รอวีซ่า แต่งงาน2 เดือนกว่าแล้วคะ

Previous topic - Next topic

วา

สวัสดีคะพี่ เพื่อน ๆ  คือว่า ตอนนี้วารอวีซ่าแต่งงานมา 2 เดือนกว่า แล้วคะ ยังไม่ทราบผลเลย  ซึ่งตอนที่ยื่นเอกสารที่สถานทูตสวิสที่ไทย เจ้าหน้าที่ก็บอกว่า 2 เดือนจะทราบผล วีซ่า ให้แฟนโทรถามทางโน่น แต่นี้มัน 2 เดือนกว่าแล้วคะ ให้แฟนเช็ค กับทางโน่น เจ้าหน้าที่บอก เอกสาร delay และติดวันหยุด easter day  ซึ่งเป็นเหตุผลที่ฟังไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ เพราะ เอกสาร ส่งไปจะ 2เดือนแล้ว  ตอนนี้รู้สึกกังวลใจมากคะ อยากถามพี่ เพื่อน ๆ ว่า ท่านใดที่เคยทำวีซ่าแต่ง แล้ว พบเหตุการณ์แบบนี้บ้างคะ แล้ว วีซ๋าแต่งงานดิฉันจะอนุมัติมั้ยคะ  แล้วรอวีซ่า แต่งนานที่สุดกี่เดือนคะ รบกวนช่วยตอบคำถามด้วยคะ ขอบพระคุณคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณวา
เข้าใจถึงความรู้สึกดีค่ะ เป็นธรรมดาผู้ที่เฝ้ารอคอยจะรู้สึกว่าเวลาที่ต้องรอคอยนั้นยาวนานมาก
และยิ่งไม่แน่ใจต่อการออกอนุมัติวีซ่าย่อมก่อทำให้เกิดความรู้สึกหงุดหงิดใจ
ไม่แน่ใจต่อการอนุมัติวีซ่าและเกิดความวิตกกังวลตามมา
อยากให้คุณเข้าใจถึงการทำงานด้วยค่ะเกี่ยวกับวันหยุดในวันเทศกาลต่างๆ
แฟนคุณ....และคนที่อยู่ที่ประเทศสวิตฯจะทราบดีกันทุกคนว่าช่วงงานเทศกาลอีสเตอร์จะเป็นวันหยุดยาวหลายวัน
แต่ก่อนจะหยุดปิดการบริการก็ได้แจ้งให้ทุกคนทราบล่วงหน้าแล้ว
ดังนั้นที่เจ้าหน้าที่ได้บอกแฟนคุณมาเกี่ยวกับ เอกสาร delay และติดวันหยุด easter day นั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้อง
และการรอวีซ่าช่วงนี้ คนที่ยื่นคำร้องขอวีซ่าต้องพยายามความอดทน..ต่อการรอการอนุมัติวีซ่าสักหน่อย
คุณวาอาจจะต้องอดทนรอการออกวีซ่าในครั้งนี้นะคะเพราะหลังจากที่เจ้าหน้าที่ไม่ได้ทำงานมาหลายวัน
จะต้องมีงานทำงานคำร้องขอวีซ่าที่คั่งค้างรอคอยเป็นจำนวนมากพอสมควรจากผู้ยื่นคำร้องขอวีซ่า
และกำหนดของการอนุมัติวีซ่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนอาจโชคดีได้วีซ่าไวมาก...บางคนอาจช้ากว่ากำหนดที่ได้แจ้งระบุไว้บางคนอาจรอถึง3เดือนหรือกว่านิดหน่อย  ซึ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับเอกสาร..และการอนุมัติ

