News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ไก่ต้มโค้ก

Previous topic - Next topic

ณภัสรา

ส่วนผสม
 ไก่ 1 ตัว
 โค้ก 1 ลิตร
 เกลือ 1 ช้อนชา
 เห็ดหอม (ถ้ามีน่ะ)

วิธีทำ
 ใส่โค้ก 1 ลิตรลงให้หม้อ รอให้เดือดนิดหน่อย แล้วใส่ไก่ที่เตรียมไว้ตาม
 ใช้ไฟอ่อน ต้มประมาณ 2-3 ชม.  แล้วค่อยใส่เห็ดหอมกับเกลือ แค่นี้ล่ะก็จะได้เมนู"ไก่ต้มโค้ก" แล้วล่ะ
 รสชาดน่ะ มันจะออกหนาวๆกลมกล่อม แล้วไก่ก็จะนุ่มน่ากินมากค่ะ
 (เดี้ยนรับรอง)55555

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0054 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ป้าเคยทำให้ฝ่านกินมาแล้วอร่อยมากจ๊ะขอบใจ
 สำหรับสูตรที่แบ่งปันกัน.

blacktea

คุณณภัสราคะ สวัสดีค่ะ
 ต้มไก่ทั้งตัวเลยเหรอคะ
 ต้องฉีกแข้งฉีกขาเขาก่อนหรือเปล่า
 หรือว่าเอาเฉพาะส่วนใดส่วนนึงต้มได้เปล่าคะ

maratee

เเหม ชาดำพูดน่ากลัวจังเลยอะ
 ต้องฉีกแข้งฉีกขาเขาก่อนหรือเปล่า  ฮิ ฮิ ๆ

ขอบคุณสำหรับสูตรน่ะคะคุณณภัสรา เเล้วจะลองดูน่ะคะ
 ทานกับอะไร ถึงจะเหมาะที่สุด คะ   ข้าว หรือ มันฝรั่งค่ะ?