๋ย)ใส่พืชผักที่ปลูก บางคนนำมาใส่ต้นมะเขือ ฯลฯ
ขี้ไก่Hühnermist อย่านำมาใส่ขณะที่ยังเปียก..สดอยู่ ต้องรอให้แห้งก่อนไม่เช่นนั้นแทนที่จะเป็นประโยชน์กลับ
ให้โทษแก่ผักที่ปลูกได้

คุณไปขอที่บ้านชาวนาที่เลี้ยงไก่ไปขอขี้ไก่สดของเขามา แล้วนำมาตากให้แห้ง แล้วนำมาใส่ผักที่คุณปลูก
แต่ถ้ารังเกียจขี้ไก่สด 

คุณสามารถซื้อปุ๋ยขี้ไก่ได้ที่ Migros - Do It & Garden  ชื่อ Nutura Hühnermist
5 Kg. ราคา 8.30
15 Kg. ราคา 14

หรือไปลองถามร้านCoopหรือร้านขายต้นไม้ ก็ได้คิดว่าต้องมีขายแน่ๆ
:-\ น่าสนใจมากๆเลย แบบปลูกเรียบรอ้ยแล้วไปช่วยเก็บได้ไหม ;D

naddyswiss

ขอบคุณป้าพอลจากใจค่ะ

ถ้ามันขึ้นงอกงามหนูจะมาตามป้าพอลไปเก็บจริงๆค่ะ

ปลูกผักไม่ใช่เรื่องง่าย แต่มันทำให้หนูมีสมาธิค่ะ

คือตอนนี้เพิ่งเพาะเมล็ดอีกที เพราะตอนแรกทำผิดวิธี เล่นหว่านมันก้อออกมาเป็นกอเลย

คือไม่เคยปลูกผักค่ะ เด็กกรุงเทพมหานคร ไม่มีแปลงผัก

อยากปลูกแบบให้รู้ว่าฉันทำได้นะ

ไม่รู้จะมีทากมากินไหม แถวนี้ทากชุมมาก เดี๋ยวจะเอาเกลือมาไล่มันไม่รู้ช่วยได้ไหม เห้อ

นี่ค่ะแปลงที่บ้าน แม่ย่าแกลงมันฝรั่งไว้ ถ้าต้นกล้าหนูขึ้นจะเอาไปลง

แต่ถ้าไม่พอสามีหนูจะต่อให้อีก เค้าบอกไปเพาะให้ขึ้นแล้วค่อยคุยกัน

hxxp: i112. photobucket. com/albums/n185/naddy26/Image005. jpg[/IMG]

pall

Schneckenkörner

สวัสดีค่ะคุณโหน่ง
ทากเป็นสัตว์ที่ป้าเกลียดที่สุดเวลาทำสวนเพราะมันเหนียวติดมือเลย  ที่บ้านป้าก็มีทากมากค่ะมันจะชอบกินดอกดาวเรือง
ผักสลัด  กระหล่ำปี แต่ก็มีบางอย่างที่ทากไม่ยอมกิน

อย่าใช้เกลือ
ถ้าคุณใช้เกลือจะเป็นอันตรายต่อดินและการปลูกผักในอนาคตเพราะเกลือมีความเค็ม

วิธีกำจัดทากแบบธรรมชาติ
1.ขุดหลุมขนาดให้มีความกว้างพอที่เราเห็นว่าสมควรให้เป็นทางยาวล้อมรอบแปลง  แล้ววางภาชนะอะไรก็ได้ในหลุม
และใส่เบียร์ลงไป  ตอนเช้าจะเห็นทากลงมาดื่มเบียร์..จนเมาเป๋..เราก็เอาไปทิ้ง
2.ถ้าวิธีแรกเสียดายเบียร์  ให้พ่อบ้านดื่มเป๋ดีกว่า...เราก็ใช้วิธีนี้
นำถุงผ้าอะไรก็ได้ หรือถุงกระสอบทำให้เปียกหน่อย ไปวางรอบๆแปลงผักที่ปลูก และเปิดปากถุงไว้สักเล็กน้อย
ตอนเช้าจะเห็นหอยทากอยู่ในถุง  เราก็เอาตัวทากไปทิ้ง
แต่ถ้าคิดว่า ป้าๆๆ  เสียดายถุงผ้า ถุงกระสอบมาก  หรือคิดว่าแหมยุ่งยากจริงๆ
ยังมีอีกวิธีหนึ่ง  ซึ่งต้องเสียค่าใช้จ่ายหน่อย  นั่นคือ

3.ซื้อตัวกำจัดทากที่ชื่อว่า  Schneckenkörner
มีหลายบริษัทราคาไม่ถึง 10ฟรังก์บรรจุอยู่ในกล่องเลือกเอาเองตามชอบใจดีทั้งคู่

pall

Schneckenkörner อีกบริษัทหนึ่ง Maag

Schneckenkörner ที่ป้านำรูปมาให้ดูทั้ง2บริษัท ดีทั้งคู่ค่ะคุณโหน่งหาซื้อได้ที่Migros หรือ Coopหรือร้านขายดอกไม้
หรือที่ร้านขายยา(บางร้าน)ที่เขานำมาขาย แต่ถ้าอยากได้แบบชัวร์ๆๆก็ร้านที่ป้าบอกมา

**วิธีใช้**
ง่ายมากค่ะ  chneckenkörner จะมีลักษณะเป็นก้อนเล็กๆสีฟ้า คุณนำไปโปรยรอบๆผักที่คุณปลูกไว้
ตอนเช้าคุณจะเห็นทากนอนตาย  คุณก็นำซากศพทรากไปทิ้งได้เลยค่ะ
ถ้าสีของchneckenkörner เริ่มจางก็นำไปโรยใหม่

ขอเอาใจช่วยน้องใหม่หัวนิ้วโป้งสีเขียว(ภาษาคนสวิสหมายถึงปลูกผักงาม) ต้องรีบบอกเดี๋ยวป้าไม่ได้ผักฟรี :D
**วิธีนี้ได้ผลดีค่ะ**
ถ้ามีปัญหาอะไรอีกเข้ามาถามได้เลยนะคะ