เรื่องการนัด วัน-เวลา ขอวีซ่ากับสถานฑูตค่ะ

Previous topic - Next topic

sricharoan

ทราบมาว่าการนัดวันเวลลาขอวีซ่า จะใช้เป็นระบบอัตโนมัติ พวกสาย 1900 อะไรแบบนี้น่ะคะ
อยากทราบว่า ถ้าอยู่ต่างจังหวัดเนี๊ยะ ควรโทรไปนัดล่วงหน้าซักวันไหน เช่น ต้องการยื่นขอวีซ่า วันจันทร์ หนูจะต้องเดินทางเข้ากรุงเทพวันเสาร์ (กรณีที่ไม่ได้บินไป) ซึ่งจะถึงวันอาทิตย์ แต่ไม่แน่ใจว่าควรโทรไปนัดล่วงหน้าซักกี่วัน  หรือว่านัดวันอาทิตย์เลยดีคะ

Nath

หวัดดีค่ะ ป้าPall และเพื่อน สมาชิก

หวัดดีค่ะ K. Sricharoan การขอนัดวันและเวลาที่สถานทูตฯ ติดต่อหมายเลขนี้นะคะ  1900222340 ปกติจากประสบการณ์การขอนัด ไม่ยุ่งยากเลยค่ะ สามารถโทร. และนัดได้เลย  อ้อ. . เสาร์-อาทิตย์ ปิดทำการค่ะ

ถ้าสะดวกไปสถานทูตฯ วันจันทร์  ก็ลองโทรนัดสักวัน พฤหัสฯ หรือ ศุกร์ ก็ได้ค่ะ หากไม่มั่นใจว่าจะไม่ได้ตามวันที่ต้องการ ก็สามารถโทร นัดได้ล่วงหน้าเป็นอาทิตย์ ไม่มีปัญหาค่ะ  และแนะนำว่าควรโทรแต่เช้านะคะ  จะได้ไม่ต้องรอสายนาน (เปลืองตังค์อะ. . )อีกอย่างอาจได้ลำดับต้นๆ ไม่ต้องเสียเวลานั่งรอนาน  แค่ยืนรอ (หน้าสถานทูตฯ ไม่มีที่นั่งรออะ)สถานทูตฯ เปิด (09. 00 น. ) ก็แย่แล้วค่ะปกตินัทจะได้คิวแรกๆ ทุกครั้งค่ะ 09. 00-09. 30 น. (ฤกษ์ดี. . อะ. . ล้อเล่นค่ะ) นัทเคยเจอหลายๆ ท่าน เดินทางมาจากต่างจังหวัด บางรายมานั่งรอตั้งแต่ 6 โมง เช้าแน่ะ ด้วยความที่ลงจากเครื่องเค้าก็ตรงดิ่งมาที่สถานทูตเลย  3 ชั่วโมงกับการรอคอยด้านนอก + อีก 2-3 ชั่วโมง ด้านใน  คาดว่า หายอยากไปเลยค่ะ. .
อีกอย่างช่วงนี้หน้าฝนด้วย  เตรียมร่มมาด้วยจะดีกว่าค่ะ  เพราะไม่มีที่หลบฝน หลบแดด แม้แต่บริเวณใกล้เคียง . . 

แต่ถ้าคุณมาก่อนเวลา จริงๆ สามารถเข้าไปนั่งในร้านกาแฟ  ในตึกโฮมโปร (ขออภัยจำชื่อตึกมะได้ค่ะ)ก่อนก็ได้ ไม่ไกลกันเท่าไหร่ . . 

หวังว่าที่ตอบมา (สั้นมั่กมั่ก) คงเป็นประโยชน์บ้างนะคะ  ถ้ายังไงรอผู้มีประสบการณ์ ท่านอื่นมาให้คำแนะนำอีกทีนะคะ. .  :)

Nath

นึกออกแล้วค่ะ  ตึก Wave Place ค่ะ สี่แยกเพลินจิต มีทางเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้า BTSสถานีเพลินจิตค่ะ. .  โชคดีค่ะ :)

jamjam78

จริงๆ แล้วเราไม่ต้องกังวลเรื่อง วัน และ เวลานัดหรอกนะคะ  เจ้าหน้าที่ที่สถานฑูตทุกท่าน ค่อนข้างใจดีค่ะ
คือ ถ้านัดแล้ววันเรียบร้อยแล้ว บังเอิญว่าเราไปไม่ทันเวลา แต่เราไปถึงก่อน 11. 00 น.
เจ้าหน้าที่ก้อยังอนุโลมรับเรื่องของเราไว้นะคะ (ไหว้เยอะๆ ยิ้มเยอะๆ นะคะ)
ทางที่ดีที่สุด ควรไปให้ทันเวลาจะดีมากค่ะ ออกจากบ้านก่อนเวลานัดหมายประมาณ 2 ชั่วโมงนะคะ
ถือว่าเป็นการฝึกการตรงต่อเอาไว้ก่อนไปอยู่ยุโรปนะคะ
ถ้าเราไม่มั่นใจเรื่องวันนัด เช่น ไม่แน่ใจว่าเอกสารจะพร้อมรึเปล่า เราสามารถนัดหมายการยื่นคำร้องไว้หลายๆ วันก็ได้ค่ะ แต่ต้องโทรไป 1 ครั้ง ต่อการนัดหมาย 1 ครั้งนะคะ(ดิฉันคิดว่าทางสถานฑูตมีโอเปอเรเตอร์ ประมาณอย่างน้อย 3 ท่านค่ะ)โอเปอเรเตอร์ จะรอรับโทรศัพท์จนถึงบ่ายค่ะ  ;D โชคดีทุกๆ ท่านนะคะ

pall

ขอบคุณมากค่ะคุณ jamjam78 สำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์ต่อคนอื่นๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