ถ้าคุณวายื่นเอกสารครบตามที่สถานฑูตสวิสได้ระบุมา และติดช่วงเทศกาลด้วย
คิดว่าอาจต้องใช้เวลาประมาณ3เดือน
และการอนุมัติถ้าคุณมีเอกสารครบถ้วนคิดว่าการอนุมัติไม่มีปัญหาค่ะ
คิดว่าคุณวาควรสอบถามทางสถานทูตสวิสอีกครั้งนะคะ
เดี๋ยวรอผู้มีประสบการณ์ที่เคยทำเรื่องยื่นขอวีซ่าแต่งงานเข้ามาช่วยให้ข้อมูลถูกต้อง
เป็นวิทยาทานแก่กัน  ขอขอบคุณแทนคุณวา

ขอเอาใจช่วยคุณวาให้ได้วีซ่าไวๆค่ะ

วา

ขอบคุณมากคะป้าพอล เมื่อวานแฟนโทรไปถามที่อำเภออีกรอบแล้ว คิดว่าไม่น่าเกินเดือนเมษา คงได้เดินทางคะ  ขอบคุณมาก ๆ คะสำหรับกำลังใจ เข้ามาเวปไซด์นี้แล้วไม่ผิดหวังเลยคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณวา
ขอแสดงความยินดีกับข่าวดีค่ะ และอย่าลืมซื้อDictionary ติดตัวมาด้วยนะคะ
เพราะเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมาก
ขอให้เดินทางมาที่นี่โดยสวัสดิภาพนะคะ

Ann

คุณวาได้วีซ่าหรือยังค่ะ เราพึ่งได้รับอาทิตย์ที่แล้ว เป็นวีซ่าแต่งงานเหมือนกัน รอเวลาทั้ง หมด 3เดือน เพราะเขาต้องตรวจละเอียดมากสำหรับคนไทย ตอนนี้เรารอวีซ่าอิตาลี่อยู่ เราเดินทาง 14 พ.ค นี้ ขอให้คุณวาโชคดีค่ะ  // Ann

gg

สถานทูตบอกว่าไม่ให้ข้อมูลทางโทรศัพท์ ให้ไปติดต่อถามด้วยตัวเอง ที่สถานทูต หรือว่าโทรไปถามที่อำเภอในสวิตได้ ตอบด้วยจ้า

jk

ตอนนี้เป็นกังวลมากเลยค่ะ เกี่ยวกับระยะเวลาของการออกวีซ่า ตอนที่ยื่นเจ้าหน้าที่เขาบอกให้รอ 2 เดือน แต่อีก 5 วันจะครบกำหนดแล้ว ให้แฟนโทรไปถามเขาบอกว่า เจ้าหน้าที่ที่สวิสกำลังดำเนินการอยู่ ที่กังวลเพราะว่าอยากจะไปก่อนคริสตรมาส ตั้งใจไว้กับแฟนนานแล้ว มีใครบ้างที่ได้วีซ่าแต่งงานก่อน 2 เดือน และ นานกว่านั้นกี่เดือน และมีไหมที่ได้แบบ 2 เดือนเต็มเลย  ช่วยตอบหน่อยนะ กังวลมากเลย และใครมีวิธีที่ทำให้ได้วีซ่าเร็ว ๆ ทำยังไงได้บ้าง เราไม่อยากรอแล้ว 

