ใบขับขี่

Previous topic - Next topic

เอ๋

ถึง ทุกๆคนค่ะ
 ไม่ทราบว่าใบขับขี่ที่เรามีอยู่ที่ไทย สามารถนำมาใช้ที่สวิสเพื่อช่วยให้ได้ใบขับขี่สวิสเร็วขึ้นมั้ยคะ
 และเราต้องไปเปลี่ยนที่กรมการขนส่งทางบก ให้เป็นแบบสากลมั้ยคะ
 ถ้าใครมีความรู้เรื่องนี้ รบกวนบอกด้วยนะคะ
 ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0250 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกตุ

เท่าที่รู้นะคะ ต้องทำเป็นใบขับขี่สากลค่ะ และต้องได้ก่อนจะมาแต่งงานอยู่ที่สวิสฯนะคะ ถ้าแต่งแล้วค่อยกลับไปทำใบขับขี่สากลจะใช้ไม่ได้ค่ะ ใบขับขี่สากลใช้ที่สวิสฯได้หนึ่งปีค่ะ ก่อนครบหนึ่งปีต้องยื่นทำใบขับขี่สวิสฯ โดยที่สอบขับอย่างเดียวไม่ต้องสอบข้อเขียน ถ้าสอบไม่ผ่านต้องเริ่มใหม่หมดเหมือนคนที่ไม่มีใบขับขี่สากลค่ะ

หวึ่งค่า

ในกรณีของหวึ่งนะค่ะ  5ปีที่แล้วหวึ่งคิดว่าไม่จำเป็นกับว่าจะต้องได้ใบขับขี่สากลมา(แต่ทุกวันนี้หวึ่งไม่รู้ค่ะ) แต่ของหวึ่งได้ใบขับขี่ตลอดชีพของคนไทยทั่วไปในประเทศไทย แล้วหวึ่งก็เอาไปยื่นและก็แปลเป็นภาษาดอยส์ ขันตอนต่างๆก็เหมือนของคุณเกตุว่ามาค่ะ

ปุ้ย

ใบขับขี่ธรรมดาก็ใด้ค่ะ...แต่ต้องส่งไปแปลและประทับตรารับรองที่สถานทูตไทยในสวิสค่ะ...ตอนที่เราทำเป็นใบขับขี่บุคคลธรรมดาอายุแค่ 1ปีเอง  ตอนก็ใด้ใบขับขี่ของสวิสมาเรียบร้อยแล้วจ้า..

เหมียว

เหมียวก็ทำขั้นตอนที่ว่ามา แล้ววันที่4 ธันวานี้ จะต้องไปสอบขับรถด้วย ถ้าคืบหน้ายังไงเด๊วมาส่งข่าวแล้วกันนะจ๊ะ