News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<Chraepfli..กระเป๋าผัก>>>

Previous topic - Next topic

pall

หลังจากนั้นก็ตัดแป้งออกเป็นชิ้นสีเหลี่ยมตามรูปที่เห็น

pall

แป้งที่ตัดเป็นสีเหลี่ยม
 นำปลายซ่อมมากดให้แน่นติดกัน

pall

แป้งที่กดด้วยปลายซ่อมเรียบร้อยแล้ว
 จะมีลักษณะเหมือนกระเป๋าเพื่อใส่ผักที่ผัดไว้

pall

ใส่ผักที่ผัดไว้เรียบร้อยแล้ว

pall

นำมากดด้วยปลายซ่อมให้แน่นติดกัน
 เป็นอันว่าเสร็จสมบูรณ์

pall

**ถ้าใครคิดว่าวิธีแรกยุ่งยาก**
 ก็ทำได้แบบนี้นำผักที่ผัดแล้วนำมาวางใส่แบบนี้
 แล้วกดด้วยปลายซ่อมให้แน่นติดกันก็ใช้ได้

pall

ภาพที่เห็นหลังจากใช้ปลายซ่อมกดแป้งให้แน่น

pall

กระเป๋าผักที่ทำเสร็จเรียบร้อยแล้วรอการใส่เข้าเตาอบ
 จะทอดด้วยน้ำมันก็ได้ถ้าชอบ

**บางคนอาจจะทากระเป๋าผักด้วยไข่แดงเพื่อความสวยงาม**

pall

เปิดเตาอบด้วยความร้อน180องศาเปิดทิ้งไว้ประมาณ5หรือ6นาที
 เอาถาดปูด้วยกระดาษไขนำประเป๋าผักวางลงบนถาดเข้าเตาอบ
 ใช้เวลาอบประมาณ20นาทีนำออกมาเสิร์ฟได้

pall

เสิร์ฟพร้อมสลัดผัก

บางคนอาจจะดัดแปลนำแกงเขียวหวานหรือแกงKaหรี่
 มาใส่ลงในประเป๋าหรือทำเป็นถ้วยก็ได้ตามความคิดดัดแปลง

pall

คนที่ใกล้ชิดป้าจะรู้ดีว่าป้าเป็นคนที่ไม่ชอบการทำอาหาร
 และกินเพื่ออยู่จริงๆ...แต่ที่ลุกมาทำอาหารเมนูนี้ไม่ใช่อะไรหรอก
 อยากกินแป้งBlaetterteig....ที่สุด
 ตอนแรกคิดว่าจะเอาแต่แป้งเข้าเตาอบอย่างเดียวแล้วหล่ะ...
 แต่นึกไปนึกว่ามาผักเหลือเต็มตู้ที่ลุงชอบซื้อมา
 แต่ป้าไม่ค่อยจะทำอาหารเลย...
 ตอ้งแอบทิ้งไม่ให้ลุงรู้บ่อยๆ...
 วันนี้เกิดอารมณ์สุนทรีย์ขึ้นมา
 เลยลุกมาทำอาหารกระเป่าผักกินกับลุง
 อร่อยมากกกกกกกกกกกกกก
 ถ้าอาหารชนิดไหนที่ป้าทำได้แล้ว....
 ทุกคนต้องทำได้....เพราะเอาตัวป้าเป็นคนการรันตรี

เนื่องจากตัวเองเป็นคนสันหลังยาวกับการทำอาหาร
 และการกินอาหารอย่างมาก.....

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

เอ้....พายุ น้องXandra หอบเอาลมอะไรมาด้วยนะ ลูกบ้านหลังคาแดงถึงได้มีวาสนาเห็นฝีมือการทำอาหารของป้า ขนาดนิดยังเห็นแค่ข้าวผัด กับ มันผัด 5555555555

ป.ล. น้องแฝดฝากมาค่ะ
 น้องดาว "มามี้ขา หม้อใบนี้คุ้นๆนะค่ะ เหมือนเคยเห็นที่ไหน "
 น้องเดือน " อืมน่ากินจัง แต่เอ้ะ...มามี้คุณยายลืมทาไข่ค่ะ"

ปุ้ย

อิอิเมนูป้าก็แปลกดีนะค่ะ  เหมือนพายที่เค้าทำเป็นขนมเลยค่ะ หน้าตาน่ากินมากเลยค่ะ ต้องลองแน่ค่ะสตูรนี้ ขอบคุณมากๆค่ะป้า...