the sun

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และทุกท่าน หวังว่คูณวา คงได้บินมาสวิสแล้วนะค่ะ เพราะเห็นนานแล้วไม่น่าจะมีปัญหา
  เข้ามาช่วยตอบคำถามคุณ jk ค่ะ ดิฉันยื่นวีซ๋าแต่งงานค่ะ แต่ว่าดิฉันแต่งที่ไทยทุกอย่างเรียบร้อยหมดก่อนยื่น แค่ทำเรื่องกะสถานฑูต ว่าเราต้องการตามแฟนมาอยู่สวิส ของดิฉันนาน 2 เดือนกะอีก 4 วันค่ะ เพราะที่นาน2 เดือนนั้นเขารอสลิปเงินเดือนของสามีดิฉัน 2 เดือนล่วงหน้า เลยทำให้ช้าแค่นี้ ถ้าทาง กงศุลฝั่งสวิสไม่รอสลิปเงินเดือนตัวนี้ตัวเดียวก้อคงเร็ว พอสามีเอาสลิปเงินเดือนไปยื่น เขาก้ออนุมัติเลยค่ะ ต้องรอหน่อยนะคะ วิซ่าแต่งงานเขาตรวจสอบละเอียดหน่อย เพราะความมั่นคงหลายๆ อย่าง ทุกวันนี้จ้างแต่งก็เยอะ(เพือนสามีดิฉันแต่งงานกับคนฟิลิปินส์ เขาตรวจสอบถึงบ้านฝ่ายชายเลยค่ะ หาถึงเหตุผลที่คบกันจริงหรือแต่งงานจริง รายนี้รอ 1 ปีค่ะ นานมาก) เขากลัวค่ะ เขาเลยต้องตรวจสอบละเอียดนิดหนึ่ง แต่ผ่านแน่นอนค่ะ ก้อเหมือนกับว่า การพิจารณาที่จะปล่อยลูกสาวไปอยู่ไกลบ้านไกลเมืองแหล่ะค่ะ ต้องให้แน่ใจว่า ลูกสาว(สาวไทยเรา)ไม่ไปลำบากแน่นอน ปัญหาภายหลังจะได้ไม่เกิดขึ้น
  ถ้าวีซ่าผ่านแล้ว เขาจะส่งจดหมาย หรือ ติดต่อทางแฟนคุณ jk ค่ะ ไม่ต้องห่วง ถ้าโทรไปเร่ง เขาก้อจะบอกว่า กำลังดำเนินการอยู่ เขาไม่ได้ลืมของเราค่ะ ถ้าเขาไม่รอเอกสารบางอย่างเพิ่มเติม หรือเอกสารมายังไม่ครบ
  ขอเอาใจช่วยนะค่ะ เดี๋ยวก้อได้มานอนกอดแฟนให้หน๊ำใจหายคิดถึงค่ะ  คงอีกไม่นานค่ะ

kun_k

ขอบคุณมากนะคะ  ใช่แล้วค่ะ ตอนนี้รู้แล้วว่าทำไมยังไม่ผ่าน เพราะว่าเขาต้องการสเตจเม้นของแฟน หรือว่า ใบเสียภาษี เพื่อแสดงว่าเขาสามารถดูแลดิฉันได้  และตอนนี้แฟนก็ทำเสร็จแล้ว ตอนนี้ก็ต้องรออย่างเดียวเลยค่ะ 

the sun

สวัสดีค่ะคุณ kun k ไม่ทราบว่าใช่คนเดียวกันกับคุณ jk ไหมค่ะ เข้ามาเอาใจช่วยคุณค่ะ และทุกคนที่กำลังเดินเรื่องวิซ่าค่ะ ขอให้ใจเย็นๆ อีกไม่นานก้อได้มาอยู่กับแฟนแล้ว เพราะถ้าการแต่งงานแล้ว มันเป็นเรื่องของกฏหมายไปแล้วค่ะยังไงเขาก้อไม่มีสิทธิ์มาห้ามที่จะไม่ให้สามีภรรยาแยกกันอยู่ค่ะ ถ้าใครแต่งงานกับหนุ่มสวิสที่อายุยังน้อย เท่าที่เจอมากับบรรดาเพือนๆของแฟนและตัวเอง ค่อนข้างที่จะตรวจสอบละเอียด และตรวจสอบถ้าไม่สเตรทเม้นก้อใบเสียภาษี ไม่ก้อสลิปเงินเดือนค่ะ เพือความมั่นคงว่าเลี้ยงดูเราได้ไหม เพราะคนหนุ่มๆ เพิ่งมีการทำงาน เพิ่งตั้งตัวก้อมี เลยต้องเข้าใจเขาหล่ะ ตามกติกาของเขา ที่รัฐบาลเขาสามารถลดภาระลงได้ เขาก้อต้องทำ
เอาใจช่วยนะค่ะ ไงวีซ่าผ่านแล้วอย่าลืมส่งข้าวนะคะ
บ๊ายๆๆ

