ถ้าขอวีซ่าคู่หมั้น เราจะได้วีซ่ากี่เดือนค่ะ หรือว่าเป็นปีค่ะ

Previous topic - Next topic

แอน

สวัสดีค่ะ
 ตอนนี้แอน กำลังทำเรื่องขอวีซ่าคู่หมั้นค่ะ อยากทราบรายละเอียด ระยะเวลา ทั้งระยะเวลาการขอ และระยะเวลาที่พักอาศัยในสวิสด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0242 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

Nina

ไม่ทราบว่าขอมาจากเมืองไทยหรือเปล่าคะ แล้วได้นานเท่าไหร่เหรอคะ

แอน

แอนทำเรื่องที่เมืองไทยค่ะ..ทางบริษัทที่ไปจ้างเค้าทำวีซ่า บอกว่าถ้าผ่านก็ได้ 2 ปีค่ะ
 แต่แอนไม่แน่ใจ ก็เลยอยากถามคนที่เคยมีประสบการณ์อีกทีนะค่ะ(กลัวโดนหลอกค่ะ)เพราะค่าทำวีซ่าแพงมากๆๆ 45,000 แอนว่ามันแพงนะค่ะ แต่ก็จำเป็นทำไงได้ล่ะ....

ถ้าใครพอมีความรู้ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

palm

สวัสดีค่ะคุณแอน
 เป็นน้องใหม่ค่ะของเว็บป้าpall ค่ะ เท่าที่ทราบไม่มีวีซ่าคู่หมั้น แต่มีวีซ่าเพื่อเตรียมตัวแต่งงาน โดยอนุญาตให้พักในสวิสได้ 6 เดือน หากภายในเวลานี้ไม่แต่งก็ต้องกลับประเทศ
 ไม่ทราบว่าบริษัทที่คุณไปติดต่อขอให้ทำวีซ่าชื่ออะไรคะ ดิฉันไม่เคยได้ยินว่าทางสวิตออกวีซ่าให้ใครนานถึงสองปี แม้แต่ผู้ที่สมรสกับชาวสวิสแล้วยังได้รับใบอนุญาติเพียง 1 ปี และต้องต่อปีต่อปี และค่าทำวีซ่าที่คุณระบุก็แพงมาก ดิฉันคิว่าถ้าคนรักของคุณไม่มีปัญหาเรื่องตกงาน มีหนี้สิน หรือคดีติดตัว ทางรัฐไม่สามารถขัดขวางความรักและความต้องการที่จะอยู่ใกล้ชิดเพื่อศึกษากันและกันระหว่างคุณและคนรักของคุณได้ เพียงอาจต้องรอให้ทางรัฐสอบประวัติของแฟนคุณให้เรียบร้อยเท่านั้น หากแหนคุณมีปัญหาดังกล่าว บริษัทนี้ก็คงช่วยอะไรคุณไม่ได้ เพราะ บริษัทดังกล่าวช่วยเพียงกรอกแบบฟอร์ม แนะนำเรื่องเอกสารประกอบ นำเอกสารไปยื่นสถานทูต และคอยตามเรื่องให้คุณ  ที่จรองอยากแนะนำให้คุณแอนถามบริษัทนี้ว่า ในราคาที่เขาเรียกนี้ คุณจะได้รับบริการอะไรบ้าง อาจทำให้เห็นระบบการทำงานชัดเจนขึ้น และสรุปได้ว่าจะถูกหลอกหรือไม่
 ขอให้คุณแอนได้รับวีซ่าตามที่หวังนะคะ
 พาล์มขวด

Nina

ขอโทษน่ะคะ พอดีว่าเคยถามคนที่เค้าไปยื่นขอแต่งงานกับ บริษัทเหล่านี้ เค้าจะรวมค่าตั๋วเครื่องบินใช่ไหมคะ แต่ว่าวีซ่าคู่มั่นไม่เคยเห็นเหมือนกัน แต่เพื่อนผู้ชายเค้าขอวีซ่าคู่หมั้มมาอยู่กับแฟนที่เป็นผู้ชายได้น่ะคะ ส่วนของผู้หญิงอย่างประเทศออสเตเลีย เค้ามีคะ แต่สวิสนี่ไม่แน่ใจ

