รบกวนป้าช่วยเช็คเอกสารด้วยคะ

Previous topic - Next topic

onuma

ตอนนี้เอกสารที่อรมีคือ

1.ใบรับรองจากที่ทำงาน 2.ใบลาโดยไม่รับเงินเดือนหนึ่งเดือน 3.พาสปอร์ต 4.สำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน 5.ใบรับรองสถานะจากมหาลัยที่เรียนอยู่ 6.book bank(ที่มีตังค์ไม่มากเท่าไร่อะคะไม่กี่หมื่นบาท ) 6.health insurance 7.รูปถ่ายคู่กับแฟน และครอบครัวเรา 8.fligh booking 9.invitation letter

คืออรจะขอวีไปเยี่ยมแฟนที่สวิสนะคะและนี่ก็เป็นครั้งแรกเลยที่ได้รู้จักสถานทูตนะคะเนี่ย แฟนตั้งความหวังอยากให้ไปมากเลยคะเพราะเค้าเพิ่งมาเมื่อต้นปีและกลับไปแล้ว และเค้าก็ไม่ว่างมาในปีนี้จึงอยากให้เราไปเยี่ยมเค้า กลัวมากคะกลัวเอกสารไม่พอ เอกสารของแฟนที่ส่งมาให้มีสองอย่างคือ ใบจองตั๋วเครื่องบิน ไปกลับ และจดหมายเชิญ ไม่รู้ว่าเอกสารอย่างอื่นเกี่ยวกับแฟนต้องมีอีกรึป่าวคะ

เรารู้จักกันมาเกือบปีนะคะแต่ไม่ค่อยเขียนอีเมล์หากันเท่าไหร มีอีเมล์อยู่แค่ 30 ฉบับเองเพราะส่วนมากจะคุยเอ็มมากกว่าแต่ไม่เคยรู้ว่าต้องเซฟไฟล ์ไว้ด้วยเพิ่งมารู้เองนะคะตอนนี้มีเซฟไว้แค่สิบกว่าไฟล์เองนะคะ และmessage ในโทรศัพท์นะคะ ไม่รู้จะพอรึป่าวนะคะตอนนี้เริ่มจิตตกนิดนิด กังวลหน่อยๆรบกวนป้าพอล ช่วยเช็คเอกสารของด้วยนะคะ
ขอบคุณคะป้า

pall

สวัสดีค่ะคุณ onuma
**การขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa )**
**ข้อมูลของคุณแม่จิ๋วจิ้ว**
1. จดหมายเชิญ : จะเป็นจดหมายจริงๆหรือเป็นกระดาษที่ปริ้นท์จากอีเมลก็ได้ ( กรณีที่ผู้เชิญเขียนอีเมลมาเชิญ )
2. พาสปอร์ตและสำเนา 1 ใบ
3. รูปถ่ายขนาด 1.5 นิ้ว หรือ 2 นิ้ว 1 ใบ
4. ใบทะเบียนพานิชย์และสำเนา 1 ใบ ( ถ้าประกอบอาชีพส่วนตัว ) หรือ จดหมายยืนยันจากที่ทำงาน ( ถ้าเป็นลูกจ้างหรือพนักงานบริษัท )
5. สำเนาทะเบียนบ้าน 1 ใบ   
6. สำเนาบัตรประชาชน 1 ใบ
7. สมุดบัญชีธนาคารไม่ต้องใช้ เพราะมีผู้เชิญเป็นผู้รับรองค่าใช้จ่ายให้อยุ่แล้ว

