กรณีต้องการขออยู่ต่อจากวีซ่า

Previous topic - Next topic

nana

รบกวนถามป้าpall กับผู้รู้ท่านอื่น ๆ นะคะ พอดีว่ามาสวิสจะครบสามเดือน ประมาณสิ้นเดือนมิถุนายนคะ มีคนไทยบางคนพูดให้ฟังว่าถ้าอยากอยู่ต่ออีกสักเดือนน่าจะทำเรื่องอยู่ต่อได้ จริงมั้ยค่ะและถ้าจริงต้องทำเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณnana
เรื่องการขออยู่ต่อได้หรือไม่ได้นี่เป็นปัญหาโลกแตกจริงๆค่ะ
ป้าไปสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องการต่อวีซ่าอยู่ต่อ
ไปถามเขตที่ป้าอยู่ไปสอบถามเขาเกี่ยวกับเรื่องนี้และได้คำตอบมาว่าอยู่ได้แค่ 3เดือนไม่มีการต่อให้
ถ้าอยากจะอยู่ต่อจริงๆให้ออกไปนอกประเทศสวิตฯประมาณ 1 เดือนแล้วกลับเข้ามาใหม่
ต่อมาป้าไปเจอคนไทยอยู่รัฐเดียวกับป้าแต่อยู่คนละเขต เขาบอกเขาขอวีซ่าให้อยู่ต่อได้  ไม่มีปัญหาอะไร
เมื่อฟังแล้วทำให้รู้สึกว่า   ตรงกันข้ามกับกฎระเบียบที่เขียนระบุไว้  และไม่เหมือนกันทั้งๆที่อยู่รัฐเดียวกัน

ดังนั้นป้าคิดว่าถ้าไม่ลองก็ไม่รู้จริงไหมคะ  และอีกอย่างถ้าได้อยู่ต่อถือว่าโชคดี
ถ้าไม่ได้อยู่ต่อ คิดว่าจะได้เป็นข้อมูลความรู้และเป็นประสบการณ์ทำให้เราได้รู้ว่าสามารถทำได้ไหม
เพื่อจะได้เป็นข้อมูลข้างหน้า
ถ้าคุณดวงดีและเขตหรือรัฐที่คุณอยู่อาจจะไม่เข้มงวด คุณอาจได้อยู่ต่อก็ได้

การยื่นคำร้องขออยู่ต่อ
ให้คนที่การันตรีคุณ ไปติดต่อสอบถามจากFremdenpolizei จากเขตที่เขาอยู่
เจ้าหน้าที่จากFremdenpolizei จะเป็นคนบอกเองค่ะว่าสามารถทำได้หรือไม่ได้
ถ้าสามารถทำได้เขาจะให้ใบขอใบฟอร์มูล่ามากรอกข้อความค่ะ
**ควรรีบไปจัดการติดต่อตอนนี้เลยนะคะ

ขอเอาใจช่วยค่ะและส่งข่าวมาด้วยนะคะว่าสามารถขออยู่ต่อได้หรือไม่
http://www.ch.ch/private/00029/00030/00185/00210/index.html?lang=de

nana

ขอขอบพระคุณคุณป้าpall มาก ๆคะ ที่สละเวลามาตอบคำถามให้หนูยังไงหนูจะรีบให้แฟนไปจัดการถามดูนะคะ ยังไงจะแจ้งข่าวให้ทราบค่ะ

pall

ขอให้โชคดีและเอาใจช่วยค่ะ

nana

สวัสดีค่ะป้าพอลและท่านสมาชิกอื่น ๆ ขออนุญาติรบกวนอีกครั้งนะคะ ครั้งที่แล้วเคยปรึกษาว่าอยากอยู่ต่อจะต้องทำอย่างไร ที่นี้แม่แฟนเลยอยากจะให้ทำเรื่องแต่งไปเลยค่ะ เลยอยากทราบว่าทำเรื่องแต่งที่นี้จะให้พี่สาวที่เมืองไทยส่งเอกสารมาให้แต่ที่สำคัญอยากถามว่า อย่างไหนดีกว่ากันค่ะระหว่างการแปลที่เมืองไทยมาเลยหรือ มาแปลที่เบิรน์ค่ะ รบกวนช่วยตอบด่วนทีนะคะ กำหนดกลับสิ้นเดือนหน้าค่ะแล้วจะมีปัญหาอย่างอื่นมั้ยกรณีแฟนเป็นคนไทยถือกรีนการ์ดค่ะ ขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้านะคะ

naddyswiss

เรื่องอยู่ต่อแบบไม่ได้แต่งงานก่อนนะคะ ทำได้ค่ะ ก้อทำที่อำเภอที่คุณอยู่ว่าอยากอยู่ค่ออีกกี่วัน จ่ายเงินเพิ่ม

แต่ไม่ค่อยดีตอนที่คุณกลับเมืองไทย แล้วขอเข้ามาใหม่นี่สิ ทางสถานฑูตจะปฏิเสธวีซ่าคุณทันที แล้วคุณก้อต้องมานั่งทำเรื่องใหม่ คือคุณต้องทำคำร้องเข้ามาใหม่ มันก้อต้องส่งเรื่องไปที่ตำรวจใหม่อีก วุ่นวายมาก โดนมาแล้วเมื่อสี่ปีก่อนค่ะ

ส่วนเรื่องแต่งงานแสดงว่าสามีคุณถือพาส ซี ของสวิสใช่ไหมคะ ก้อคือตอนนี้มีผู้หญิงไทยคนนึงเค้าก้อเพิ่งมาตอนนี้ก้อทำเรื่องแต่งกะแฟนคนเยอรมันที่ได้พาส ซี ถือว่าเป็นพลเมืองสวิสอยู่ตอนนี้อ่ะค่ะ

แต่พี่เค้าก้อเอาเอกสารแปลมาจากเมืองไทยเรียบร้อยแล้วนะ ใบรับรองโสดจากเมืองไทย สำคัญนะคะ ใบเกืดก้อต้องแปลมาค่ะ

แต่โหน่งแปลที่สวิสค่ะ มีพี่คนนึงเค้ารับแปลอยู่ ถือว่าดีที่เดียว ชื่อว่า อักษรสารการแปล น่ะค่ะ พี่เค้ามีความรู้เรื่องกฏหมายดีมาก

จนหนูคิดว่าใช่ป้าพอลหรือป่าวหนา แต่คงไม่ใช่มั๊ง พี่เค้าอยู่ที่เบิร์นแต่ส่งไปให้พี่เค้าแปลหรือคุณจะแปลมาจากเมืองไทยก้อได้นะคะ

แต่จดกะคนที่ถือพาส ซี​โหน่งไม่ชัวร์มาก เดี๋ยวรอพี่คนนั้นเค้าจดก่อนนะ จะถามมาอีกที เพราะโหน่งจดกะคนสวิสแท้ๆอ่ะ ข้อมูลเค้าก้อมีอยู่แล้วไงคะ