ต้องการจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทย แต่สถานทูตสวิส.......

Previous topic - Next topic

Ohchan

ขอปรึกษาหน่อยนะคะ
 คือเราแต่งงานกับแฟนตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว อยู่ที่เมืองไทยค่ะ ทีนี้ต้องการไปจดทะเบียนสมรส แฟนเลยทำเรื่องขอใบแสดงสถานภาพจาก Canton ที่สวิส ทาง Canton เค้าก็ออกเอกสารให้แล้วส่งทางไปรษณีย์มาให้ที่เมืองไทยค่ะ เสร็จแล้วเราก็นำไปแปล ทีนี้เอกสารที่แปลนี้ต้องให้กระทรวงต่างประเทศของไทยรับรอง ทางกระทรวงบอกว่าเอกสารตัวจริงนั้น ก็ต้องได้รับการรับรองจากทางการของสวิสเหมือนกัน แฟนก็เลยเอาเอกสารนี้ไปที่สถานทูตสวิสค่ะ แต่เค้าไม่รับรองให้

เค้าต้องการให้เรายื่นเอกสารทั้งหมด เช่นใบเกิด ใบโสด ของคู่สมรส ฯลฯ แล้วเค้าจะออก Marriage Application ให้เราเอาไปจดทะเบียน แถมต้องเสียตังค์อีก 200 แฟรงส์

คำถามก็คือ Marriage Application เนี่ยใช้แทนใบโสดของผู้ชาย เอาไปจดทะเบียนสมรสได้มั้ยค่ะ หรือต้นฉบับของใบโสดเนี่ย สามารถส่งมาให้กระทรวงต่างประเทศสวิส รับรองให้ได้มั้ยค่ะ

ร้อนใจมากเลยค่ะ ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ด้วยนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0217 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณOhchan  
 ใครที่เคยทำเรื่องแต่งงานหรือมีความรู้
 หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้
 ช่วยเข้ามาให้ข้อมูลเป็นวิทยาทานแก่กันด้วยนะคะ
 ขอขอบคุณสำหรับคำตอบข้อมูลทุกๆท่านค่ะ

