ไปรายงานตัว

Previous topic - Next topic

มาตา

สวัสดีค่ะป้า Pall และเพือนๆ
แต่งงานเมื่อปีที่แล้วค่ะ และเคยได้ยินมาว่าต้องไปรายงานตัวที่สถานทูตไทย อันนี้จำเป็นไหมค่ะที่ต้องทำและมีข้อดีข้อเสียอย่างไรค่ะ?ช่วยแนะนำด้วยน่ะค่ะ.

pall

สวัสดีค่ะคุณมาตา
ต้องไปรายงานตัวต่อทางสถานทูตไทยนี้ยอมรับว่าไม่เคยได้ยินมาก่อนค่ะ
คิดว่าที่คุณได้ยินมานั้นคงเป็นการแจ้งชื่อต่อทางสถานทูตไทยมากกว่า
การแจ้งชื่อขึ้นอยู่กับความสมัครใจของเราไม่มีการบังคับ
ส่วนดี ถ้ามีข่าวสารหรือการออกสิทธิ์ลงคะแนนเสียงสำหรับผู้มีภูมิลำเนาอยู่ต่างประเทศ
คุณจะมีสิทธิออกคะแนนเสียงได้ตามสิทธิของคุณตามที่สถานทูตไทยได้แจ้งให้คุณทราบฯลฯ
ส่วนเสีย  ถ้าคุณไม่ได้ไปแจ้งชื่อคุณจะพลาดการออกคะแนนเสียงทางเมืองไทยฯลฯ
ป้าไม่ได้ไปแจ้งชื่อต่อทางสถานทูตไทยเลยไม่เคยทราบข่าวการลงคะแนนเสียงในเมืองไทยเลย
ถ้าเป็นการเข้าใจผิดต้องขออภัยด้วยนะคะ  รอคนอื่นๆที่มีความรู้หรือมีประสบการณ์
เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลที่ถูกต้องดีกว่า
ขอขอบคุณทุกๆคำตอบที่เข้ามาให้ข้อมูลความรู้เป็นวิทยาทานแก่กันค่ะ

มาตา

สวัสดีค่ะ ป้า Pall
มาตา ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยให้ความรู้ และมาตาคิดว่ามาตาคงรู้มาผิด อันที่จริงน่าจะเป็นอย่างที่คุณป้าแนะนำมานั่นแหละค่ะ และอยากจะถามถึงขั้นตอนการไปสถานทูต ต้องเอาเอกสารอะไรไปบ้างไหมค่ะในการไปแจ้งชื่อ?
รักษสุขภาพน่ะค่ะ
มาตา

มาตา

สวัสดีค่ะคุณป้า
ก่อนอื่นขอขอบคุณมากน่ะค่ะที่ช่วยให้ความรู้ มาตาคิดว่ามตาคงเข้าใจผิดเองค่ะอย่างที่คุณป้าแนะนำน่าจะถูกแล้วคือการแจ้งชื่อ ไม่ใช่รายงานตัว! และที่อยากจะถามคุณป้าอีกเรื่องคือถ้ามาตาจะไปแจ้งชื่อที่สถานทูต ต้องเตรียมตัวหรือเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างค่ะ?
ขอคุณอีกครั้งน่ะค่ะสำหรับคำแนะนำ! :)

pall

สวัสดีค่ะคุณมาตา
ขอแก้ไขข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ป้าเองก็เข้าใจผิดเหมือนกันค่ะเกี่ยวกับเรื่องนี้
ที่คิดว่าไปแจ้งชื่อต่อทางสถานทูตแล้วจะได้รับข่าวสารข้อมูลต่างๆ
เกี่ยวกับเรื่องการออกคะแนนเสียงเลือกตั้ง เพราะตัวป้าเองไม่เคยไปแจ้งชื่ออะไรเลย
และไม่เคยได้รับข่าวสารอะไรด้วย
ทางสถานทูตไม่ส่งข่าวสารอะไรให้เราทราบค่ะ เราต้องติดตามรู้ด้วยตนเอง
ไม่ว่าจะเป็นการเลือกตั้งหรือข่าวอะไรทั้งสิ้น
ทางสถานทูตจะส่งข่าวผ่านทางวัดสมเด็จย่า(วัดศรีนครินทรวราราม)
ซึ่งจะมีเอกสารแจ้งข่าวผ่านทางวัดประกาศให้ทุกคนทราบ
ข้อมูลได้จากผู้มีประสบการณ์ท่านหนึ่ง
**สรุป**
คุณไม่จำเป็นต้องไปแจ้งชื่อต่อทางสถานทูตค่ะหรือไปรายงานตัวอะไรทั้งสิ้น
เกี่ยวกับการออกเสียงเลือกตั้งหรือข่าวสารใดๆ เราจะได้รับข่าวจากปากต่อปาก
จากเพื่อนหรือคนรู้จัก หรือจะเห็นตอนไปทำบุญที่วัดที่จะแจ้งให้ทราบ หรือ
คุณดูจากใบปลิวที่ทางวัดจัดไว้ให้เราหยิบกลับมาบ้านและแจ้งบอกข่าวต่อผู้อื่น
ต่อๆกันไป
ต้องขออภัยกับข้อมูลที่บอกคุณคลาดเคลื่อนไปเกี่ยวกับเรื่องนี้นะคะ
http://www.wat-srinagarin.com/th/indexth.php

