รอวีซ่า แต่งงาน2 เดือนกว่าแล้วคะ

Previous topic - Next topic

the sun

สวัสดีค่ะคุณ nanny การติดต่อเขตอำเภอเราเอาไว้ไปติดต่อทีหลังตอนไปขอจดทะเบียนวันนั้นก้อได้ ไม่จำเป็นต้องไปติดต่อไว้ก่อน (ภาษาเดียวกันไงก้อได้)เพราะรำคราญไปในที่ไม่รู้จักเขาจะทำหน้าเด๋อหล๋าให้เรา (ช่วงรอแฟนบินมาคุณก้อไปแปลเอกสารของตัวเองไว้รอเลยจะได้ไม่เสียเวลา ร้านที่สถานฑูตยอมรับเท่านั้นนะ ถ้าไม่แน่ใจให้โทรไปถามที่สถานฑูตก้อได้ว่าร้านไหนที่สถานฑูตสวิสยอมรับ เพราะบางอย่างจะต้องแสตมป์จากกงศุลสวิสเท่านั้น ไม่ใช่การแสดมป์จากกระทรวงการต่างประเทศเหมือนแปลเอกสารประเทศอื่นนะค่ะ สถานฑูตสวิสเขาจะมีรายชื่อร้านต่างๆรับแปลที่เขายอมรับไว้อยู่แล้ว ของดิฉันแปลกับร้าน translate expess ถ้าจำไม่ผิดนะอยู่ตรงสะพานลอยข้ามไปธ.กรุงศรีสาขาใหญ่ตรงเพลินจิต ตอนนี้รู้สึกเขาจะย้ายไปอยู่ซอย.ด้านในตรงธ.กรุงเทพ ด้านหลัง ติดกับสถานีรถไฟฟ้าเพลินจิต ร้านนี้เจ้าของแนะนำดีมากๆ เขาจะเป็นร้านที่สถานฑูตยอมรับและมีรายชื่อในสถานฑูต สามารถเข้าแสดมป์กับสวิสกงศุลด้านในได้)จากนั้นพอแฟนบินมาถึงไทย
   อันดับแรกให้เข้าไปขอใบรับรองโสดให้ว่าที่สามีคุณก่อนที่สถานฑูต(ของสวิสต้องใช้ออกที่สถานฑูตสวิสที่ไทยนะค่ะ ถ้าแฟนคุณทำไปด้วยเขาจะไม่ใช้ เขาจะออกให้ใหม่ที่ไทยเลย)เสร็จก้อเอาเอกสารของแฟนคุณทุกอย่างที่นำไปด้วยให้สถานฑูตตรวจสอบ เขาก้อจะตรวจสอบถามคุณว่าจะใช้นามสกุลใครเป็นนามสกุลต่อชื่อเรา ให้เราระบุลงให้สถานฑูตให้เอกสารด้วย ระหว่างนี้สถานฑูตเขาจะแนะนำคุณเองว่าทำไงต่อ ไม่ต้องห่วง เจ๊เจ้าหน้าที่คนนี้ท้วมหน่อยผมสั้นๆ ขาวๆ แกหน้ารักบริการดีพูดดี ไม่เหมือนแผนกวีซ่า เพราะนี่แผนกแต่งงาน เสร็จก้อจ่ายเงินค่าแต่งงาน 5510 บาท(จำนวนเงินนี้จะไปรวมกับค่าทำวิซ๋าด้วยเวลาคุณไปยื่นวิซ่าตามสามี ไม่ต้องจ่ายเพิ่มอะไรอีกแล้ว) ณ ตอนนั้นค่าเงินที่คิดเป็นเงินไทยแล้วค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ทราบแล้วแต่ค่าเงินขึ้นๆ ลงๆ
    ส่วนเรื่องเอกสารของแฟนคุณไม่ตอ้งแปล เพราะเป็นเยอรมันอยู่แล้ว ใบรับรองโสดแฟนคุณ สถานฑูตเขาก้อจะออกให้เป็นภาษาเยอรมัน แต่คุณต้องเอาไปแปลเป็นภาษาไทยเพราะสนง.เขตอำเภอบ้านเราอ่านเยอรมันไม่ออกค่ะ อิอิอิ ก้อให้ร้านที่สถานฑูตเขายอมรับนั้นแหล่ะแปลให้ บอกเขาว่าด่วนนะ ของดิฉันสามารถทำได้ภายในวันแปลวันนั้นได้บ่าย (อัดเงินหน่อย เพราะรีบ)ไม่งั้นเขาก้อจะบอกว่า รอคิว แผ่นหล่ะ 800 นะ แต่ของดิฉันเป็นลูกค้าเขาโดยตรงทุกอย่างไปหาเขา ๆ เลยทำเร็วให้ได้ เพราะจ้างเขาวิ่งเอกสารให้หมด ดิฉันจ่ายเงินไป 7500 เสร็จจนไปถึงสุดท้ายที่เจ้าหน้าที่อำเภอเลย จริงๆ จ้างแต่งแค่พันกว่าบาทเอง(แล้วไปจดทะเบียนที่อำเภอเองนะ จ่ายเฉพาะค่าเข้าไปแสดมป์ หรือไรนี่แหล่ะ) ที่แพงเพราะเขาคิดไปรวมๆ กับค่าแปลโน้นแปลนี่ และมีคนพาไปจดเบียน(จ้างแต่งให้ร้านช่วยทำให้แต่จริงๆ ไม่จำเป็น เพราะการติดต่อต่างๆ ต้องเจ้าตัวติดต่อ เหมือนเราทำงานเองทุกอย่าง แต่จะเร็วข้อดีตรงนี้ ถ้าคุณพอมีเวลา ไม่ต้องรีบเหมือนดิฉัน ก้อทำเองนะ แค่ไปจ้างแปลเท่านั้นจบ เพราะสถานฑูตเขาจะแนะนำไปเรือยๆ ถึงวิธีการทำโน้นทำนี่)สนง.เขต ถ้าไปที่พระโขนงคุณอาจจะได้จ่าย 500 แล้วเจ้าหน้าที่จะเร็วมาก ทำให้คุณ ถ้าคุณไปเองนะ ปิดบ่าย 3 โมง แต่ถ้าไปที่เขต อื่นๆ ก้อน่าจะเหมือนกัน แต่อีกที่สนง.เขตที่ปิดช้าหน่อย คือเขต พระนคร (ดิฉันจดที่นี่ค่ะ) ที่นี่จะปิด 4 โมง (ที่เดียวกับพระเทพฯพระองค์ท่านถ่ายบัตรประชาชน)
   จากนั้นก้อไปที่ สนง.เขต ไปจดทะเบียนสมรส ไปได้ทุกที่ทุกอำเภอ แค่บอกว่ามาจดทะเบียน ไม่ต้องไปร่ายรำไรมากนะ เดี๋ยวเขางง ก้อจดทะเบียนเหมือนคนไทยจดทะเบียนนะ แต่เขาจะมองว่าฝรั่งมีเงิน เอาซะหน่อย 500 แต่ดิฉันไม่มีจ่ายนะ ดิฉันจ่ายแค่ค่าธรรมเนียม ไม่กี่สิบ จำไม่ได้ และค่าซองใบสมรสสีชมพู สวยๆ 200 บาท เท่านั้นเอง พยาน ก้อหาไปด้วยซักคนหนึ่งตอนไปจดทะเบียน  พอเสร็จสนง.เขต เขาจะให้ใบคร.2 มา 4 ชุด (ใบจดทะเบียน) และใบรับรองว่าเราจดเทียนแล้ว
   จากนั้นก้อนำใบคร.2 นี้ไปให้สถานฑูตสวิสที่ไทย (ดิฉันขี้เกียจไปเองเพราะติดงาน เลยใช้สามีไป ไม่มีปัญหา)เขาจะแนะนำต่อว่า คุณจะทำวีซ่าตามสามีเลยไหม ถ้าทำเขาจะแนะนำคุณให้ไปเปลียนชื่อตามทะเบียนสมรสในพาสปอร์ต่ก่อน ช่วงรอพาสปอร์ตให้คุณไปทำใบรับรองความประพฤติรอนะ เพราะใช้เวลารอ 15 วันในการขอใบรับรองความประพฤติ นานหน่อย จากนั้นก้อนำเอกสารมายื่นวิซ่าตามสามี รอ 2 เดือน อย่างต่ำ ๆๆๆๆๆๆๆ(เน้นอย่างต่ำ)อย่าวิตกกังวลไปรอไปเล่นไป สนุกอยู่ไทยรอ ระหว่างนี้คิดว่าอยู่เมืองไทยให้สะใจไปก่อน ๆที่จะได้บินหนีประเทศไทยอันเป็นที่รักของเรา ไม่ต้องกังวัลเพราะเราจดทะเบียนแล้ว ได้นอนกอดใบเอกสารทางราชการแล้ว ผ่านแต่รอหน่อย ตอนดิฉันยื่นวิซ่าตามสามี ดิฉันไม่รอเท่าไรเลย เฉยๆ 2 เดือนกับอีก 4 วัน เลยรู้สึกเร็วมากๆ แม่ และญาติพี่น้องเพือนๆ ต่างๆ ก้อตกใจว่า เฮ้ย...จะไปจริงๆ แล้วเหรอ ไวมากๆ ใช้เวลาอยู่กับครอบครัวไม่เท่าไร ก้อจะได้พรากจากอกแม่มาอยู่ไกลถึง 10,000กิโล จากประเทศไทยแล้วเหรอนี่ เพราะตอนนั้นดิฉันยังไม่อยากมาอยู่สวิส แต่ว่าไม่อยากห่างจากแฟน ชีวิตแต่งงานแล้ว สามีภรรยา อยู่ไกลกันก้อไม่ได้ เลยต้องมา
   วันนี้เขียนประสบการณ์ให้ฟังแค่นี้ก่อนนะ สงสัยเรื่องไรให้เขียนมาถามได้เกี่ยวกับการแต่งงานที่ไทยนะค่ะ ไม่มีปัญหา ตอบได้ตอบหมด...บ๊ายๆๆ

