ได้งานใหม่แล้วค่ะ ดีใจจัง

Previous topic - Next topic

BUAKAO

วันนี้ได้รับโทรศัพท์กับงานที่สัมภาษณ์ไป ว่าได้งานแล้ว ดีใจจัง  ;D เป็นงานสอน ชอบระบบงานมากเลยค่ะ ทำเองทุกอย่าง ตั้งแต่การวางแผนการสอนเลยค่ะ  ชอบมาก มาก รายได้ก็คุ้ม บุญช่วยจริง จริง  อาทิตย์หน้า ไปคุย และสัญญาต่าง ต่าง ค่ะ ดีใจมากเลยที่ได้รับโอกาสตรงนี้  งานก็ไม่หนัก เหมาะกับแม่บ้าน และมีเวลาได้ดูแลลูก ลูก ด้วย  ;D ดีใจค่ะ ตอนนี้เราลาออกจากที่เดิมแล้วค่ะ แต่อาทิตย์หน้าก็ยังต้องไปทำให้เสร็จ  เพราะชื่ออยู่ในตารางทำงานแล้ว ก็ต้องทำให้เสร็จ   ;D ก็คงคิดถึงเพื่อนที่ทำงานเก่าเหมือนกันค่ะ อยู่ด้วยกันมาตั้งเจ็ดเดือน และที่ทำงานเก่าเหมือนกันก็ลืมไม่ลง และคงไม่ลืมค่ะ เพราะเป็นที่ทำงานที่แรกของที่นี่ วันแรกที่นั่งรถไฟไปทำงาน ก็ยังมีความภูมิใจเลยว่า เออ . .  วันนี้นั่งรถไฟไปทำงานนะ ภูมิใจจัง แม้งานที่เรามันจะเล็ก จะน้อย ก็ยังคงเกิดความภูมิใจลึก ลึก อยู่ว่า เออ ไปทำงาน แต่คนเรามันก็ต้องก้าวไป ค้นหาสิ่งที่เหมาะกับเรา แต่เก็บความรู้สึกดี ดี ของที่ทำงานเก่าไว้ค่ะ ไว้จะมาเล่าให้ฟังอีกค่ะ  ;D 

บัวขาว

BUAKAO

ฝากถามเพื่อน เพื่อน ที่อยู่ เมือง Biel ด้วยค่ะว่า ร้านไทย อยู่ที่ไหนค่ะ หมายถึง รายขายของอาหารไทยค่ะ ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีจ้าบัวขาวคนเก่ง
ขอแสดงความยินดีกับงานใหม่ด้วยจ้า คิดว่าเป็นงานที่ดีกว่างานเก่า  คิดว่าเป็นการหาประสบการณ์อย่างหนึ่ง
ที่เราสามารถนำมาเปรียบเทียบกันได้ระหว่างกฎระเบียบสัญญาต่างๆ จนกว่าเราจะได้งานที่เราต้องการอย่างแท้จริง
อยากทราบเกี่ยวกับสัญญาของงานใหม่มาก ไม่ทราบว่าเป็นการละลาบละล้วงเกินไปหรือเปล่าจ๊ะ
แล้วจะรอฟังเกี่ยวกับการทำงานใหม่จ้า :D

ร้านขายอาหารที่Biel ไม่ทราบรู้แต่ว่ามีร้านสยาม ฟูดอยู่แถบใกล้Biel อยู่Grenchen

Beck

:D เข้ามาร่วมยินดีและดีใจด้วยอีกคนค่ะ สู้ๆ นะคะ

Quote from: BUAKAO link=topic=2255. msg20549#msg20549 date=1210700217
วันนี้ได้รับโทรศัพท์กับงานที่สัมภาษณ์ไป ว่าได้งานแล้ว ดีใจจัง  ;D เป็นงานสอน ชอบระบบงานมากเลยค่ะ ทำเองทุกอย่าง ตั้งแต่การวางแผนการสอนเลยค่ะ  ชอบมาก มาก รายได้ก็คุ้ม บุญช่วยจริง จริง  อาทิตย์หน้า ไปคุย และสัญญาต่าง ต่าง ค่ะ ดีใจมากเลยที่ได้รับโอกาสตรงนี้  งานก็ไม่หนัก เหมาะกับแม่บ้าน และมีเวลาได้ดูแลลูก ลูก ด้วย  ;D ดีใจค่ะ ตอนนี้เราลาออกจากที่เดิมแล้วค่ะ แต่อาทิตย์หน้าก็ยังต้องไปทำให้เสร็จ  เพราะชื่ออยู่ในตารางทำงานแล้ว ก็ต้องทำให้เสร็จ   ;D ก็คงคิดถึงเพื่อนที่ทำงานเก่าเหมือนกันค่ะ อยู่ด้วยกันมาตั้งเจ็ดเดือน และที่ทำงานเก่าเหมือนกันก็ลืมไม่ลง และคงไม่ลืมค่ะ เพราะเป็นที่ทำงานที่แรกของที่นี่ วันแรกที่นั่งรถไฟไปทำงาน ก็ยังมีความภูมิใจเลยว่า เออ .  .   วันนี้นั่งรถไฟไปทำงานนะ ภูมิใจจัง แม้งานที่เรามันจะเล็ก จะน้อย ก็ยังคงเกิดความภูมิใจลึก ลึก อยู่ว่า เออ ไปทำงาน แต่คนเรามันก็ต้องก้าวไป ค้นหาสิ่งที่เหมาะกับเรา แต่เก็บความรู้สึกดี ดี ของที่ทำงานเก่าไว้ค่ะ ไว้จะมาเล่าให้ฟังอีกค่ะ  ;D 

