News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Bake potato

Previous topic - Next topic

maratee

เตรียมมันฝรั่งก่อนน่ะคะ  ล้างให้สะอาด เเละนำไปห่อด้วยกระดาษฝอย  ต่อจากนั้นก็น้ำเข้าเตาอบ (ที่ตั้งความร้อนไว้เเล้ว)

200 c  ประมาณ ชัวโมงกว่าๆ ก็สุกคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0053 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

maratee

ระหว่างที่ มันฝรั่งอยู่ในเตาอบ  ก็เตรียมครีมสำหรับหยอดหน้า มันฝรั่ง  กันน่ะคะ

ครีมเฟรช
 เกลือ
 พริกไทย
 กระเทียม
 ต้นหอมเล็ก หั่นฝอย (มาราตีใช้ชนิดเเห้งที่อยู่ในขวด คะ )  

มาราตี

มาราตี

เมื่อกี้รูปไม่ขึ้น ลองอีกที น่ะคะ

มาราตี

นำทุกอย่าง ใส่ในถ้วยใบใหญ่ๆ

มาราตี

ผสมให้เข้ากัน

มาราตี

นำมันฝรั่ง ออกจากเตา  ผ่าตรงกลาง อย่าให้ขาด  เเล้วค่อยๆบีบ ให้ รอยผ่าเเยกออก

มาราตี

ตักครีมที่ผสม เครื่งปรุงเเล้ว ใส่ในมัน ที่ผ่าไว้

มาราตี

ทานกับสเต้ก เนื้อ เเละ ดื่มด้วยไวน์ ขาว เเบบ  ไหนก็ได้ตามชอบคะ

มาราตี

อีกรูปน่ะคะ (รูปก่อนไม่ชัด)

miko

สวัสดีและขอบคุณคะคุณ มาราตี เดี๋ยวลองทําดูท่าทางแฟน มิโกะจะชอบ

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ
 สวัสดีจ๊ะมาราตี
 ไม่ได้เจอกันนานแล้วสบายดีไหมจ๊ะ?
 ขอบใจมากสำหรับสูตรมันอบ
 ป้ากำลังจะคิดทำอยู่พอดีเลย
 มันอบแบบนี้อร่อยมาก.
 สูตรที่มาราตีบอกมาป้ายังไม่เคยทำเองเลย
 จะลองทำดูท่าทางอร่อยน่าดู

blacktea

เพิ่งเข้ามาค้นดูในห้องครัว
 เดี๋ยวจะทยอยทำนะคะ
 ตอนนี้ไดอดอยู่ค่ะ
 ขอบคุณสำหรับวิธีการทำค่ะพี่มาราตี

maratee

ช่วงนี้ มาราตีจัดคิว ไม่ค่อยลงตัว เลยค่ะ
 ถ้าลงตัวเมื่อไหร่เเล้ว รับรองว่า  จะ เอาสูตรอาหารอร่อย ๆ มาฝากกันอีก เเน่นอนค่ะ

มาราตี