the sun

อีกรอบค่ะ คุณ kun k และคุณ nanny ที่ดิฉันว่ารีบๆ คือว่าตอนนั้นแฟนมีเวลาบินไปแต่งงานแค่ 2 อาทิตย์ดิฉันเตรียมงานรอเรียนร้อย บินไปคือต้องรีบทำในเรื่องจดทะเบียนสมรสให้เสร็จหมดก่อนภายในวันเดียว จากนั้นวันรุ่งขึ้นก้อบินกลับไป ตจว.เข้าพิธีแต่งงานเลยวันวาเลนไทน์ เลยรีบๆ ที่เล่าให้ฟัง เพราะอยากจะบอกว่า ไม่ต้องกังวลไปสำหรับคนที่ยังไม่ได้คิดหรือเตรียมอะไร มันจะเป็นสเตปบายสเตปของมันไปเอง สำหรับเรือ่งการแต่งงาน ไงคุณก้อแต่งงานได้กับเรื่องจดทะเบียนสมรส เตรียมงานระบุวันแต่งงานไว้รอได้เลย ดิฉันทำงั้นค่ะ พิธีทุกอย่างดิฉันจัดการรอหมดแล้ว รอแค่เจ่าบ่าวบินมาจดทะเบียนกับเข้าพิธีให้เท่านั้นจบ..แต่ต้องคุยกันว่าที่เจ้าบ่าวด้วยน๊า ว่าจะทำไร ให้เข้าใจกัน ไม่งั้นเขาจะงงกับพิธีไทยเรา ส่วนแฟนดิฉัน เข้าใจแบบท่องแท้มากๆ ชอบประเพณีแต่งงานแบบไทยๆ มากๆ ค่าสินสอดก้อไม่ได้น่ากลัวจนเขาจะรับได้ ทำให้น่ารักๆ ให้ลงตัว วางแผลนวางคอนเซ็ปดีๆ อธิบายให้เขาเข้าใจดีๆ ไม่งั้นเจ๋ง...ดิฉันโชคดีที่มีแฟนเข้าใจประเทศไทยรักประเทศ ไม่ใช่แค่รักหญิงไทย รักนี้คือเข้าใจไปทุกอย่าง ในแง่ดีแง่ลบของเมืองไทยค่ะ

nanny

ขอบคุณ มากค่ะ คุณ เดอะ ซัน ได้ฟังอย่างนี้ ก้อใจชื้น ขึ้นมาอีกหน่อยค่ะ ตอนแรก กลัวๆ ว่าวีซ่าจะไม่ผ่าน แต่ถ้าเราจดทะเบียนกันเรียบร้อยแล้ว ก้อไม่ต้องกลัวอะไรเเล้วใช่มั๊ยคะ มีอีกเรื่อง ค่ะ ใบรับรองโสด นี่ ของเเฟนแนน เค้า ขอที่สวิส เเล้วค่ะ แล้วก้อแปลเสร็จสัพ เรียบร้อยแล้วค่ะ เอกสารของเค้า แปลเป็นไทยหมดเเล้วด้วย อิอิ  ใจร้อนมากๆๆ  แล้ว ต้องใช้ ใบรับรองการทำงานด้วยหรือป่าวคะ (ของผู้ชาย) อย่างที่คุณ เล่าๆ มา ก้อแสดงว่า ทุกอย่างยื่นเรื่องแล้วเสร็จภายใน 1 วันเลยเหรอ คะ เยี่ยมมากเลย ทั้งแต่งงาน ทั้งยื่นวีซ่า แล้วก้อผ่าน ไปด้วยดี อีกตะหาก  โชคดีจังเลยนะคะ   แล้ว เค้ามีสัมภาษณ์ อะไรรึป่าว คะ กลัวตอนเค้าสัมภาษณ์ อ่ะ คะ 