บัวขาว

BUAKAO

ขอบคุณค่ะ คุณ Beck กับ ป้าพอล ด้วยนะค่ะ ยังไงจะมาเล่าให้ฟังต่อค่ะ ;D ตอนนี้ก็ปั่นงานแล้วค่ะ หุ หุ

เทวี

เทวีเข้ามายินดีด้วยนะคะ คุณบัวขาว ขอให้ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานนะคะ ยังไงก็เข้ามาเล่าประสบการณ์ให้ฟังบ้างนะคะ

BUAKAO

ขอบคุณค่ะเทวีค่ะสบายดีไหมค่ะ คิดถึงคุณเทวีนะค่ะ  ;D คงทำงานคล่องแล้วซิค่ะตอนนี้  ;D เราตอนนี้ก็ปั่นงานอยู่ค่ะ ว่าจะสอนอะไรบ้าง จะไปเสนอเขาวันอังคารนี้ ให้เขาช่วยดูว่า อย่างนี้โอไหมให้เปลี่ยนอะไรบ้าง กำลังหัวหมุนได้ทีอยู่เลยค่ะ  ;D ก็คงหนักแค่ช่วงแรก ต่อไปพออะไรลงตัวแล้วก็คงดี  ;D

เทวี

สวัสดีค่ะคุณบัวขาว
เทวีสบายดีค่ะ งานใหม่ก็ดี้นเรื่อยๆค่ะ ทำงานเองได้แล้วไม่ต้องคอยถามตลอดเวลา ก็สนุกกับงานดีค่ะ งานมีแต่ปัญหาให้คอยแก้ตลอดดีไม่เบื่อเลย
แล้วงานคุณบัวขาวเป็นไงบ้างเอ่ย เป็นงานอะไรคะเทวียังงงอยู่เลย เป็นคุณครูเหรอคะ
สอนอะไรเอ่ยที่ไหนคะ สอนภาษาไทยหรือเปล่า เทว่จะส่งสามีไปเรียนด้วย. . .
เข้ามาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ ว่าไปไงมาไงจึงได้งานใหม่ดีๆแบบนี้ แบ่งประสบการณ์ให้คนที่กำลังท้อแท้อยู่ด้วย
ขอให้สนุกกับงานนะคะ

BUAKAO

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด วันนี้ทำงานที่เก่าเป็นวันสุดท้ายเสร็จแล้วค่ะ ก็จากกันด้วยดี  ;D สอนทำอาหารไทยที่มิกโกรคลับค่ะ  ;D ก็ช่วงนั่นก็กำลังหน่ายงานที่เก่าได้ที ก็เลยหาสมัครดู ก็มีคนมาสัมภาษณ์คนค่ะ ที่ไปสัมภาษณ์นะค่ะ คนไทยค่ะ สัมภาษณ์คนละวันกัน เขาก็บอกว่ายังไงแล้วจะโทรมาบอก เพราะเราสัมภาษณ์เป็นคนที่สองค่ะ เขาต้องสัมภาษณ์อีกคนอยู่ แล้วในที่สุดเขาก็เลือกเราเข้าทำงานค่ะ  ;D ดีใจ ก็ทำส่วนมากช่วงเย็น หรือ วันเสาร์ อาทิตย์ค่ะ แต่ช่วงนี้งานคงน้อย เพราะอากาศดีค่ะ  ;D ก็ค่อยเป็นค่อยไปค่ะ เพมาะกับแม่บ้านอย่างเรา มีเวลาเลี้ยงลูกเองด้วย ทำงานไปด้วย  ;D

ก็อยากบอกเพื่อน เพื่อนที่หางานอยู่ ไม่ต้องท้อถอย สู้ สู้ ค่ะ

ตั้งแต่เราอยู่สวิสนะค่ะ ได้เคยสัมภาษณ์งานมาสามที่แล้วค่ะ
ที่หนึ่งก็ ที่ทำงานเก่า สัมภาษณ์ผ่านค่ะ ได้งานค่ะ
ที่สองก็ที่สมัครทำแซนวิส สัมภาษณ์ผ่านค่ะ สนุ๊บเปิล ไม่ผ่าน พอดีว่าวันนั้นได้นอนสองชั่วโมงนะค่ะ  เลยไม่ได้งาน
ที่สามก็ ที่ทำงานใหม่ สัมภาษณ์ผ่านค่ะ และได้งาน