เค

เราก็ทำเรื่องแต่งงานจากเมืองไทยเหมือนกันค่ะมันไม่เห็นจะยุ่งยากเลยค่ะ ตอนเราทำเรื่องนะคะ
 เอกสารของแฟน
 1. หนังสือรับรองสถานภาพการสมรส (ใบรับรองโสด) ทางอำเภอที่สวิสออกให้
 2. หนังสือรับรองที่อยู่ 6 เดือนล่าสุด (อันนี้เราไม่ชัวร์ค่ะว่าอะไรลืมไปแล้ว)
 3. ใบรับรองรายได้ของแฟนออกให้จากที่ทำงานของแฟน หรืออย่างอื่นที่คุณมี
 4. ที่อยู่ของบุคคลในสวิสที่อ้างอิงได้ 2 แห่ง
 (ทั้งหมดเรายื่นเป็นภาษาเยอรมันทั้งหมดเพราะทางสวิสออกให้เป็นภาษานี้)
 เอกสารของเรา
 1. ทะเบียนบ้าน
 2. สูติบัตร
 3. หลักฐานแสดงสถานภาพโสด
 4. passport
 5. ข้อมูลชื่อสกุลเดิมของมารดา (อันนี้เราลืมไปแล้วเหมือนกันว่าคืออะไร)
 เอกสารทุกอย่างไม่ได้แปลเลยค่ะ
 เอกสารทุกอย่างครบเราก็ไปยื่นทำเรื่องแต่งงานที่สถานทูตสวิส แล้วก็จ่ายค่าธรรมเนียม จากนั้นทางสถานทูตก็ออกใบ Marriage Application เป็นภาษาอังกฤษให้ เราก็ถามทางสถานทูตเลยค่ะ ว่าร้านที่รับแปลร้านไหนทางสถานทูตรับรอง เค้าก็ให้ชื่อร้านมาค่ะ(เราจำชื่อร้านไม่ได้และ แถวสถานทูตนั่นแหละ ใบละ 800 มั้ง จากนั้นทางร้านที่แปลเอกสารยื่นข้อสเนอ พาไปจดทะเบียนที่อำเภอแบบไม่เสียเวลา 7000 บาท เราว่าแพงเหมือนกันนะแต่เค้ารวมค่าแปลใบแต่งงานด้วย แต่ก็เอาค่ะ ค่าเสียเวลา เค้าก็จัด ๆ เอกสารที่ต้องใช้จดทะเบียนที่อำเภอ แล้วก็พาเรากับแฟนขึ้นรถไฟฟ้า ไปจดทะเบียนที่เขตพระโขนง ไปถึงทางอำเภอเค้าเตรียมเอกสารให้เราพร้อมเสร็จเลย ไปแค่เซ็นชื่ออย่างเดียวแค่นั้นเลยค่ะ แล้วทางอำเภอก็ให้ใบทะเบียนสมสรสที่เป็นกรอบรูปดอกกุหลาบ 2 ฉบับ กับ ใบทะเบียนสมรสอีก 2 ฉบับ(เป็นเอกสารรายระเอียด แล้วใบนี้แหละค่ะต้องกลับเอาไปยื่นให้ที่สถาตทูตสวิส โดยไม่ต้องแปลอีกเช่นเคยค่ะ) จากนั้นเป็นอันจบค่ะเราก็เขียนใบยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน แล้วเค้าประทับตรามาใน passport ประมาณว่ารอวีซ่าแต่งงาน แล้วเค้าก็ยื่นคืนมาให้ วันที่ทำเรื่องรอวีซ่าแต่งงาน คือ 19 มีนา จากนั้น วันที่ 19 มิ.ย. ทางสถานทูตก็โทรมาบอกค่ะว่าให้ไปรับวีซ่า 3 เดือนพอดี
 แต่คืองงที่ว่าใบรับรองโสดของแฟนคุณทำไมต้องเอาไปแปลด้วยเพราะทาง Konton สวิสออกให้ ทางสถานทูตที่ไทยบอกเหรอคะว่าต้องเอาไปแปล แล้วตอนนี้ดำเนินเรื่องไปถึงขั้นตอนไหน เราก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน เพราะเราทำตามขั้นตอนตามที่สถานทูต บอกเป็น step ไปค่ะ

umm

ไ้ด้จดทะเบียนสมรสที่ประเทศไทยปี 48 ขั้นตอนที่ได้ทำนะคะ ฝ่ายชายก็เตรียมเอกสาร(อย่างที่คุณเคบอก)ของเขามาจากสวิต ฝ่ายหญิงก็เตรีมเอกสาร (อย่างที่คุณเคบอก)ที่แปลเป็นภาษาราชการของสวิต (เอกสารต้องแปลจากร้านที่สถานทูตรับรองด้วย) รวมทั้งสำเนาเอกสารทั้งหมดที่เป็นไทย ไปยื่นเรื่องที่ห้องกงสุล (ทางเข้าอยู่ทางขวาของตึกสถานฑูต) เสียค่าธรรมเนียม 6000 บาท (จำแม่นเลยเพราะรู้สึกว่าวแพงมาก)  เจ้าหน้าที่จะออกใบ Marriage Application เป็นภาษาอังกฤษให้ ราต้องแปลเป็นภาำษาไทย (800บาท) และให้กระทรวงประเทศ (ตรงหล้ักสี่)รับรอง (ต้องการด่วน 3 ชม. 1500  ธรรมดา 2 วันได้ 800้ บาท) เมือแปลและรับรองใบนี้เสร็จ ก็นำไปใช้จดทะเบียนสมรสที่อำเภอได้แ
 ้วค่ะ ตอนที่ทำเรื่องจดฯ จนท.สถานฑูตแนะนำให้ไปจดที่บางรัก เพราะจนท.เขตค่อนข้างจะรู้เรื่องระเบียบเอกสารพอสมควร เสียค่าธรรมเนียมจด 20 บาท ถ้ามีเพื่อนหรือพยานไปด้วยก็ดี แต่ถ้าไม่มีจนท.ในนั้นก็จะเป็นให้ (เราก็ทำอย่างนี้ ไปกัน 2 คนโดดๆ ก็เลยต้องให้ค่่าน้ำขนมจนท.ที่เป็นพยานให้เรา ตามเหมาะสม) ถ้า่อยากให้มั่นใจจริง ๆ ก็ลองเข้าไปที่เวบนี้นะคะ www.swissembassy.or.th