the sun

คุณ nanny คะ แฟนคุณทำรอบคอบมาเหมือนแฟนดิฉันเลยค่ะแฟนดิฉันก้อทำใบรับรองโสดมาจากสวิสเหมือนกัน เป็นเยอรมันค่ะ แต่อย่างไรเสียดีแล้วหล่ะ(แต่ทำมาเสียป่าวค่ะ) เพราะเขาไม่เอา เขาออกให้ใหม่ที่ไทยค่ะ (ถ้าแต่งที่ไทย)ไม่ต้องห่วงค่ะ ทำมาก้อถือมาได้ไม่เป็นไร ไม่ต้องแปลเป็นไทยค่ะ แปลทำไมเสียเงินเปล่า เขาอ่านไทยไม่รู้เรื่อง(คิดเสียว่าเจ้าหน้าที่คนไทยทำงานในสวิส อิอิ ต้องเป็นเยอรมันไปด้วยภาษาทางการเขา ถึงเขาจะคนไทยทำงานแต่คนเซนต์วีซ่าไม่ใช่คนไทยนะคะ ถือจะอ่านไทยได้)ท่านฑูตเป็นคนสวิสนะคะไม่ใช่พี่ไทย ให้แปลเป็นไทยส่วนของแฟนคุณอย่างเดียวคือ ใบรับรองโสดเพราะเจ้าหน้าที่ สนง.เขตอำเภอ อ่านเยอรมันไม่ได้ เท่านั้นพอ นอกนั้นไม่ต้องได้แปลของแฟนคุณ เขามาต้นฉบับเยอรมันอยู่แล้ว แปลเฉพาะของคุณ ทุกอย่างเลย รวมไปถึงใบรับรองความประพฤติที่กรมตำรวจออกให้ คุณก้อต้องแปลเป็นเยอรมันก่อนให้แฟนนำไปให้กงศุลที่สวิสค่ะ  ส่วนในรับรองการทำงานฝ่ายชาย ต้องใช้แน่นอนค่ะ อย่าลืมเด็ดขาด สำคัญ ให้ระบุวันเวลาที่เขาทำงานมาแล้วตั้งแต่วันไหนให้ชัดเจน ถ้าจะให้รัดกุมยิ่งขึ้นอย่าลืมให้เขานำสลิปเงินเดือนมาเลยย้อนหลังไป 6 เดือนค่ะเขาดูตัวนี้เหมือนกัน (กรณีเงินในแบงค์ไม่มากพอ อยู่ระหว่างการสร้างเนื้อสร้างตัว หรือแต่งงานกับสวิสหนุ่มๆไม่ได้มีอายุมาก เงินก้อน้อยตามไปด้วย อิอิ..)แต่ก้อแล้วแต่คนนะคะ ว่าจะดูไม่ดู แต่ของแฟนตะวัน เขาเห็นใบรับรองการทำงาน เขาถามว่า..มีสลิปไหม..ทันที่ค่ะ ดีหน่อยที่ตะวันรอบคอบสั่งแฟนถือมาด้วย รอดไป (แต่ไม่พ้นอีก มาขอสลิปล่วงหน้าอีก 2 เดือนกว่าจะอนุมัติวีซ่าที่สวิสอีกรอบ อันนี้ขอที่สวิสรอบที่ 2 จากรอบแรกโชว์ที่ไทย)พอโชว์เสร็จเขาก้อคืนสลิปให้ค่ะ ที่สสถานฑูตไทย
  ดิฉันยื่นทำเรืองแต่งงานเสร็จภายในวันเดียวกับทางสถานฑูตค่ะ คือยื่นขอใบรับรองโสดให้แฟนตอนเช้าพร้อมตรวจสอบเอกสารตอนเช้า ตอนบ่ายก้อนัดจดทะเบียนที่สนง.เขต เจ้าหน้าที่ของร้านรับจ้างทำ พาไป (แต่ดิฉันเเปลเอกสารของดิฉันไว้รอแล้วนะคะ กับทางร้านนั้นแหล่ะ)ไม่ใช่ยื่นวิซ่าด้วยในวันเดียวค่ะ  แต่ถ้ายื่นเองคงรอในเรื่องแปลเอกสารและรอแสตมป์จากกงศุลต้องรอคิวจะหลายวันหน่อย อันนี้ไม่แน่ใจว่ารอกี่วัน เพราะดิฉันไม่ได้ไปติดต่อแสตมป์เองเลยไม่ทราบ ดิฉันมายื่นวิซ่าภายหลังจากนั้นอีก 1 เดือน ที่แต่งงานแล้ว เพราะดิฉันมั่วแต่ใจเย็น ไม่ได้ไปขอใบรับรองความประพฤติไว้ก่อน พอไปขอเขานัดไปรับนานมาก ตั้ง 15 วัน เลยทำให้ยื่นช้า  เขาไม่สัมภาษณ์อะไรเลยค่ะ วันที่ไปยื่นเอกสารวิซ่าตามสามี ไปยื่นช่อง2 เสร็จเขาก้อบอกนั่งรอแป๊บหนึ่งแล้วเขาก้อเรียกไปบอกว่า รออย่างต่ำ 2 เดือนนะกลับบ้านได้... เลยถายเขาต่อว่า แล้วดิฉันจะรู้ได้ไงว่า วีซ่าผ่านแล้ว...