kun_k

ขอบคุณมากนะคะที่เป็นกำลังใจให้ดิฉันค่ะ ใช่ค่ะเป็นคนเดียวกัน ตอนนั้นยังไม่ได้สมัครสมาชิกค่ะ  ดิฉันก็หวังว่าจะได้วีซ่าในเร็ว ๆ นี้ค่ะ เพราะตอนนี้แฟนก็ยื่นสเตจเม้นเรียบร้อยแล้ว ต้องรอจนดิฉันได้วีซ่าและเดินทางไปสวิส และต้องไปที่อำเภอเพื่อกำหนดวันที่จะแต่งงานและ จดทะเบียนกันที่นั่นค่ะทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยหมดแล้ว ตอนนี้ก็ต้องรอจนกว่าเขาจะติดต่อไปที่แฟนค่ะ  ตอนนี้แฟนอายุ 45 ปีแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะเขาก็มีหน้าที่การงานที่มั่นคงค่ะ คุณพอจะทราบไหมคะว่าหลังจากที่เรายื่นสเตจเม้นแล้ว ต้องรออีกกี่วันคะ แล้วอีกเรื่องหนึ่งคือฉันยื่นวีซ่าพร้อมกันกับลูกชาย ตอนนี้อายุ 4 ขวบ หรือเป็นเพราะเรามีผู้ติดตามด้วย จึงทำให้การออกวีซ่าช้ากว่าปกติ คุณพอจะมีข้อมูลไหมคะ ช่วยเล่าหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

the sun

ตอนนี้ที่สวิสหยุดยาวเลยค่ะ คุณ kun k ของคุณคงหลังปีใหม่ไปโน้นหล่ะ สวิสเขาหยุดมาตั้งแต่วันคริสมาสแล้ว วันที่ 24 ตั้งแต่เวลา4โมงเย็นไป หน่วยงานทุกที่ ที่สวิสปิดหมดเลย จนหลังปีใหม่โน้นหล่ะทำการอีกที หยุดยาวเป็นอาทิตย์เลย ดิฉันก้อนอนเซงอยู่นี่ ปีใหม่ไม่ได้แผลนไปไหนกับแฟน เลยอยู่แต่บ้าน ส่วนเรื่องที่ว่าคุณทำเรื่องยื่นวีซ๋าให้ลูกมาพร้อมกัน อันนี้ต้องรอให้คนอื่นมาตอบนะค่ะว่าจะช้าจะเร็ว เพราะติฉันไม่มีประสบการณ์ตรงๆ ต้องขอโทษด้วยค่ะ ส่วนเรื่องไหนพอช่วยได้ดิฉันยินดีค่ะ

kun_k

เหรอคะ ถ้าอย่างนั้นก็คงต้องเป็นต้นปีหน้า ถึงจะทราบข่าวเรื่องวีซ่าอีกทีค่ะ แต่วันหยุดที่สถานทูตในกรุงเทพยังเปืดทำการอยู่นะคะ จะปิดอีกทีก็เป็นวันที 31 ตอนบ่ายอ่ะค่ะ ดิฉันกับแฟนก็ยังมีความหวังอยู่ว่าจะได้รับวีซ่าในเร็ว ๆ นี้ แต่ก็เข้าใจนะคะ ว่าเป็นช่วงวันหยุด ตอนนี้ดิฉันก็เป็นกังวลเหมือนกันค่ะ แต่ไม่เป็นไรเพราะถึงยังไงเราก็ต้องรอจนกว่าจะได้วีซ่าค่ะ แล้วเราก็จะได้แพลนต่อจากนั้น ดิฉันอยากทราบว่า คุณได้วีซ่าแต่งงานและสถานทูตเขากำหนดให้ระยะเวลาคุณอยู่ในสวิตกี่เดือนคะ  และแฟนบอกว่าตอนนี้เขากำลังทำเรื่องให้ดิฉันสามารถอยู่และเป็นคนที่นั่นได้ ตรงนี้คุณพอจะมีประสบการณ์ไหมคะ และตอนนี้คุณแต่งงานได้กี่ปีแล้วคะ เป็นคนสวิตเต็มตัวรึยังคะ ช่วยเล่าขั้นตอนการทำเรื่องให้ดิฉันด้วยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ 

