การใช้สองนามสกุล

Previous topic - Next topic

Boonnak

ดิฉันเองค่ะ ก่อนอื่นขอขอบพระคุณทุกท่านที่ได้ช่วยตอบและอธิบายน่ะค่ะก่อนที่ดิฉันจะแต่งงานดิฉันก็ได้ศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับการใช่นามสกุลหลังสมรสอยู่เหมือนกันค่ะ! ตอนนั้นดิฉันก็ได้ถามเจ้าหน้าที่คนนั้เค้ากลับว่าทำไมดิฉันถึงจะมีปัญหาวันข้างหน้าเพราะดิฉันใช้สองนามสกุล  เค้ากลับตอบว่า :ฉันไม่ตอบคุณ ในเมื่อคุณไม่เชื่อคำแนะนำของฉันและ นี่คือรายชื่อและเบอร์ทนายโทรปรึกษาได้เลย:แล้วเจ้าหน้าที่คนนั้นเค้าก็ยื่นรายชื่อทนายกับเบอร์ให้ดิฉัน อ้อก่อนอื่นขอย้อนกลับไปตรงที่ตอนที่ดิฉันทำวีซ่าก่อนที่จะมาแต่งงานเจ้าหน้าที่คนนี้คนเดียวกันนั่นแหละค่ะเค้าได้บอกกับดิฉันว่า "อย่าใช้สองนามสกุลน่ะ เพราะฉันเห็นมานักต่อนักแล้วพวกที่ใช้สองนามสกุลพอกับมาเมืองไทยต้องมาเปลี่ยนกันให้วุ่น!" เจ้าหน้าที่คนนี้เค้าโกรธดิฉันมากที่ไม่เชื่อเค้าและใช้สองนามสกุล!เหตุที่ดิฉันใช้สองนามสกุลคือดิฉันเป็นลูกสาวคนเดียวของครอบครัวและก็อยากที่จะให้เกียรติสามี  สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณทุกท่านมากน่ะค่ะที่ช่วยให้ความกระจ่าง Boonnak

pall

สวัสดีค่ะคุณBoonnak
ดีแล้วค่ะที่คุณตัดสินใจทำตามที่คุณได้ตั้งใจไว้โดยไม่ฟังคำพูดของเจ้าหน้าที่ผู้หญิงคนนั้น
เราต้องเป็นตัวของเรา..อย่ากลัวในสิ่งที่เราทำ..ในสิ่งที่เราตัดสินใจ...
เจ้าหน้าที่คนนั้นจัดอยู่ในกลุ่มพวกทิฎฐปาทานดังนั้นเขาจะพูดอย่างไรก็ปล่อยเขาไป
จิตใจเขาเต็มไปด้วยทิฏฐิและมีแต่อวิชชาขาดเมตตาทางธรรมะ
สิ่งที่เราควรให้เขาคือความรัก..ความเมตตาต่อสัตว์ร่วมโลกเดียวกัน
ไม่ต้องวิตกกังวลใจเกี่ยวกับนามสกุลเราซึ่งถ้าต้องการเปลี่ยนเราสามารถทำได้ภายหลัง
ขอให้คุณBoonnakมีชีวิตคู่มีครอบครัวที่มีความสุขที่นี่นะคะ

เรื่องการใช้สองนามสุกลหลังสมรส
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2027.0.html

เจ

เจ้าหน้าที่สถานทูตแค่บอกกับเราว่า ถ้าจะใช้สองนามสกุล ก็ไปทำมาแล้ว เอาใบมายื่น แล้วเค๊าจะส่งไปที่สวิส เพื่อขออนุญาติ อะไรเค่เนี๊ยอ่ะค่ะ ก็เลยไปทำมาแล้วเอาเอกสารตัวจริงมาให้เค๊า ตอนนี้ 3 เดือนแล้ว ไม่มีการติดต่ออะไรกลับมา แต่เค๊าก็ไม่เคยบอกอะไรว่าจะติดต่อมานะค๊ะ คิดว่าไม่น่าจะมีอะไร เพราะกฏหมายของที่นั่นใช้สองนามสกุลได้นี่นา แล้วที่จริงไม่ใช่ สองนามสกุลด้วย แค่เราเพิ่มชื่อกลางของเราจากนามสกุลเก่า เข้าไปเท่านั้นเอง เราว่าดีออกเพราะสมุดธนาคารเรากับบัตรเครดิตยังไม่ได้เปลี่ยนนามสกุล วันก่อนเราไปธนาคาร เพื่อนถอนเงินต่างสาขา แล้วเค๊าดูสมุดบัญชีกะบัตรประชาชน ไม่เห็นพูดอะไรเลย เค๊าคงไม่ทันมองว่า นามสกุลอยู่อีกบรรทัดนึงข้างล่าง เค๊าเห็นแค่ชื่อกับชื่อกลางเหมือนกับในสมุดบัญชีเท่านั้น

เจ

ขอโทษค่ะ เขียนผิดนิดนึง รู้สึกตอนนี้กฎหมายใหม่ของสวิสใช้สองนามสกุลไม่ได้ แต่มีชื่อกลางได้ อยากรู้จังว่าทำไมเจ้าหน้าที่คนนั้นพูดอย่างนั้นกับคุณ Boonnak ค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณเจ
ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาเขียนเล่าเกี่ยวกับประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้มาถ่ายทอดเป็นความรู้แก่กัน
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