เขาว่า..2 เดือนไปแล้วให้ถือพาสปอร์ตเขามาหาเขาก้อได้เขาจะดูให้ ไม่ก้อติดต่อสามีคุณ เขาจะรู้ หรือให้เขาไปเช็คทางกงศุลที่สวิสเอง   ทุกอย่างยื่นเหมือนวีซ่าทั่วไปแผนกวีซ่านะค่ะ หลักๆก้อพาสปอร์ต กับในทะเบียนสมรสนะคะ อย่าลืม ถ้าเปลียนชื่อก้อนำไปด้วยเรื่องเอกสารนะคะสำคัญที่เดียว  เอาไปหมดเลยดีแล้วกันเหนียวไว้ก่อน แต่ของดิฉันเขาขอเอาแค่พาสปอร์ตไปเท่านั้นกับใบกรอทใบคำร้อง(ใบสมัครวีซ่า)เงินก้อไม่เก็บเพิ่ม เพราะจ่ายไปแล้ว 5510 บาท ตอนขอแต่งงาน กับแผนกแต่งงาน  วิซ่าตามสามีเขาไม่สัมภาษณ์ค่ะ เขามีข้อมูลคุณแล้ว เขารู้แล้วว่าสามีคุณเป็นใครมาจากไหน เขาตรวจสอบแล้ว เพราะระหว่างที่คุณกำลังเดินเรื่องแต่งงานหรือทำโน้นทำนี่นั้นเขาทำเอกสารไว้รอคุณแล้ว (อันนี้เจ๊ขาวๆท้วม คนที่รับเรื่องดิฉัน แผนกแต่งงานค่ะเขาบอกว่าให้ไปจัดการแต่งงานได้เลย ส่วนทางเราจะจัดการเรื่องเอกสารรอคุณมายื่นวีซ่าภายหลัง )เขาบอกมาแบบนี้เขาพูดดีมากเลยค่ะ พอไปยื่นวิซ่าตามสามีดิฉันแทบจะไม่ได้พูดอะไร นอกจากถามเขาว่า จะทราบได้ไงว่ะผ่านไม่ผ่าน ....อ้อ เรื่องตั๋วเครื่องบินไม่ต้องไปจองนะค่ะ รอเรื่องเสร็จก่อนค่อยว่ากัน สถานฑูตเขาไม่ได้ต้องการดูตั๋วเครื่องบินเรา ตอนพิจารณา เพราะสถานฑูตสวิสที่ไทยไม่ได้เป็นคนพิจารณา เขาส่งเรื่องทุกอย่างมาสิวิส เขาแค่รับเรื่องให้ พอวิซ่าผ่านแล้ว เขาจะส่งจม.มาหาแฟนคุณที่บ้าน ให้ติดต่อคุณ ให้เอาพาสปอร์ตไปรับวิซ่า 
  ตอนจองตั๋วเครือ่งบิน ถ้าเป็นการบินไทย ตอนจองตั๋ว เขาจะไม่ค่อยให้จองตั๋วขาเดียว แต่ให้เอาพาสปอร์ตไปยื่นยัยก้อได้ ว่าเราเป็น resident เขาถึงจะให้เราบินของการบินไทย เพราะตัวดิฉันเจอ เพราะเอเย่นต์เขาขายให้เราอยู่แล้วเรื่องตั๋วเครื่องบิน เขาต้องการเงิน แต่พอไปเช็คอินที่สนามบิน แหม้..คิดว่าจะง่าย ให้เช็คอินเพราะคนเช็คอินตอนนั้นไม่ดูวิซ่า ดูแค่ชื่อว่าตรงตาม ticket แต่พอได้ซักพักเดินหนีจากเคานเตอร์เช็คอินซักพักมีพนักงานสายการบินไทยวิ่งตามให้กลับไปที่เคานเตอร์แล้ว บอกว่าปกติการบินไทยจะบินขาเดียวไม่ได้หรือจะไม่ให้เช็คอินขาเดียว เลยต้องได้โชว์พาสปอร์ตค่ะว่า ข่อยไปบ่กลับค๊า...resident ค๊า... เขาถึงปล่อย ที่เล่ามาเผื่อคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้ค่ะ โชดดีนะคะกับการยื่นวิซ่าแต่งงาน