**ข้อมูลของคุณกณิศา**
สวัสดี ค่ะป้าพอล เป็ดเองนะค่ะ จำได้รึเปล่า จะเขียนมาเล่าการไปขอวีซ่าเยี่ยมเยียนที่สถานฑูตสวิส ให้ฟังนะค่ะ ได้อ่านข้อความข้างบนแล้วก็คล้าย ๆ กันนะค่ะ เอกสารที่เขาใช้นะค่ะ
1. หนังสือเชิญ
2. แบบฟอร์มคำร้องขอวีซ่า
3. พาสปอร์ต ตัวจริงพร้อมสำเนา
4. รูปถ่าย 1.5-2 นิ้ว (พื้นหลังสีขาว) 1 รูป
5. หนังสือรับรองการทำงาน
6. เงินจำนวน 1650 บาท (กรุณาเตรียมเงินให้พอดี ทางสถานฑูตจะไม่ทอนเงินให้นะค่ะ)
7. ถ้าคนที่เชิญ เคยเชิญคนอื่น ทางสถานฑูตต้องการ จดหมายเกี่ยวกับรายละเอียดของ ผู้เชิญว่าเคยเชิญใครบ้าง ต้องการทราบรายชื่อและ นามสกุลของคนที่เคยเชิญไป กรณีของเป็ดแฟนไม่ได้เป็นคนเชิญ เค้าก้อจะถามด้วยว่าทำไมแฟนไม่ทำหนังสือเชิญเอง และแฟนต้องทำเป็นจดหมายบอกรายละเอียดว่าทำไมถึงไม่เชิญเอง
ตอนนี้เอกสารของเป็ดก้อส่งไปที่ทางสวิสแล้วค่ะ กำลังรออยู่ว่าจะได้วีซ่ารึเปล่า ไม่ทราบว่าจะนานแค่ไหน อ๋อ มีอยู่อย่างหนึ่งนะค่ะ เหมือนคุณ kwan ค่ะ คือค่าส่งไปรษณีย์ 800 บาท ems ส่ง 3 วันก็ถึงค่ะ
เอาใจช่วยทุกคนนะค่ะ ขอให้ได้วีซ่าค่ะ ถ้าเป็ดได้แล้วจะเขียนมาเล่าให้ฟังใหม่นะค่ะป้าพอล

**เท่าที่ตรวจดูเอกสารยื่นแสดงตามที่ผู้มีประสบการณ์ได้แจ้งมาข้างบนนี้
เอกสารบางอย่างคุณอย่างไม่ต้องใช้ค่ะเช่นรูปถ่ายคู่กับแฟนและครอบครัว รูปที่ต้องใช้คือรูปถ่ายของคุณ
ใบ health insuranceนี้ก็ไม่ต้องใช้ยื่น (เพราะแฟนคุณการันตรีให้คุณค่ะ
คุณ onuma นำเอกสารตามที่ระบุไว้ข้างบนไปยื่นเท่านั้น
**เอกสาร2.ใบลาโดยไม่รับเงินเดือนหนึ่งเดือน
5.ใบรับรองสถานะจากมหาลัยที่เรียนอยู่
นำติดตัวไปด้วยถ้าเผอิญต้องใช้

คุณ onuma ลองตรวจสอบใหม่อีกครั้งนะคะและอ่านจากที่นี่
การขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa ) ที่ผู้มีประสบการณ์เข้ามาเขียนบอกไว้
การขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa )
หรือคุณลองเสริ์ชค้นหาข้อมูลเก่าๆ
รอผู้มีประสบการณ์ข้ามาให้ข้อมูลคำตอบเพิ่มนะคะ
ขอเอาใจช่วยค่ะและถ้ามีปัญหาอะไรเข้ามาเขียนใหม่นะคะ

onuma

เข้ามาขอบคุณป้านะคะ สำหรับคำแนะนำและเอกสารต่างๆคะ ;D ขอให้ป้าสุขภาพแข็งแรงนะคะ อรจะสัมภาษณ์วันพฤหัสนี้แล้วคะ ยังเกร็งๆอยู่เลยอะ

pall

ขอบคุณมากค่ะและป้าขอเอาใจช่วยนะคะขอให้ทุกสิ่งทุกอย่างผ่านไปด้วยดี
ขอให้คุณอร ประสบกับความสำเร็จได้รับวีซ่ามาเที่ยวที่นี่ตามความตั้งใจ
อย่าเกร็งหรือหวาดวิตกกังวลกลัวอะไรนะคะ
ถ้าอย่างไรเข้ามาส่งข่าวเล่าถึงการสัมภาษณ์การขอวีซ่าเพื่อเป็นข้อมูลวิทยาทานแก่คนอื่นๆ

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

onuma

ป้าคะวันนี้อรไปฟังผลมาวีว่าผ่านแล้วคะดีใจมากเลยคะ ;D คุณแฟนก็ดีใจสุดๆเพราะก็หลายเดือนเหมือนกันที่ไม่ได้เจอกันอะคะ ขอบคุณมากคะป้า

pall

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับคุณอรที่ประสบความสำเร็จได้รับวีซ่าค่ะ
ถ้าคุณอรว่างช่วยมาเล่าที่ต้องการมาเที่ยวสวิตฯว่าต้องเตรียมเอกสารอะไร
เกี่ยวกับการสัมภาษณ์ เพื่อเป็นแนวทางการขอวีซ่า..
เป็นวิทยาทานแก่คนอื่นๆที่กำลังจะทำเรื่องการขอวีซ่า..
เป็นข้อมูลและเตรียมตัวพร้อมกับการขอวีซ่า..ขอขอบคุณคุณอรมากค่ะ
และขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะและขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