แอน

บริษัทที่แอนไปจ้าง ชื่อ  frist class ...... อยุ่แถวๆสถานฑูตค่ะ  
 ได้ทราบอย่างนี้แล้วแอนกลัวจังเลยค่ะ แต่ว่าพาส แอนอยู่กับที่บริษัทนี้แล้วอ่ะค่ะ คือที่เเรกไม่ทันได้คิดก็เลยให้พาส กะเค้าไป กะว่าจะให้เค้าทำเรื่องให้น่ะค่ะ
 แต่พอได้ทราบอย่างนี้ แอนอยากยกเลิกจังค่ะ แล้วเค้าจะให้พาส คืนไหมค่ะเนี่ย แล้วแอนจะบอกเค้ายังไงดีค่ะ
 ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปุ้ย

สวัสดีค่ะคุณแอน    รองไปบอกกับเค้าว่าตอนนี้คุณยังไม่พร้อมขอยกเลิก  พาสของคุณคนอื่น ไม่มีสิทธครอบครองแน่นอนค่ะ  ถ่ามีปัญหา เข้าแจ้งความเลยคุณ   การขวีซ่าแต่งงานถ้าเอกสารคุณพร้อม และถูกต้อง  ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะคะ...ดิฉันเองก็มาวีซ่าแต่งงาน  รอแค่สองเดือน  ทางสถานทูตออกให้แค่สามเดือน  เดินเรื่องเอง คุณต้องไปติดต่อสถานทูตเองจะดีกว่านะค่ะ   ทางสถานทูตเค้าจะแนะนำคุณเอง   และสถานทูตเท่านั้นที่จะอนุมัตออกวีให้คุณ  ทางบริษัท ไม่มีสทิธที่จะออกวีให้แน่นอนค่ะ...ปล.ทำด้วยตัวเองดีก่วานะค่ะและประหยัดและมีเงินเหลือด้วย...โชคดีจ้ะ..

Nina

เห็นด้วยคะ เราไม่เคยต้องใช้บริการที่บริษัทเลย แต่เราวีซ่าเยี่ยมเยือน และ ออก ง่ายมากๆ เลย เราไม่อยากให้เสี่ยงเท่าไหร่ เพราะว่าพี่ที่เราเจอ เค้ามีปัญหาที่วีซ่า ขอไปเที่ยวหาแฟนไม่ผ่านเลย ทั้ง 4 ครั้ง และ เค้าก็ให้บริษัทยื่นแต่งงานให้ แต่พอถึงเวลาก็ต้องทำเองเหมือนกัน น่ะคะ

nanstor

เราขอวีซ่าเอง 3 ครั้ง แล้วก็ผ่านทั้ง 3 ครั้ง คะ การพิจราณาวีซ่านั้น อยู่ที่ประวัติทางแฟนคุณมากกว่า แต่ตอนไปทำอาจจะต้องตอบคำถามเยอะหน่อยแต่ถ้าเป็นเรื่องจริงมันก็ไม่เป็นอุปสรรคหลอกคะ ลองยื่นวีซ่าเองดีกว่าคะ อย่ากังวลเลย ไม่ต้องเสียเงินเยอะขนาดนั้นด้วยคะ

แอน

วัดดีค่ะทุกคน
 ขอบคุณนะค่ะ สำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้แอนได้ไปสอบถามที่สถานฑูตแล้วค่ะ
 แล้วก้ทำตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่ค่ะ อยู่ในช่วงการเตรียมเอกสารค่ะ รอเอกสารของแฟนอยู่คะ

ขอบคุณนะค่ะ

Nina

ขอโทษน่ะคะ คุณแอนทำแบบไหนเหรอคะ แนะนำหน่อยได้ไหมคะ เพื่อเราอยากจะทำบ้างเพราะว่าเรากำลังตัดสินใจอยู่น่ะคะตอนนี้ ขอบุคณมากคะ และดีใจไว้ล่วงหน้า

