News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ทอดมันปลากราย

Previous topic - Next topic

ปุ้ย

เครื่องปรุง
 เนื้อปลากรายขูด 500 กรัมที่แช่แข็งหาซื้อใด้ที่ร้านเวียดนามหรือร้านไทย
 ใข่ไก่ 1 ฟอง
 ถัวมฝักยาวหั่นฝอย 1/2 ถ้วย
 ใบมะกรูดซอย 3 ช้อนโต้ะ
 น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา
 พริกแกงเผ็ด  1 ช้อนโต้ะ
 น้ำมันพืชสำหรับทอด  3 ถ้วย
 วิธีทำ.....ผสมเครื่องปรุงทั้งหมดเข้าด้วยกัน ใช้มือนวดจนเหนียว กะทะตั้งไฟให้ร้อน ไฟแรงปานกลาง  ปั้นเป็นก้อนกลมแล้วใช้มือแตะน้ำ แผ่เป้นแผ่นกลม เส้นผ่าศูนย์กลาง ประมาณ 3 น้ิว ลงทอดในน้ำมัน จนสุกเหลืองดี ตักขึ้นพักไว้ให้สะเด็ดน้ำมัน...
 ส่วนเครื่องปรุงอาจาด..
 แตงผ่าสี่หันหนา 1 ซม. 1 ถ้วย
 ถั่วลิสงโขลกหยาบๆ  1/2 ถ้วย
 พริกชี้ฟ้าแดง 1 เม็ด แกะเม็ดออกโขลกให้ละเอียด
 น้ำตาลทราย  1/2 ถ้วย
 น้ำส้มสายชู  1/2 ถ้วย
 ผสมน้ำตาล  น้ำสมสายชู  พริกชี้ฟ้าโขลก ใส่หม้อตั้งไฟ พอน้ำตาลละลาย  ทิ้งใว้ให้เย็น ตักใส่ถ้วย ใส่แตง โรยด้วยถัวลิสง  เสร็จแล้วก็เอาเข้าปากจะเคี้ยวๆก็อร่อยลิ้นอย่าบอกใครจุ้ๆๆ เดียวหมดแล้วจะเสียดาย..

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0075 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ปุ้ย

หมายเหตุเนื้อปลา ใส่เกลือด้วยนะค่ะ 1 ช้อนชาค่ะ  ขออภัยค่ะพิมม์ตกไปขอโทษจริงๆค่ะ..

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

แค่ละเมนู เรียกน้ำย่อยให้เต้นแด๋วในท้องเลยนะค่ะคุณปุ้ย อ่านแล้วหิวข้าวเลย55555555

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 สวัสดีจ๊ะปุ๊ย
 เมนูนี้ตอ้งผ่านกินไม่ได้
 ขอบใจมากจ๊ะปุ๊ยสำหรับเมนูอาหาร

นิด ( นิดแม่ลูกหมุสามตัว )

ป้าใช้โปร*เกษตรแช่น้ำให้นิ่ม แล้วมาปั่นใช้แทนเนื้อปลากรายได้ค่ะ อีกอันคือใช้ข้าวโพดปั่นผสมเครื่องเหมือนที่คุณปุ้ยบอก อร่อยเหมือนกันค่ะ

ปุ้ย

ป้าขาใช้เต้าฮู้ของใบโอ ที่มิกโกรก็ใด้ค่ะก้อนละ 3 แฟร้ง มีวางขายข้างชีสนะค่ะ แล้วทำเหมือนที่ปุ้ยบอกแต่ต้องนวดให้เหนียวนะค่ะ...