สามีเสียชีวิต

Previous topic - Next topic

เพ็ญ

ได้แต่งงานอยู่กินกับชาวสวิส ที่เมืองไทยมา 18 ปี แล้วทราบว่าเขามีทรัพย์สินอยู่ที่สวิสจำนวนหนึ่ง ไม่ทราบว่าจะต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง หรือมีใครช่วยหาทนายให้ด้วย ขอขอบคุณ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0219 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเพ็ญ
 ข้อมูลที่คุณบอกมาน้อยไปค่ะ
 ไม่ทราบว่าสามีคุณได้ย้ายสำมะโนครัวออกจากประเทศสวิตฯมาอยู่ที่ประเทศไทย
 เป็นการถาวรหรือเปล่าคะ?และคุณได้สัญชาติสวิสหรือยัง?
 สามีคุณเสียชีวิตนานหรือยังและคุณทำเรื่องแจ้งไปยังพ่อแม่ญาติพี่น้องของสามีหรือยังคะ?
 และข้อสำคัญคุณแจ้งเรื่องเสียชีวิตไปยังสถานทูตสวิสในเมืองไทยหรือยัง?
 **คำถามของคุณ**
 ที่คุณบอกว่า
 ***แล้วทราบว่าเขามีทรัพย์สินอยู่ที่สวิสจำนวนหนึ่ง**
 สามีคุณได้ทำพินัยกรรมหรือมีหลักฐานแสดงยืนยันถึงทรัพย์สินส่วนนี้หรือเปล่าคะ?
 ทนายในประเทศสวิตฯมีราคาสูงมากค่ะจะคิดราคาประมาณCHF200กว่า- CHF  500/ชั่วโมง
 และการทำงานจะใช้เวลาพอสมควรดังนั้นต้องใช้เงินในจำนวนมากพอสมควร

เพ็ญ

เรียน คุณ
 สามีดิฉันไม่ได้โอนย้ายสำมะโนครัว มาอยู่เมืองไทย เขาใช้วีซ่า Non-O ต้องต่อวีซ่าทุกปี ส่วนดิฉันได้ 2 สัญชาติแล้ว เคยเดินทางไปสวิสกับเขาพบว่าตอนนี้เขาไม่มีญาติพี่น้องแล้วมีแต่ หลาน 2 คน และได้แจ้งพวกเขารวมทั้งสถานฑูตให้ทราบแล้ว
 ที่ดิฉันทราบว่าเขามีเงินอยู่ที่ธนาคารสวิสเนื่องจากมีการทำธุรกรรมโอนดอกเบี้ยมาที่เมืองไทยเสมอ
 เคยจะทำพินัยกรรมแล้ว แต่มีคนที่เป็นคนสวิสมาอยู่เมืองไทยเปิดสำนักงานกฎหมายได้บอกเขาว่าไม่จำเป็นเพราะแต่งงานตั้ง 18 ปี เงินจะมาเป็นของดิฉันโดยอัตโนมัติ สามีดิฉันเลยไม่ได้ทำพินัยกรรมเลย คิดว่าเขาคงจะไม่อยากให้เขาทำพินัยกรรมมั้ง
 ไม่ทราบว่า ดิฉันจะมีโอกาสได้เงินหรือเปล่าคะ หรือต้องจ้างทนายที่สวิส ต้องใช้เงินประมาณเท่าไหร่คะ ขอขอบคุณ  

pall

สวัสดีค่ะคุณเพ็ญ
 เป็นความเข้าใจผิดอย่างมากที่ชาวสวิสได้บอกสามีคุณเกี่ยวกับเรื่องพินัยกรรมนะคะ
 ถ้าสามีคุณทำไว้คุณจะไม่มีปัญหาภายหลังที่สามีคุณเสียชีวิต
 เพราะได้จัดการไว้เรียบร้อยแล้ว
 ลองเข้าไปอ่านที่นี่นะคะเขียนไว้ที่ทู้คุณนิได้ถามมาเกี่ยวกับมรดก
 หลังจากเจ้าของมรดกได้เสียชีวิตจะทำการแบ่งทรัพย์สินอย่างไร
 **ทู้หมายเลข214 หัวข้อสวัสดี คะ คุณ ป้า pall รบกวน อยากทราบเรื่องมรดก**
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0214&board=lifestyle

ได้อ่านข้อมูลที่คุณเขียนบอกมาให้พอรู้คร่าวๆเลยมีความคิดอยากแนะนำ
 เกี่ยวกับเงินในธนาคารในประเทศสวิตฯ

**ข้อความของคุณ**
 ดิฉันทราบว่าเขามีเงินอยู่ที่ธนาคารสวิสเนื่องจากมีการทำธุรกรรมโอนดอกเบี้ยมาที่เมืองไทยเสมอ
 **คำแนะนำ**
 คุณมีชื่อธนาคารของสามีคุณไช่ไหมคะ?ถ้ามีชื่อธนาคารและที่อยู่
 จะทำเรื่องง่ายขึ้นโดยไม่ต้องจ้างทนายโดยวิธีดังนี้
 ...คุณเขียนจดหมายไปยังธนาคารที่สามีคุณเป็นสมาชิกอยู่
 บอกเหตุผลถึงการเสียชีวิตของสามีคุณและคุณมีความประสงค์เกี่ยวกับเงินส่วนนี้
 และคุณอยู่นอกประเทศไม่สามารถเดินทางมาทำเรื่องยื่นคำร้องได้ด้วยตนเอง
 และบัตรธนาคาร(สามีคุณมีบัตรธนาคารในสวิสติดตัวตอนเสียชีวิตไหม)
 **เอกสารที่ทำเรื่องยื่น**
 ...สำเนาเอกสารแสดงถึงฐานะความสัมพันธ์ของความเป็นสามีภรรยา(ใบทะเบียนสมรส)
 ...บัตรประจำตัวประชาชนสวิสหรือหนังสือเดินทางสวิส
 ...ใบมรณะภาพของสามี
 ...บัตรธนาคารหมายเลข
 **ธนาคารสวิสจะเคร่งครัดมากกับความลับของลูกค้า
 ถ้าข้อมูลของคุณไม่ละเอียดหรือไม่มีน้ำหนักพอจะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้
 ถึงแม้จะจ้างทนายก็ไม่สามรถทำเรื่องยื่นร้องได้

**ถ้าคุณอยากจะว่าจ้างทนาย**
 การทำงานขึ้นอยู่กับการเดินเรื่องหรือเวลาที่ใช้
 ยอมรับค่ะว่าไม่สามารถให้คำตอบได้แน่ชัดแต่คิดว่าคงจะCHF1000ขึ้นไปค่ะ