แอแ

สวัสดีค่ะ nina
 คือว่าแอน ขอวีซ่าแต่งงานค่ะ แต่ขึ้นไปแต่งที่สวิสนะค่ะ( ประมาณว่า วีซ่าเตรียมตัวแต่งงานอ่ะค่ะ หรือเค้าเรียกวีซ่าคู่หมั้น ไม่แน่ใจนะค่ะ)
 ตอนนี้แอนรอเอกสารจากแฟนน่ะค่ะ ถ้าได้แล้วก็คงนำไปให้สถานฑูตตรวจดูก่อนนะค่ะว่าใช้ไดหรือป่าว แล้วก็คงต้องนำไปแปล ตามลำดับค่ะ...

แต่แอนก็ยังไม่ค่อยเข้าใจหรอกนะค่ะ ทำตามที่สถานพูตเค้าแนะนำน่ะค่ะ

แอแ

ถ้าใครมีข้อแนะนำดีๆ ก็แบ่งปันกันได้นะค่ะ
 แอนยังอยากรู้อีกหลายเรื่องเลยค่ะ ตอนนี้ก็เข้าเวป หาข้อมูลอ่ะค่ะ
 แอนดีใจนะค่ะที่ได้รู้จังเวปนี้ เวปนี้ช่วยแอนได้มากๆๆๆๆๆ เลยค่ะ
 ขอบคุณ ป้าpall แล้วทุกๆท่านที่แนะนำข้อมูลดีๆค่ะ

เอ๋

สวัสดีค่ะคุณแอน ข้อความข้างล่างนี้ เอ๋coppy มาจากข้อความที่เอ๋เขียนไว้เมื่อวันก่อนหวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อคุณแอนไม่มากก็น้อย
 เอาใจช่วยค่ะ..................