the sun

สวัสดีค่ะคุณ kun k ดิฉันเพิ่งแต่งงานมาได้ไม่ถึงปีค่ะ กุมภา 09 วันที่ 15 นี้ก้อขวบปีพอดี ดิฉันเดินเรื่องแต่งงานที่ไทยต่างๆเรียบร้อยหมดก่อน หลังจากนั้นดิฉันค่อยมาเดินเรื่องวิซ่าขอติดตามสามีค่ะ(การเดินเรื่องวิซ่านี้ก้อเหมือนวิซ๋าแต่งงานทั่วไปค่ะ) หลังจากดิฉันแต่งงาน และมาถึงสวิสแล้ว ดิฉันได้พาสB ค่ะ นี่คือเราสามารถอยู่สวิสได้ และทำงานได้เหมือนบุคคลทั่วไป(ถ้าวิซ่าvisit จะทำงานไม่ได้นะคะ)พาส B จะหมดอายุปีต่อปี เสร็จเราก้อไปต่ออายุค่ะ จนครบ 5 ปี คุณถึงจะมีสิทธิ์ไปยื่นขอสอบเป็นสัญชาติสวิสได้ คุณไม่มีสิทธิ์ได้สัญชาติสวิสในตอนนี้ต้องรอ 5 ปีก่อน ไม่ต้องให้แฟนคูณไปยื่นเรื่องที่ไหนค่ะตอนนี้เรื่องพาสB แค่รอวีซาคุณผ่านก่อนและมาถึงสวิสก่อน คุณจะได้พาส B ตอนคุณมาถึงสวิสแล้วเท่านั้น สามีคุณจะพาไปรายงานตัวที่ สนง.เขต ที่ใกล้บ้าน ว่าคุณมาถึงแล้ว ไปกรอกเอกสารต่างๆ เสร็จจากนั้นเขาก้อส่งเอกสาร เรื่องการเสียภาษี และรายได้ของคุณมาให้ที่บ้าน(ดิฉันกรอกเป็น 0 หมดเลยทุกช่อง ฮ่าๆๆๆๆ) จากนั้นค่อยเอารูปไปให้เขา เพือติดในพาส B พร้อมเงินค่าภาษีมั้ง 95 ฟังค์ เสร็จเขาก้อให้ พาสB คุณมาเลยหลังจากติดรูปเสร็จ เพราะเขาทำรอคุณไว้แล้ว (จากนั้นพาสปอร์ตไทย ก้อเก็บเข้าลิ้นซักไปรอใช้ที่ไทยและเดินทางเท่านั้น)อิอิอิ

nanny

คุณเดอะ ซัน คะ พอดีว่าจะทำเหมือนคุณ เดอะ ซัน เหมือนกัน ค่ะ ก่อนที่จะไปจดทะเบียน ที่เขต เราต้องไปติดต่อ ที่สถานทูตก่อนหรือป่าว คะ หรือ ว่า เราสามารถไปจดได้เลย คะ  บางคนก้อว่า ต้องไปติดต่อสถานทูต ก่อน ตกลงต้องทำแบบใหนถึงจะดีกว่าคะ แล้ว นานหรือป่าวคะ กว่าจะได้วีซ่า คะ