กลุ้มมากเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงต่อไป ช่วยตอบด้วยนะคะ

Previous topic - Next topic

oomjaa

คือหนูทำเรื่องแต่งงานที่ประเทศเยอรมันนีน่ะค่ะ 
1.ตอนนี้ยื่นเอกสารไปให้ทางสถานฑูตรับรอง  กำลังรอคอยค่ะ ไม่รู้ว่าต้องใช้เวลานานเท่าไรคะ
2.ตอนนี้ได้แปลเอกสารเป็นภาษาเยอรมันเรียบร้อยแล้วค่ะ ส่งไปให้แฟนที่อยู่เยอรมันแล้วต้องทำไงต่อคะ
3.การที่ให้แฟนไปยื่นเอกสารที่นู่น เพื่อยื่นเรื่องขอแต่งงานใช่มั้ยคะ เอกสารที่แปลแล้ว หรือว่า เอกสารที่ทางสถาฑูตรับรองคะ  ถ้าที่เยอรมันเค้าใช้เอกสารที่แปลแล้ว  แล้วเอกสารที่เราให้ทางสถานฑูตรับรองล่ะคะ จะต้องไปยื่นที่ไหนอีก
4. แล้วเราต้องรอนานเท่าไร ถึงจะรู้ว่าแต่งได้หรือไม่ได้
5.เมื่อทางนู้นเค้าอนุมัติให้แต่งงานแล้ว จะมีใบอนุมัติส่งให้เราที่เมืองไทย แล้วจากนั้นทำไงต่อคะ
6.ยื่นขอวีซ่าแต่งงานหลังจากได้รับการอนุมัติได้เลยมั้ยคะ ถ้าได้ เราต้องถือเอกสารอะไรบ้างไปยื่น หลังจากยื่นไปแล้วเราต้องรออีกนานเท่าไรอ่ะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณoomjaa
อยากช่วยมากค่ะแต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับกฎหมายของประเทศเยอรมันเลย
มีแต่ลิงค์ข้อมูลจากสถานฑูตเยอรมันเท่านั้น
http://www.bangkok.diplo.de/Vertretung/bangkok/th/04/Heirat/Heirat__unterbereich.html

ใครที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยให้ข้อมูลเป็นวิทยาทานแก่กัน
ขอบคุณแทนคุณoomjaa ค่ะ
ขอเอาใจช่วยให้เรื่องนี้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีนะคะ

oomjaa

Bua

เข้าไปยื่นขอวีซ่าที่สถานทูตเยอรมันนีได้เลยค่ะ  อย่าลืมโทรนัดก่อนนะคะ แล้วกถามเค้าไปเลยว่าเราต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง พยายามติดต่อกับสถานฑูตบ่อยๆ นะคะ ที่สถานฑูตมีเจ้าหน้าที่คอยให้คำแนะนำ  เราขอเข้าไปปรึกษาได้ค่ะ ไม่ต้องกลัว  เจ้าหน้าที่ใจดีมั่กๆ เลยค่ะ