สวัสดีเพื่อนๆทุกคน
 หลังจากที่ได้ไปสวิส ทำให้ชอบที่สวิสมาก ที่สำคัญได้อยู่กับคนที่เรารัก และครอบครัวของแฟน ก็ดีกับเอ๋มาก
 จากการเดินเรื่องแบบวีซ่าเยี่ยมญาติ ก็ไม่มีอะไรมีปัญหา อาจจะเป็นเพราะว่า เอ๋สามารถหาเอกสารประกอบว่าเอ๋เคยทำงานที่ไหนมาก่อน ถึงแม้ว่าเอ๋จะลาออกแล้วก็เถอะ แต่เอ๋ยื่นสลิปเงินเดือน เดือนสุดท้ายที่เอ๋รับให้ทางสถานทูต หลังจากนั้นเอ๋ก็ได้วีซ่า โดยง่ายดาย
 ตอนนี้เตรียมเอกสารขอวีซ่าแต่งงาน ได้โทรถามเจ้าหน้าที่ถึงข้อมล ทางเจ้าหน้าที่ (ผู้ชายตัวขาวๆ หน้าตายังหนุ่มอยู่)โทรมาบอกให้แฟ๊ซเอกสารทั้งหมดที่มีให้เค้าดู แล้วเค้าก็จะบอกว่า ใช้ได้ หรือไม่ จนสามารถเอาไปแปลภาษาได้ (ของเอ๋ภาษาเยอรมันค่ะ) แต่กว่าจะได้เอ๋ก็เหนื่อยเอาการ เพราะเอ๋ค่อนข้างมีปัญหาเรื่องใบเกิด
 เจ้าหน้าที่คนนี้ยังใจดี ส่งแฟ๊ซตัวเอกสารที่เอ๋ต้องส่งให้แฟนเอ๋กรอก โดยในเอกสารจะบอกว่าอะไรบ้างที่แฟนเราต้องส่งเอกสารมาประกอบ โดยเอกสารนั้นน่าจะเป็นภาษาบ้านเค้า ซึ่งไม่ต้องนำมาแปลแล้วส่งกลับเพื่อมายื่นที่สถานทูตพร้อมกับเอกสารของเรา โดยวันจันทร์นี้ สามารถนำเอกสารที่เรียบร้อยทั้งหมดมายื่นที่สถาทูต ซึ่งเอกสารทั้งหมดมีดังต่อไปนี้นะคะ วีซ่าแต่งงาน
 1. สำเนาทะเบียนบ้าน ที่อาศัยนานไม่ต่ำกว่า 6 เดือน (พร้อมต้องโชว์ตัวจริงให้เจ้าหน้าที่ดูในวันที่ยื่นเอกสาร)
 2. Passtport พร้อมสำเนาด้วย
 3. หนังสือรับรองโสด (ขอย้ำ ต้องระบุชื่อและนามสกุลของพ่อและแม่ในหนังสือด้วย) ที่ต้องบอกเพราะว่า ตัวเองไปทำที่เขตห้วยขวาง แบบฟอร์มของกระทรวงมหาดไทยไม่ได้ระบุชื่อพ่อแม่ด้วย เจ้าหน้าที่ที่สถานทูตเลยให้ตัวอย่างที่ถูกต้อง เอ๋เลยต้องไปแก้ใหม่ที่อำเภอซะยุ่งยากเลย แต่ที่เขตก็ทำให้ น่ารักมาก
 4. สูติบัตร ถ้าไม่สามารถคัดสำเนาใบเกิดได้ ให้ขอหนังสือรับรองสถานที่เกิด และต้องทำให้ชื่อและนามสกุลของพ่อและแม่ ตรงกับเอกสารรับรองโสดด้วยนะคะ ไม่งั้นต้องไปแก้ให้เหมือนจนได้
 5. ใบรับรองความประพฤติ (อันนี้ขอไว้ก่อน เพราะใช้ตอนที่ต้องมาอยู่ที่สวิส เพราะที่สวิสเค้าต้องการเอกสารนี้) เอกสารนี้เป็นเอกสารที่ทำง่ายมาก และสบายใจที่สุด เพราะเจ้าหน้าที่ ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติน่ารักและบริการประทับใจทุกคนเลย ถ้าไปรถไฟฟ้า ให้ลงสถานีสยาม แล้วออกทางประตู 5 หรือ 6 แล้วเดินตามสะพานลอย ข้ามถนนอังลีนุนัง แล้วลงเดินอีกนิด ก็ถึงประตูทางเข้าแล้ว โดย จะต้องแลกบัตรก่อนเข้าอาคาร อยู่อาคาร 24 ชั้นแรกเลย
 อยากแนะนำสถานที่แปลด้วย เอ๋ไม่แน่ใจว่า เพื่อนๆได้ราคาถูกกว่านี้รึเปล่า เพราะเอ๋ได้ราคา หน้าละ 700 บาท และเป็นร้านที่สถานทูตการันตีด้วย เบอร์โทรนะคะ 02 6520775-6 (เฉพาะช่วงบ่ายนะเพราะอาจารย์ติดสอน) มือถือ 089 1471552
 7. สุดท้าย ก็แบบฟอร์มที่กรอกเรียบร้อยแล้ว 3 ชุดค่ะ
 ปล. ในกรณีที่ผู้ยื่นวีซ่าแต่งงานยังเป็นโสด ไม่ต้องไปขอรับรองสำเนาที่กระทรวงการต่างประเทศ เพราะเอกสารที่เป็นของราชการที่มีตราประทับสีแดงก็ใช้ได้แล้ว แต่สำหรับคนที่ไม่โสดเอ๋ไม่แน่ใจ แต่เจ้าหน้าที่คงจะระบุเองว่าต้องทำเช่นไรนะคะ
 วันจันทร์นี้ก็มาลุ้นกันว่าผลจะออกมาเป็นยังงัยนะ
 ขอเอาใจช่วยทุกคนด้วยนะคะที่กำลังเดินเรื่อง
 เอ๋

แอน

ขอบคุณค่ะ คุณเอ๋ และทุกๆคนด้วยนะค่ะ

ตอนนี้ก็รอวันจะไปยื่น วีซ่าน่ะค่ะ หวังว่าทุกอย่างคงจะเรียบร้อย