News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

UBS....

Previous topic - Next topic

wanee

สวัสดีทุกคนและป้าด้วยนะคะ วันนี้neeสมัครสมาชิกกะป้าแล้วนะคะ  ;D

วันนี้มีเรื่องงงๆ อยากถามผู้รู้อีกแล้วคะ

เรื่องคือ ไปติดต่อธนาคารมาเรื่องการเปิดบัญชีเพราะต้องการโอนเงินผ่านเน็ท พนักงานถามเราว่ามีงานทำหรือป่าว เราก็บอกว่าไม่ได้ทำงานเป็นแม่บ้านอย่างเดียว เขาก็ถามอีกว่าแล้วจะมีเงินเข้าทุกเดือนหรือป่าว nee ก็บอกว่ามี (ไว้ก่อน) หลังจากนั้นเขาก็ให้ใบนัดมา นีเลยเข็นลูกออกมาจากแุถวเพราะว่าคนเข้าแุถวเยอะ

พอกลับออกมาดูใบนัด โอ้พระเจ้าช่วย ไม่ได้ตกใจวันนัดหรอกนะคะ แต่ตกใจเปิดบัญชีครั้งแรกตั้ง 1000 chf. และก็ไม่ได้ถามด้วยว่าหลังจากนั้นถอนได้หรือป่าว หรือต้องมีเ้งินนอนอยู้ในบัญชี 1000 chf. นีคิดว่า 500 chf.สะอีก

มีธนาคารไหนที่้เจนิวาที่เปิดบัญชีไม่แพงบ้างคะ นีกว่าจะเก็บเงินได้เลือดตาแุถบกระเด็นคะ เพราะเป็นเงินส่วนตัว ตอนนี้เลยงงคะว่าจะทำไงดี จะเปิดบัญชีที่ UBS ดีหรือป่าว

St.Galler

ไป Raiffeisen เถอะครับ ผมเสียไปแค่ 500 ฟรังค์เองสำหรับเปิดบัญชี มี E-bankingด้วยครับ

โชคดีครับ

pall

สวัสดีค่ะคุณหนุ่ม
ขอบคุณมากค่ะ  สำหรับคำตอบและคำแนะนำ ป้าไม่มีบัญชีเงินฝากกับธนาคารนี้

pall

สวัสดีค่ะคุณ  wanee
วันนี้ไปสอบถามทางธนาคาร UBS ได้ข้อมูลมาดังนี้ค่ะ

** เปิดบัญชี + จำนวนเงิน**
ธนาคาร UBS แต่ละแห่งอาจมีกฎแตกต่างกันไป

**การเปิดบัญชี**
A.  UBS Privatkonto   
เหมาะสำหรับคนมีเงินเดือน จ่ายใบบิลต่างๆผ่านบัญชีนี้
อัตราค่าธรรมเนียม   CHF  7  /  เดือน
ส่งเงินไปเมืองไทย  CHF  5.-

B.    UBS Sparkonto (บัญชีเงินฝากประจำ)
อัตราค่าธรรมเนียม ต่อเดือน ไม่ต้องเสีย(ฟรี)
ส่งเงินไปเมืองไทย  (  CHF   5 + CHF 2 )    รวมเป็น    CHF 7 .-

**หลักฐาน**
สิ่งยื่นใช้แสดงใบ Ausweis

**คนที่รับเงินทางเมืองไทยจะเสียอัตราค่าธรรมเนียมจำนวนมากน้อยแตกต่างกัน
ขึ้นอยู่กับธนาคารที่ส่งบางธนาคารไม่ต้องเสียอัตราค่าธรรมเนียม**

**ตอบคำถามที่คุณถามมา**
ถึงแม้คุณเป็นแม่บ้าน ไม่มีเงินเดือนที่ส่งผ่านเข้าธนาคารทุกเดือนคุณมีสิทธิฝากเงินกับธนาคารได้ไม่มีปัญหาค่ะ

