การย้ายที่บ้าน

Previous topic - Next topic

นุช

คือเพื่อนกำลังหาบ้าน ตอนนี้อยู่ในตัวเมือง bern ถ้าย้ายไป heimberg หรือ steffisburg จะต้องเปลี่ยนหลักฐานอะไรบ้างเพราะ heimberg หรื่อ steffisbug ขึ้นกับ gemeinde thun ใช่หรือไหมค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0029 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะนุช

Gemeinde Heimbergอยู่ติดๆกับ Gemeinde Steffisburg
ซึ่งอยู่ทางตอนเหนือของStadt Thun แต่ละเขตจะเป็นอิสระปกครองตัวเอง
เรื่องการย้ายบ้านออกจากBern ไปยังที่อยู่ใหม่ไม่มีปัญหาอะไรยุ่งยากเลย
ถ้าเพื่อนของนุชได้บ้านเรียบร้อยแล้วก็จัดแจ้งเรื่องย้ายออกได้เลย

***ข้อสำคัญที่สุดในการแจ้งย้านบ้าน**
คือการจ่ายภาษีเขตที่อยู่ให้เรียบร้อยก่อน การทำแจ้งเรื่องย้ายบ้านไม่มีอะไรวุ่นวายมากมาย
แค่เพื่อนของนุชไปติดต่อที่Einwohnerkontrolle ไปบอกเขาว่าย้ายบ้าน
ถ้าเพื่อนของนุชจ่ายภาษีหมดเรียบร้อยแล้ว ไม่มีหนี้สินค้างเกี่ยวกับเรื่องนี้เขาจะให้
ใบHeimatschein และ  Niederlassungsbewilligung...แก่เรามา
หลังจากนั้นเพื่อนของนุชก็นำใบHeimatschein และ
Niederlassungsbewilligung....ที่ได้มา ไปแจ้งยังEinwohnerkontrolle
เขตที่เพื่อนของนุชย้ายไปอยู่ใหม่    หลังจากนั้น เขตที่ย้ายไปอยู่ใหม่
เขาก็จะเก็บใบHeimatscheinของเพื่อนนุชไว้
และจะออกใบNiederlassungsausweis ใบใหม่ให้เรามาว่าเพื่อนอาศัยอยู่ในเขตนี้
เพียงแค่นี้การย้ายเข้าย้ายออกก็เป็นอันว่า  เรียบร้อย

pall

คำตอบของป้าเป็นการแจ้งการย้ายออกและการแจ้งเข้า
 ของคนสวิสที่นี่
 ขอเอาคำตอบของเกตุมารวมในนี้เลย
 เพราะคำตอบของเกตุสำหรับคนที่ถือใบพำนักอาศัย

เกตุ

ย้ายคันโตนไม่รู้ต้องใช้เอกสารอะไรหรือเปล่านะคะ
 เคยแต่ย้ายเขตเฉยๆ ของเกตุใช้แค่พาสเบ
 ไปแจ้งที่เขตที่เราอยู่ขอย้ายชื่อออก
 พร้อมกับแจ้งที่อยู่ใหม่ แล้วเขาจะให้เอกสารการแจ้งย้ายมาค่ะ
  แล้วเราก็เอาไปแจ้งชื่อเข้าที่เขตใหม่ที่
 เราจะย้ายไปอยู่ค่ะ พร้อมกับพาสเบด้วย

ถ้าย้ายต่างเขตต้องแจ้งภายใน 10 วันค่ะ
  แต่ถ้าย้ายในเขตเดียวกันแจ้งภายใน 6 เดือนค่ะ
 ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่านะคะ
 บางที่อาจจะไม่เหมือนกันก็ได้
  เพราะของเกตุย้ายเข้ามาในเมืองต้องย้ายภายใน 10 วัน
 แต่เพื่อนที่ย้ายพร้อมๆกันเขาอยู่ในเมืองอยู่แล้ว
  แต่ย้ายบ้านใหม่ในเมืองเหมือนกันนี้ล่ะค่ะ
 เขามีเวลา 6 เดือนในการแจ้งย้ายค่ะ

เกตุ

มาเพิ่มเติมค่ะต้องจ่ายค่าแจ้งย้ายด้วย 20 ฟรังนะคะ บางเขตก็ต้องจ่ายทั้งสองที่ คือเขตที่เราย้ายออก 20 ฟรัง แล้วไปจ่ายตอนแจ้งย้ายเข้าเขตใหม่อีก 20 ฟรังค่ะ แต่บางเขตก็ไม่ต้องจ่ายตอนเราย้ายออก แต่จ่ายตอนย้ายเข้าค่ะ

ใบสำคัญคือใบพำนักเบนะคะ ไม่มีแจ้งย้ายไม่ได้ค่ะ

pall

ขอบใจมากจ๊ะเกตุสำหรับข้อมูลต่างๆ

เกตุ

แวะมาแก้ไขข้อมูลค่ะ เพราะเพื่อนเพิ่งไปแจ้งย้ายมาเมื่ออาทิตย์ที่
 แล้วค่ะ โดนปรับไป 50 ฟรัง เพราะแจ้งย้ายล่าช้า เพื่อนได้แย้งไปว่า
 เขตเก่าบอกว่าแจ้งย้ายได้ใน 6 เดือน แต่เขตใหม่บอกว่าทำงานไม่
 เหมือนกัน ที่นี่แจ้งย้ายภายใน 8 วัน ดังนั้นเพื่อนเสียค่าย้ายออกจาก
 เขตเก่า 20 ฟรัง และมาโดนปรับแจ้งล่าช้าที่เขตใหม่ 50 ฟรัง  ทางที่ดี
 ย้ายแล้วให้รีบไปแจ้งย้ายเข้า ย้ายออกเลยจะดีกว่า

ของเกตุแจ้งย้ายภายใน 10 วัน เกตุเพิ่งย้ายเข้าได้แค่ 2 วัน เขตบ้าน
 ใหม่มีจดหมายแจ้งมาให้ไปแจ้งชื่อเลย แต่บางเขตเขาไม่แจ้งนะคะ
 เพราะของเพื่อนก็ไม่มีจดหมายแจ้งเลย