what can i do? i have qestion???

Previous topic - Next topic

Pencil

Hello pa pall and every freinds are in this house.
 What can i do i've been married a bout 8 months a go and now my relation ship nearly broke up!!! after i got married i have sing a greement about ''Eigengut'' when i want to devoce what els i can have from him? and how long will take time for devoce? thank you very much kha

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0228 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณPencil  
คุณกับสามีจะแยกกันอยู่ก่อนทำเรื่องหย่าตามกม.ในระยะเวลา2ปีหลังจากนั้นหย่าได้ตามศาลสั่ง
สำหรับสินส่วนตัว(Eigengut)ส่วนที่คุณเซ็นชื่อส่วนนั้นจะเป็นของสามีคุณ
แต่ถ้ามีผลงอกเงยในระหว่างอยู่กันก็จะทำการแบ่งกันตามกม.
คุณกับสามีแต่งงานในระยะเวลาสั้นคิดว่าคุณคงไม่ได้รับค่าเลี้ยงดูหรือสินสมรส(Errungenschft)
ที่ได้มาระหว่างสมรส ที่งอกเงยขึ้นมาระหว่างแต่งงานมากเท่าไร
และเงินบำนาญPensionskasse(PK)ของฝ่ายชายที่มีมาก่อนแต่งงาน ผู้หญิงไม่มีสิทธิไปขอแบ่ง
จะแบ่งจากส่วนที่ได้มาในระยะเวลาที่คุณแต่งงานกับสามี
ซึ่งจะแบ่งกันคนละครึ่งแต่คุณจะไม่ได้รับตอนนี้คุณจะได้รับตอนที่คุณอายุครบ64(เกษียณอายุ)
ซึ่งเขาจะคิดดอกเบี้ยให้คุณตามดอกเบี้ยของแต่ละปี
ถ้าคุณสนใจลองเข้าไปอ่านที่นี่นะคะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,277.0.html

http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0019&board=stories_life

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้า Pall
 ผมหวังคุณป้าคงจะสบายดีนะครับ

สวัสดีคับคุณ Pencil
 ผมขอช่วยเสริมคำอธิบายของคุณป้าPall
 ที่ได้ให้คำอธิบายไว้อย่างละเีอียดแล้ว
 หวังว่าคงจะช่วยคุณได้ความกระจ่างขึ้นได้บ้างนะครับ

สำหรับคู่สมรส ระหว่างสองชาิตินั้น
 ถ้าคู่สมรสประสงค์ที่จะหย่าเลยก็ได้ครับ ตามกฏหมายเพ่ง มาตราที่ 111 - 113(ZGB) ทั้งนี้คู่สมรส จะต้องตกลง เรื่องสินสมรส และค่าเลี้ยงดู และถึงผลที่ตามมา หลังจากที่หย่าแล้ว เป็นลายลักษณ์อักษร ยื่นเรื่องไปยังศาล ในเขตที่คุณอยู่ พอศาลได้รับเรื่องแล้วจะส่งค่าธรรมเนียนมศาลมาให้คู่สมรสจ่ายก่อนที่จะ เบิกความครับ ค่าธรรมเนียมนี้ คิดตามรายได้ของคู่สมรสครับ

หลังจากนั้นศาลจะพิจารณาถึงความเหมาะสม และมีหมายเชิญคู่สมรสไปรับฟัง และยืนยันต่อหน้าศาล ถึงความประสงค์ และข้อตกลงต่างๆ ก่อนที่จะตัดสิน หย่าให้ ทั้งนี้ศาลจะให้ความยุติธรรมแก่ ทั้งสองฝ่าย เพื่อมิให้ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดเสียเปรียบ... หลังจากขั้นตอนนี้แล้ว ก็จะมีหนังสือราชการ จากศาลให้เซ็นรับรองคำตัดสิน ว่าหย่า ให้ส่งกลับไปยังศาลจีงจะเป็นการหย่าขาดจากการสมรสที่มีผลทางกฏหมายครับ ทั้งหมดนี้ใช้ระยะประมาณ 2-4 เดือน ถ้าไม่มีเหตุอะไรติดขัด...

ครับ และถ้าคู่สมรสฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดตกลงกันไม่ได้ เกี่ยวกับเรื่องสิทธิต่างๆ สามีหรือภริยาฝ่ายหนึ่ง สามารถยื้นฟ้องหย่า ต่อศาลได้ หลังจากที่แยกกันอยู่ครอบสองปี ตามกฏหมายเพ่ง ZGB มาตรา 114
 (ต้องแสดงหลักฐานว่าแยกกันอยู่จริงๆ หรือคู่สมรสสามารถทำได้โดยขออำนาจศาล สั่งแยกกันอยู่)

ผลเสียสำหรับคู่สมรส ที่เป็นชาวต่างชาติ จะมีผลต่อสิทธิที่จะพำนักอยู่ที่สวิตครับ ถ้าคุณยังถือใบอนุญาิตพำนักชนิด B อยู่คุณจะต้องกลับประเทศไทยครับ เพราะ กฏหมายเกี่ยวกับบุคลต่างชาติ กำหนดไว้ว่า คู่สมรสชาวต่างชาติจะต้องสมรสครอบสามปีและพำนักอยู่ที่สวิสครอบทั้งหมด 5 ปี คุณถึงจะมีสิทธิได้รับ ใบอนุญาตพำนักชนิด C คุณก็จะอยู่ที่สวิตได้โดยที่ไม่ต้องกลับประเทศ แม้ว่าคุณจะหย่าขาดจากคู่สมรสแล้วก็ตาม ตราบใดที่คุณไม่ทำผิดกฏหมายร้ายแรง หรือรับเงินรัฐหรือทำตัวเป็นภาระให้สังคม

ส่วนสิทธิต่างๆที่คุณจะได้หลังจากที่ศาลพิพากษาหย่าขาดแล้ว นั้น คุณก็จะได้รับ ดังที่คุณป้าPall  ได้อธิบายไปก่อนหน้านี้แล้่วครับ
 คื่อคุณจะได้ ในส่วนแบ่งของสินสมรส และเงินประกันสังคม โดยนับจากวันที่คุณจดทะเบียนสมรส จนถึงวันสิ้นสุดของการสมรส หารสองครับ ในกรณีที่ไม่มีบุตรครับ โดยศาลจะเป็นผู้พิจารณาแบ่งให้ สามีคุณไม่มีสิทธิบอกว่าไม่ให้ไม่ได้ครับ...

แต่ทั้งนี้ผมว่า การประณีประนอม กันได้เป็นดีที่สุดครับ
 จากกันแล้วเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันดีกว่า ที่จะจากกันแล้วความสัมพันธ์
 ขาดสะบั้น สิ้นสุดลง ไม่เหลือเยื่อใย...