**จำนวนยอดเงินฝากครั้งแรกที่ธนาคาร UBS เขตที่คุณอยู่
ตั้งจำนวนเงินฝากครั้งแรกไม่ต่ำกว่า CHF 1000
เจ้าหน้าที่ไม่สามารถอธิบายได้แต่คิดว่าเขาคงมีกฎตั้งระเบียบไว้
ธนาคาร UBS แต่ละแห่งอาจจะมีกฎระเบียบไม่เหมือนกัน
เขตที่ป้าอยู่  การเปิดบัญชีครั้งแรกไม่มีลิมิตจำนวนยอดเงินบังคับ
จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับเจ้าของบัญชี
เช่นป้ามีความต้องการเปิดบัญชีใหม่สามารถเปิดได้ในจำนวนเงิน CHF 10 หรือ  CHF 100...ฯลฯ

**คำแนะนำ**
ถ้าคุณมีความต้องการเปิดบัญชีใหม่กับธนาคาร UBS
คุณเปิดบัญชีประเภท UBS Sparkonto ( บัญชีเงินฝากประจำ )
และเปิดบัญชี     UBS e-banking        พร้อมกันไปเลย

**ถ้าทางธนาคารมีความต้องการเงินฝากเริ่มต้น CHF 1000
คุณทำไปเลยค่ะ..หลังจากที่คุณทำการเปิดบัญชีเรียบร้อยแล้วถ้าคุณเดือดร้อนมีความต้องการใช้เงิน   
คุณสามารถไปถอนเงินจากบัญชีเงินฝากออกมาได้ในจำนวนที่คุณต้องการ
ถ้าคุณมีเงินก็นำไปฝากเพิ่มได้...

**เข้าใจถึงความรู้สึกค่ะ  อย่าวิตกกังวลหรือกลุ้มใจเกี่ยวกับเรื่องนี้
หรือกลัวว่า...ฝากแล้วจะถอนเงินไม่ได้....ถอนได้ค่ะถ้ายังมีเงินติดบัญชี...
ป้าเองก็เปิดบัญชีแบบที่บอกคุณไป จะเข้าๆออกๆธนาคารตลอดเวลา
แบบถอนเงินตอนหน้ามืด...พอหน้าสว่างก็ไปฝากเพิ่ม...

ถ้าคุณเปิดบัญชี UBS Sparkonto ( บัญชีเงินฝากประจำ )และ UBS e-banking
เรียบร้อยแล้ว ประมาณไม่ถึงอาทิตย์(หรือเกินนิดหน่อย) คุณจะได้รับบัตรแข็ง
และ หมายเลขของ UBS e-banking  ถ้าจำไม่ผิด จะมีเครื่องมือคล้ายๆเครื่องคิดเลข
สำหรับใช้กับ UBS e-banking (เห็นจากลูกชายที่เขาเปิดบัญชีนี้)

ป้าไม่ได้ทำ UBS e-banking  แต่สามารถส่งเงินได้ทางNet  โดยผ่านตู้เครื่องที่ทางธนาคารจัดไว้
โดยผ่านบัญชีเงินฝากแบบที่บอกคุณ ซึ่งสามารถทำได้ค่ะเสียเงิน CHF 7 .-

หวังว่าคงเป็นข้อมูลช่วยคุณได้ไม่มากก็น้อยนะคะ
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

wanee

ขอบคุณป้า pall และคุณ lactasoy มากนะคะ

ป้า pall หาข้อมูลได้แน่นอนจริงๆคะ

เกตุ

เกตุมีบัญชีของเครดิตสวิสฯอ่ะค่ะแต่เป็นแบบไพรเวทจ่ายแพงหน่อย ตอนเปิดไม่ต้องใช้เงินแค่บอกเราต้องการเปิดบัญชีแบบนี้แค่นั้นเอง ตอนนั้นเป็นแม่บ้านเหมือนกัน เค้าก็ถามคล้ายๆกันคะ ก็เปิดได้คะ จ่ายค่าธรรมดเนียมสามเดือนยี่สิบฟรังนิดๆอ่ะค่ะ กำลังคิดอยากเปิดอีกบัญชีที่ UBS เหมือนกัน อยากเปิดไว้เก็บเงินเฉยๆแต่แค่คิดฮ่าๆเพราะไม่มีเงินจะเก็บแป่ววว บัญชีของโพสถูกดีค่ะ แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไรเพราะเงินเข้าช้ากว่าแบงค์อ่ะค่ะ