แตน

แตนก็เป็นอีกคนหนึ่งนะค่ะที่จดทะเบียนที่เมืองไทย ด้วยเป็นคนที่อยากทำอะไรด้วยตัวเอง ตนไปจดทะเบียนที่เขต ตอนนั้นไม่ได้รับคำแนะนำว่าต้องไปทำเรื่องที่ไหน ก็เลือกที่ใกล้ที่พักคือเขตวังทองหลาง มีความรู้สึกว่าอยากจะ......กับเจ้าหน้าที่ที่นั่นมาก ก็เราไม่เคยทำ เขาว่าต้องอย่างโน้นอย่างนี้ ไปเอาล่ามมา ถ้าไม่มีก็ไปเอาคนที่แปลเอกสารมาให้มาเป็นล่าม อะไรอีกมากมายที่เขาสรรหามาพูด (เขามองเหยียดหยามมาก) ตอนนั้นคิดอยู่ในใจว่าฉันก็เป็นคนมีความรู้มีการศึกษาคนหนึ่งนะ) โชคดีที่มีคนที่เขตอีกคนแนะนำว่าให้ไปที่เขตพระโขนง ก็ต้องตีรถแท๊กซี่ไป โอ้ยอะไรจะง่ายขนาดนั้น การต้อนรับแตกต่างกันราวฟ้ากับดินไม่ต้องพูดอะไรมากเลย เอาเอกสารยื่นและนั่งรอไม่นานนะ พอเซ็นชื่อเสร็จ พนักงานบอกว่า ค่าเอกสาร 500 บาทค่ะ พอจ่ายเสร็จใบเสร็จก็ไม่ให้อีกต่างหากนะ ก็เลยคิดว่าเอานะ ค่าบริการของเขา แต่มาหากินกันอย่างนี้ก็เสียความรู้สึกเหมือนกันค่ะ

nanstor

ทำเหมือนคุณ umm คะ ไม่ยุ่งยากอะไรมาก เพราะแฟนเตรียมเอกสารมาหมดแค่มายื่นที่สถารฑูตในไทยเพื่อให้รับรองอีกทีก่อนไปที่กงศุล หลังจากนั้นทะเรื่องขอวีซ่า ของเราแค่ 2 อาทิตย์ทางสวิสก็ติดต่อแฟนบอกให้เราไปรับวีซ่าได้คะ ได้เร็วกว่าที่คิดไว้มาก อาจเป็นเุพราะิแฟนตามเรื่องให้คะ เพราะการพิจารณาที่สวิสจะเป็นคนออกวีซ่าให้ หวังว่าตอนนี้คงเสร็จเรื่องแล้วนะคะ

อุ้ม

Quote from: เค link=topic=193. msg1234#msg1234 date=1184564471
เราก็ทำเรื่องแต่งงานจากเมืองไทยเหมือนกันค่ะมันไม่เห็นจะยุ่งยากเลยค่ะ ตอนเราทำเรื่องนะคะ