kun_k

สวัสดีค่ะ คุณตะวัน ถึงยังไงดิฉันก็ยังกังวลอยู่ดีค่ะ เพราะว่าเรายื่นวีซ่าไม่เหมือนกัน  ของดิฉันคือวีซ่าแต่งงาน ยังไม่ได้หมั้นและยังไม่ได้ทำอะไรซักอย่าง ทุกอย่างเตรียมการที่สวิสหมดเลย ไม่ทราบว่าหลังจากที่ได้วีซ่าแล้ว เดินทางไปแต่งงานที่สวิส และหลังจากนั้นฉันจะเดินเรื่องทำพาส B ได้เลยใข่ไหมคะ  ถ้าได้ก็ดีมาก ๆ เลยค่ะ เพราะเราสามารถอยู่ที่สวิส และทำงานได้ เพราะอยากจะทำงานช่วยแฟนเหมือนกัน แต่ดิฉันต้องจัดการเรื่องลูกให้เสร็จก่อน เพราะว่าพาลูกไปด้วย แล้วตั้งแต่คุณตะวันไปอยู่ที่สวิส ได้กลับมาเมืองไทยบ้างรึยังคะ  ดิฉันก็กำลังมองหาตั๋วเครื่องบินอยู่เหมือนกันค่ะ คุณพอจะมีคำแนะนำไหมคะ แฟนบอกว่าให้ไปการบินไทยเพราะว่าเรามีลูกไปด้วย ไม่อยากให้เขางอแง ตอนนี้ก็มีข้อมูลของการบินไทย แต่ว่าแฟนบอกให้จองตั๋วออนไลน์ แล้วจ่ายด้วยบัตรเครดิตของเขา ตรงนี้คุณพอจะรู้ไหมคะ เพราะว่าดิฉันเช็คราคาดู ตั๋วขาเดียวแพงมากเป็นสองเท่า ของตั๋วไป กลับเลยค่ะ และแฟนก็ยังบอกอีกว่าเราจะใช้เฉพาะเวลาไปที่สวิสเท่านั้น ส่วนขากลับจะไม่กลับเพราะแฟนจะจองตั๋วให้ใหม่ สามคน กับแฟน จะบินกลับมาเมืองไทยด้วยกัน จะรอฟังคำตอบนะคะ  ขอบคุณมากค่ะ ที่เล่าสู่กันฟังค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณ kun k  หลังจากแต่งงานที่สวิสแล้ว จะได้พาส b เลยค่ะ จากนั้นคุณก้อสามารถเดินทางกลับไปไทยได้ ปกติ แต่มีระยะเวลานะค่ะ ไม่แน่ใจลองหาอ่านดูในเวปป้าพอลนะค่ะว่าได้กี่เดือนกลับไปไทย ทำเรื่องเดินทางมาแต่งที่สวิสต้องไปสอบถามคุณ Na นะค่ะ เพราะเขามีประสบการณ์ตรง เท่าที่อ่านเจอนะค่ะ กระทู้หัวข้อของ คุณ Na เขาจะเขียนบอกไว้ดีมาก ลองแวะไปอ่านดูนะคะ เพราะเคยอ่านเจอเขาก้อเดินเรื่องมาแต่งที่สวิสเหมือนคุณ
    ส่วนเรื่องตั๋วเครื่องบิน ดิฉันบินขาเดียว ราคาไม่รวมภาษีตอนนั้น 29,000 บาท การบินไทยแต่รวมภาษีแล้วดิฉันจ่าย 34,964 บาท โดยซื้อผ่านออนไลน์(แต่ว่าดิฉันเดินทางไปจ่ายเงินเองที่ออฟฟิตเขา บริษัท BKKTicket เบอร์โทร 02-9383807)ค่ะอยู่ลาดพร้าว เวปไวซ์ค่ะ http://www.bkkticket.com/ ถ้าจะจองออนไลน์ได้ เอเย่นต์นี้ถูกมาก แต่ให้คุณ kun k ดูหลายเอเย่นต์นะค่ะ อย่าดูเอเย่นต์เดียวจะได้มีข้อเปรียบเทียบ ดิฉันดูและถามมาเป็น 10 เอเย่นต์ก่อนตกลงซื้อจนได้ถูกที่สุด (จนค่ะ ขี้เหนียวด้วย) ดิฉันบินช่วงโลซีซั่นด้วยหล่ะ ถึงได้ถูกหน่อย ลองเข้าเวปเขาดูนะค่ะ โทรไปถามดูก้อได้ ถ้าได้แล้วให้พยายามถามเขาว่าที่นั่งเต็มไหม ถ้า economy ให้เลือกนั่งแถวกลางๆ จะได้นอนเหยียดขาได้กับเก้าอี้ข้างๆที่ว่างๆ นี่แหล่ะ ถ้าที่นั่งคนไม่เต็มเครื่อง อิอิ ไม่เลวที่เดียวกับ การบินไทย ก้อโอเคนะค่ะ เท่าที่ดิฉันบินมา บริการดีบนเครือง

nanny

ขอบคุณ the sun มากนะคะ ที่ให้คำตอบดีๆ ขอบคุณ จริงๆนะ

kun_k

สวัสดีค่ะ คุณตะวัน ตอนนี้คุณคงกำลังฉลองคริสมาตและปีใหม่กับแฟนอยู่ใช่ไหมคะ  ขอให้มีความสุขมาก ๆ นะคะ  ตอนนี้ดิฉันข้องใจและอยากทราบการทำ พาส B ค่ะ พอดีถามแฟนแล้ว แฟนบอกว่าต้องอยู่ที่สวิสครบ 5 ปีก่อนถึงจะได้ แต่ดิฉันทราบข้อมูลของคุณว่าหลังจากที่แต่งงานและมาถึงสวิสแล้วก็จะได้พาส B เลย ตรงนี้ข้อเท็จจริงเป็นยังไง ช่วยเล่าหน่อยนะคะ เพราะคุณมีประสบการณ์แล้ว แต่แฟนของดิฉันเขาก็ยังไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ  จะรอคำตอบนะคะ  ขอบคุณมากค่ะ