จะเห็นได้ว่าเวลาสัมภาษณ์ เราจะผ่านหมด อยากจะนะค่ะ เกล็ดเวลาสัมภาษณ์นะค่ะ เพื่อน เพื่อนว่าอะไรสำคัญค่ะ ภาษาก็ส่วนหนึ่ง แต่ไม่มีความสำคัญเท่าคาแรกเตอร์ที่แสดงออกนะค่ะ ตรงนี้สำคัญมาก ขนาดพี่คนไทยข้างบ้านเราไปสมัครทำแซนวิชที่เดียวกันนะค่ะ ภาษาเขาดีมาก มากเลยค่ะ เพราะเขาอยุ่ที่นี่ตั้งแต่อายุสิบสองปี แต่ปรากฎว่าสัมภาษณ์ไม่ผ่านค่ะ จะเห็นได้ว่าภาษานี่ยังจะด้อยกว่าคาแรกเตอร์ที่เราแสดงออกมานะค่ะ แต่ไม่ใช่ว่าภาษาไม่สำคัญเลยนะค่ะ ภาษานั่นมีความสำคัญมาก มาก เหมือนกันค่ะ แต่คาแรกเตอร์ที่แสดงออกมีความสำคัญมากว่า

บัวขาว

มีคนมาสัมภาษณ์สามคน (เขียนตกค่ะ)

บัวขาว

เราก็ว่าเป็นงานที่ดีสำหรับเราค่ะ เพราะเราก็ไม่ต้องการทำงานมาก เพราะเราก็ต้องเลี้ยงลูกอยู่ปีนี้ลูกชายคนโตก็จะเข้าอนุบาลด้วย เราจะมีเวลาดูแลลูกได้เต้มทีด้วย แล้วก็เป็นงานที่ต้องใช้ความคิด อย่างงานที่เก่านั้น ไม่ต้องคิดอะไรมาก ไปถึงก็ถูกพื้น หัวหน้าสั่งงาน กันอยู่อย่างนั้น คุมอยู่อย่างนั้น ทำงานทุกนาที แต่งานนี้ดี ไม่ต้องมีหัวหน้ามาจำจี้จำไช ได้ใช้ความคิด ทำงานเอง ได้ใช้ความรู้ ก็ถือว่าขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง รายได้ก็เป็นอีกระดับหนึ่ง แต่ตรงนั้นไม่สำคัญเท่า ประวัติการทำงาน อย่างน้อยถ้าผ่านตรงนี้ไปก็ดี

แต่เราก็ไม่อยากให้เพื่อน เพื่อนเลือกงานมากเกินไป เพราะเราต้องรู้ไว้อย่างว่าที่นี่ไม่ใช่บ้านเรา ไม่ใช่ภาษาของเรา บางทีมีงานอะไรเราก็ต้องทำไปก่อน ดีกว่าอยู่เฉย เฉย ที่เราทำงานที่เก่านั้น ก็เคยเป็นประโยชน์กับเราเหมือนกัน ตอนนั้นตำรวจสัมภาษณ์(เราก็เดินเรื่องขอพาสอยู่) เราก็บอกไปว่าเราทำงาน (ตอนนั้นยังทำงานที่เก่าอยู่) ก็ยังช่วยได้ว่าเออ คุณคนมีอาชีพ แต่ก็อย่าทิ้งโอกาสตัวเอง คือทำงานที่หาได้ และให้โอกาสตัวเอง หาสมัครงานดีดี ไปด้วย บุญมา ฟ้าช่วยเราก็จะได้งานตามที่เราอยากได้ค่ะ  ;D

บัวขาว

เขียนผิด ผิด ถูก ถูก ตก ตก หล่น หล่น ขออภัยไว้ที่นี้ด้วยนะค่ะ  :o ไว้จะมาเล่าให้ฟังค่ะ

เกตุ

ดีใจด้วยจ้าบัวขาวเก่งมากๆเลย ตอนนี้กำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน ได้แค่เล็งฮ่าๆยังไม่พร้อมที่จะสมัคร

BUAKAO

ขอบคุณค่ะคุณเกตุ วันนี้ไปปรึกษางานมาค่ะ เอาเข้าจริง จริง มันเป็นงานใหญ่ค่ะ ใหญ่ยังไงไว้จะมาเล่าให้ฟังค่ะ ต้องใช้ความสามารถหลายด้านด้วยกัน เริ่มงานจริง จริง นั้น เดือน สิงหาคม โน้นเลยค่ะ ก็ดี ตอนนี้จะได้มีเวลาเตรียมตัวทุกด้าน ทุกอย่าง เพราะงานมันหลายอย่าง แล้วยังไงจะมาเล่าให้ฟังอีกที แต่เราจะทำให้ดีที่สุดค่ะ   ;D

คุณเกตุตอนนี้ทำงานอยู่ที่ไหนค่ะ แล้วเล็งงานอะไรอยู่เอ่ย  ;)