เอกสารของแฟน

1.  หนังสือรับรองสถานภาพการสมรส (ใบรับรองโสด) ทางอำเภอที่สวิสออกให้

2.  หนังสือรับรองที่อยู่ 6 เดือนล่าสุด (อันนี้เราไม่ชัวร์ค่ะว่าอะไรลืมไปแล้ว)

3.  ใบรับรองรายได้ของแฟนออกให้จากที่ทำงานของแฟน หรืออย่างอื่นที่คุณมี

4.  ที่อยู่ของบุคคลในสวิสที่อ้างอิงได้ 2 แห่ง

(ทั้งหมดเรายื่นเป็นภาษาเยอรมันทั้งหมดเพราะทางสวิสออกให้เป็นภาษานี้)

เอกสารของเรา

1.  ทะเบียนบ้าน

2.  สูติบัตร

3.  หลักฐานแสดงสถานภาพโสด

4.  passport

5.  ข้อมูลชื่อสกุลเดิมของมารดา (อันนี้เราลืมไปแล้วเหมือนกันว่าคืออะไร)

เอกสารทุกอย่างไม่ได้แปลเลยค่ะ

เอกสารทุกอย่างครบเราก็ไปยื่นทำเรื่องแต่งงานที่สถานทูตสวิส แล้วก็จ่ายค่าธรรมเนียม จากนั้นทางสถานทูตก็ออกใบ Marriage Application เป็นภาษาอังกฤษให้ เราก็ถามทางสถานทูตเลยค่ะ ว่าร้านที่รับแปลร้านไหนทางสถานทูตรับรอง เค้าก็ให้ชื่อร้านมาค่ะ(เราจำชื่อร้านไม่ได้และ แถวสถานทูตนั่นแหละ ใบละ 800 มั้ง จากนั้นทางร้านที่แปลเอกสารยื่นข้อสเนอ พาไปจดทะเบียนที่อำเภอแบบไม่เสียเวลา 7000 บาท เราว่าแพงเหมือนกันนะแต่เค้ารวมค่าแปลใบแต่งงานด้วย แต่ก็เอาค่ะ ค่าเสียเวลา เค้าก็จัด ๆ เอกสารที่ต้องใช้จดทะเบียนที่อำเภอ แล้วก็พาเรากับแฟนขึ้นรถไฟฟ้า ไปจดทะเบียนที่เขตพระโขนง ไปถึงทางอำเภอเค้าเตรียมเอกสารให้เราพร้อมเสร็จเลย ไปแค่เซ็นชื่ออย่างเดียวแค่นั้นเลยค่ะ แล้วทางอำเภอก็ให้ใบทะเบียนสมสรสที่เป็นกรอบรูปดอกกุหลาบ 2 ฉบับ กับ ใบทะเบียนสมรสอีก 2 ฉบับ(เป็นเอกสารรายระเอียด แล้วใบนี้แหละค่ะต้องกลับเอาไปยื่นให้ที่สถาตทูตสวิส โดยไม่ต้องแปลอีกเช่นเคยค่ะ) จากนั้นเป็นอันจบค่ะเราก็เขียนใบยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน แล้วเค้าประทับตรามาใน passport ประมาณว่ารอวีซ่าแต่งงาน แล้วเค้าก็ยื่นคืนมาให้ วันที่ทำเรื่องรอวีซ่าแต่งงาน คือ 19 มีนา จากนั้น วันที่ 19 มิ. ย.  ทางสถานทูตก็โทรมาบอกค่ะว่าให้ไปรับวีซ่า 3 เดือนพอดี

แต่คืองงที่ว่าใบรับรองโสดของแฟนคุณทำไมต้องเอาไปแปลด้วยเพราะทาง Konton สวิสออกให้ ทางสถานทูตที่ไทยบอกเหรอคะว่าต้องเอาไปแปล แล้วตอนนี้ดำเนินเรื่องไปถึงขั้นตอนไหน เราก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน เพราะเราทำตามขั้นตอนตามที่สถานทูต บอกเป็น step ไปค่ะ