kun_k

สวัสดีค่ะ คุณตะวัน ขอบคุณมาก ๆ นะคะที่คุณช่วยเล่าประสบการณ์ตรงของคุณให้ดิฉันฟัง อ่านดูแล้วเข้าใจถ่องแท้เลยค่ะ เอาเป็นว่าตอนนี้ดิฉันต้องรอจนกว่าจะได้วีซ่าแต่งงานก่อน และเดินทางไปถึงสวิส แล้วแต่งงาน และ จดทะเบียนสมรสกับแฟนก่อนแล้วกันนะคะ หลังจากนั้นค่อยดำเนินตามขั้นตอนต่อไป ดิฉันก็เล่าให้แฟนฟังนะคะ ในกรณีที่คุณก็ยื่นสเตจเม้นเพิ่มเหมือนกรณีดิฉัน และหลังจากนั้นไม่ถึงอาทิตย์ คุณก็ได้วีซ่า แฟนของดิฉันก็ดีใจใหญ่เลยค่ะ แต่ดิฉันก็บอกเขาว่าคุณไม่ได้ทำวีซ่าแต่งงาน เพราะว่าคุณแต่งงานและจดทะเบียนที่เมืองไทย และยื่นวีซ่าติดตามสามี เขาก็ถามดิฉันว่ามีวีซ่าติดตามสามีด้วยเหรอ เขาไม่เคยรู้มาก่อนเลย ก็เหมือนดิฉันนั่นแหละค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อน  และแตกต่างกันอีกอย่างก็คือดิฉันจะพาลูกไปอยู่ด้วย แต่ว่าคุณยื่นวีซ่าคนเดียว ตอนนี้ดิฉันก็ตื่นเต้นเหมือนกันค่ะ ไม่รู้ว่าจะได้เมื่อไร แต่ก็คิดว่าจะได้ในเร็ว ๆ นี้ค่ะ เพราะสถานทูตเพิ่งเปิดทำงานวันแรกเมื่อวานนี้ หลังจากที่ติดช่วงวันหยุดปีใหม่ ดิฉันหวังว่าจะได้รับข่าวดีในไม่นานนี้ค่ะ และยังไงจะส่งข่าวนะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ คุณตะวัน

Nath

สวัสดีค่ะ ทุกๆ ท่าน

สวัสดีนอกรอบ สำหรับ thesun ด้วยนะจ๊ะ มาคอนเฟิร์ม ในส่วนของการซื้อตั๋วการบินไทยจ้า  เนื่องด้วยมีประสบการณ์ตรงเช่นเดียวกันเลยยยยย  ก้ออีตั๋วขาเดียว นี่แหละคร้า... ตอนเช็คอินพร้อมกันกะคุณสามี  ก้อมีพนักงานการบินฯ เดินมาเชิญตัวไป อีกเคาท์เตอร์นึงค่ะ
แล้วท่านก้อแจ้งให้ทราบว่า  "ขออภัยค่ะการบินไทยไม่อนุญาต ให้เดินทาง oneway นะคะ ไม่ทราบว่าคุณเดินทางไปด้วยเหตุผลใด วีซ่าประเภทไหน...ขอดูพาสฯ " น่านโดนแล้วงัย  ก้อตอบไปค่ะ ว่าวีซ่าแต่งงาน  พร้อมโชว์พาสฯ    ยังไม่จบค่ะ ด้วยว่าจากพาสฯ มิสามารถรู้ได้ว่า วีซ่าประเภทไหน  ขอดูเอกสารอื่นๆ ประกอบค่ะ   อะเค เรามีพร้อมอยู่แล้ว  แต่ต้องวิ่ง 200 เมตร ค่ะ ด้วยกระเป๋าทุกอย่าง อยู่ที่เพื่อนๆ   หลังจากได้เอกสารมายืนยัน  เฮ้อออ..  ยังมิจบค่ะ  เนื่องด้วยเอกสารการขอสมรส ของทางสามี เป็นเยอรมัน 555+
คุณพนักงานฯ (หลายคน) มิสามารถอ่านได้ (ท่าทางหงุดหงิดเล็กน้อย) และแล้วคุณสามี ก้อเดินมาตามค่ะ (หลังจากคุณภรรยา หายไปนาน) แล้วก้อถามเราว่า มีปัญหาอะไร ทำไมนานจัง.. เท่านั้นแหละ เท่านั้นจริงๆ   พนักงานท่านนึง (ท่าทางบิ๊กบอส) " อ้าววว.... เดินทางพร้อม Mr. เหรอคะ  อ้าววว แล้วทำไม คุณๆ ถึงงง กันละ (หมายถึงพนักงานฯ ด้วยกัน)  "เอาเป็นว่า ทางเราต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ที่ทำให้ยุ่งยากเสียเวลา  เป็นความเข้าใจผิดของพนักงานฯ ค่ะ   เพราะว่าทางเคาท์เตอร์ บอกมาว่า คุณผู้หญิง เค้าซื้อตั๋ว one way แต่ไม่ได้แจ้งมาว่า เดินทางพร้อมกันกะ Mr. ขออภัยอีกครั้งค่ะ  .... แล้วเราก้อเดินจากมา ทิ้งให้เค้าฉะ กันเองต่อไป....
อันนี้ฝากไว้ค่ะ สำหรับผู้ที่จะเดินทางมาด้วยวีซ่าแต่งงาน  กรณีที่คุณว่าที่สามี ไปรับ  กรณ๊เกิดเหตุการณ์ มีการวิ่งตาม หรือเรียกตัวเกิดขึ้น กรุณาพาคุณสามี ไปโชว์ด้วยนะคะ (เป็นหลักฐานที่ดีนะเนี่ย)

สำหรับคุณ เค นะคะ เมื่อคุณมาถึงสวิสฯ แล้ว คุณต้องไปติดต่อทางเขต เพื่อนัดวันเวลา จดทะเบียนสมรส ช่วงระหว่างรอวันสมรส นั้น คุณจะได้รับ พาสแอล ก่อนค่ะ (เล่มสีม่วง) หลังจากจดทะเบียนเรียบร้อย ต้องนำเล่มพาสแอล ไปเปลี่ยนเป็น พาสบี (เล่มสีครีม) ค่ะ  สำหรับพาสบี ไม่ต้องรอถึง 5 ปีค่ะ ตัวนั้นเป็น พาสสวิสฯ (เล่มสีแดง)