J'aime la vie

สวัสดีค่ะป้าหนึ่งมีประสบการณ์ตรงขอเล่าหน่อยค่ะ

ตอนที่หนึ่งมาอยู่ที่นี่ใหม่ ๆ หนึ่งได้ไปที่สถานทูตค่ะ เพื่อบอกเขาว่าเราต้องการลงคะแนนเสียงนอกประเทศ เขาก็มีกระดาษมาให้กรอกที่อยู่และต้องถ่ายเอกสารบัตรประชาชน/หรือพาสฯให้เขาไปด้วย

พอมีการเลือกตั้งเขาก็จะส่งเอกสารมาให้เราลงคะแนนเสียงซึ่งทุกครั้งที่ลงคะแนนเขาก็จะให้ถ่ายเอกสารบัตรประชาชนแนบไปด้วยทุกครั้งค่ะ

และถ้าใครอยากรับข่าวสารจากวัดสมเด็จย่า เวลาไปวัดก็ให้ที่อยู่เขาไว้เวลาเขาจะมีงานหรือมีข่าวอะไรเขาก็จะส่งมาให้ที่บ้านค่ะ
ปีใหม่เขาก็จะส่งปฏิธินไทยมาให้ด้วยค่ะ
*** La raison du plus fort est toujours la meilleure
*** เหตุผลของผู้ที่มีอำนาจย่อมดีที่สุดเสมอ! 

j'aime la vie

pall

สวัสดีค่ะคุณJ'aime la vie
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลที่เข้ามาช่วยตอบเป็นวิทยาทานแก่กัน
ใช่ค่ะเป็นข้อมูลเดียวกันกับที่ป้าได้มาเขาก็บอกมาแบบนี้
เกี่ยวกับการออกคะแนนเสียงเลือกตั้งสำหรับคนอยู่ต่างประเทศ ถ้ามีการเลือกตั้ง
ถ้าใครมีความประสงค์ต้องการไปใช้สิทธิออกคะแนนเสียง
ต้องไปแจ้งทางสถานทูตเพื่อรับสิทธินั้นซึ่งจะได้รับเอกสารจากทางสถานทูตเพื่อกรอกข้อความ
และเอกสารที่ใช้ประกอบมี
......สำเนาบัตรประชาชน
......สำเนาหนังสือเดินทางไทย
......สำเนาAusweis B
......สำเนาทะเบียนบ้านไทย

คนที่ให้ข้อมูลป้ามาเขาก็เคยไปแจ้งชื่อเพื่อใช้สิทธิในการออกคะแนนเสียงเลือกตั้งอย่างที่คุณทำ
อย่างคราวที่แล้วที่มีการออกคะแนนเสียงเลือกตั้งไม่มีคนทราบข่าวเลย
และเขาก็พลาดโอกาสการออกคะแนนเสียงคราวที่แล้วด้วย
ทางสถานทูตไม่ได้ส่งข่าวสารให้เขาทราบและไม่ได้ส่งข่าวเป็นรายบุคคล  แต่จะให้เอกสารให้ทางวัดสำหรับคนสนใจ
และเห็นเขาบอกว่าสามารถแจ้งชื่อเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ที่วัดสมเด็จย่าในช่วงวันอาทิตย์
ไม่ทราบว่าเป็นข่าวเท็จจริงอย่างไร 
ข้อมูลได้มาจากผู้มีประสบการณ์ท่านหนึ่ง ถ้าไม่ตรงกับผู้มีประสบการณ์คนอื่นๆต้องขออภัยด้วยนะคะ
และอย่างที่บอกมาตั้งแต่แรกว่าป้าไม่เคยไปแจ้งชื่อเพื่อขอใช้สิทธิดังนั้นจึงไม่มีประสบการณ์
ของตนเองเกี่ยวกับเรื่องนี้
ข้อมูลที่ได้มาเป็นข้อมูลของท่านที่มีประสบการณ์ท่านหนึ่งเท่านั้น
ถ้าใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยเข้ามาให้ข้อมูลเป็นวิทยาทานความรู้แก่กัน
ขอขอบคุณมากค่ะ
ต้องขอขอบคุณ คุณ J'aime la vieอีกครั้งนะคะสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์