เหมือนที่ คุณ thesun กล่าวไว้ค่ะ รายละเอียดต่างๆ สามารถดูได้ที่หัวข้อของ คุณนา  ซึ่งนัทคอนเฟิร์ม ค่ะว่าถูกต้องตามนั้นเลย (ละเอียดมากๆ)

ยังไงก้อขอเป็นกำลังใจให้ เพื่อนสมาชิกทุกท่านเลยนะคะ  โชคดีทุกท่านค่ะ ;)

the sun

สวัสดีค่ะคุณ เค สวัสดีปีใหม่นะค่ะทุกคน
   ตอบที่ว่าวิซ่าติดตามสามีค่ะ จริงๆ คือวิซ่าแต่งงานทั่วไปนี่หล่ะค่ะหรือในเอกสารใบเขียนคำร้องการขอวิซ่าเขาจะเรียกว่า วิซ่าถาวร แต่กรณีของดินฉันคือแต่งงานแล้วทีไทยไงค่ะ ซึ่งสถานฑูตเขาถามดิฉันว่า..คุณต้องการทำวีซ่าติดตามสามีไปอยู่ที่สวิสไหม...ดิฉันจึงเรียกติดปากว่า วิซ่าติดตามสามี(ขอทำวีซ่าติดตามสามีมาอยู่อย่างถาวร) ขอโทษนะคะดิฉันอาจจะพุดไม่เคลียร์ ส่วนคุณเค คือทำวิซ่าเพือที่จะมาแต่งงานที่สวิส จึงอาจจะแตกต่างในการเรียกนิดหน่อย(เรียกติดปากต่างกัน) แต่หลักเกณฑ์การอนุมิตเขาจะดูคล้ายๆ กันกับวิซ่าแต่งงานหมดค่ะ ตรวจสอบคล้ายๆกัน แต่คุณจะต้องมาแต่งงานที่สวิสตรงตามวันเวลาที่กำหนดไว้ แต่ของดิฉันมาถึงสวิสแล้ว ก้อไปรายงานตัว และไปขอพาส b ได้เลย จะไม่ได้พาส L เหมือนพี่นัทแจ้งไว้..คุณ เค อย่างงนะคะ ไงก้อไปอ่านกระทู้เก่าๆ ที่คนมีประสบการณ์เขากระทู้ไว้ อ่านเยอะๆ นะคะ แล้วคุณ เค จะเข้าใจ ส่วนเรืองลูกติดตามแม่ มาสวิส ทำเรื่องด้วยกันนั้น ดิฉันยอมรับว่าไม่มีประสบการณ์จริงๆ ค่ะ แต่เคยอ่านเจอกระทู้เก่าๆ จากเวปป้าพอลนี้แหล่ะค่ะ ว่าเขาให้สามีคุณทำเรือ่งรับรองบุตรบุญธรรมก่อน แต่กรณีของคุณนี้ดิฉันไม่แน่ใจว่าต้องได้ทำแบบไหนจริงๆ

kun_k

สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณตะวัน   ดิฉันก็ยังงงอยู่เหมือนกันค่ะ กับวีซ่าติดตามสามีของคุณ ตกลงว่าเป็นวีซ่าถาวร ใช่ไหมคะ เหมือนกับวีซ่าแต่งงานทั่วไป ส่วนดิฉันใช่ค่ะ ทำวีซ่าแต่งงานเพื่อจะเข้าไปแต่งงานที่สวิส ดิฉันก็คิดว่าหลักเกณท์การอนุมัติคงเหมือนกันกับของคุณนั่นแหละค่ะ และตอนนี้แฟนของดิฉันทำเรื่องที่สวิสเรียบร้อยหมดแล้ว ตอนนี้รอแค่เราไปกำหนดวัน ว่าเราจะแต่งงานกันเมือ่ไรค่ะ เมื่อวานนี้แฟนของดิฉันก็เพิ่งจะโทรไปถามที่อำเภอมาค่ะ เขาบอกว่ากำลังดำเนินการอยู่ และแฟนก็ถามว่ามีเอกสารที่เราจะต้องยื่นเพิ่มอีกไหม แต่เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเอกสารที่เขาต้องการ เรายื่นครบหมดแล้ว และอาจจะได้ภายในอาทิตย์นี้ค่ะ ดิฉันกับแฟนตื่นเต้นและดีใจมาก ๆ เลยค่ะ และก็หวังว่าจะได้ภายในอาทิตย์นี้ค่ะ ขอบคุณมาก ๆ นะคะคุณตะวัน และดิฉันจะเข้าไปอ่านกระทู้เก่า ๆ ของป้าพอลดูนะคะ เผื่อว่าจะเจอในกรณีเดียวกันค่ะ ยังไงดิฉันจะส่งข่าวนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ คุณตะวัน