News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ข้าวต้มสวิสโบราณ

Previous topic - Next topic

ซาลามี

มั่งดิ!  
 อ่านของใครฯมามากแล้วนะ ชักมันเขี้ยว
 วันนี้ซาลามี ขอนุยาดประเดิมครัว ด้วยสุตรอาหาร  
 สวิสแท้ ร้อยเปอร์เซนต์ ได้มาจาก คุณแม่สามี  
 สมัยโบราณเลยเชียวนะ รับรองตามอายุผุ้บอกสุตรนี่แหระ  
 แต่ขอออกตัวไว้ก่อนว่า สุตรที่ข้าพเจ้าทำนี้  
 มีความยืดหยุ่นในปริมาณของเครื่องปรุงได้ ตามแต่ใจผุ้เข้าครัว
 จะให้มากะเกณฑ็ เป็นกี่มากน้อยแน่นอนนั้น ยังมิเคยปรากฏ แฮ่ะ แฮ่ะ

อ่ะ หยุดพล่ามแระ มาฟังกันดีกว่า  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0044 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ซาลามี

เครื่องเครา และ วิธีทำ ข้าวต้มสวิสโบราณ

-> ข้าวสำหรับทำ Risotto (กะปริมาณกันเอง มากน้อยตามชอบใจ, ข้าวไทยใช้ไม่ได้ เพราะจะไม่มีความเหนียวหนุบหนับ)
 -> Wienerli กี่อันก็ได้ (ไส้กรอกชนิดนี้ เขาเรียกว่างี้แหระ "เวียน-เนอ-รี่" Original เป็นชื่อนี้เลย)  
 -> หัวมันดิบ นำมาขุด (กี่หัวก็ได้ อยากให้ข้าวต้ม มีความข้นมาก ก็ใช้มากหัวละกัน ปอกเปลือกก่อนขุดนะ)
 -> Lorbeerblatt 3-4 ใบ (ชอบกลิ่นของใบนี้ ก็ใส่โครมไปเลย หลายฯใบ)
 -> Nelken 3-4 ดอก (หรือใส่เช่นเดียวกะใบ Lorbeer ข้างบน)
 -> เกลือ, Maggi (แม๊กกี้) เค็มมากน้อย ใส่แล้วแต่ชอบ แต่ขอร้องอย่าใส่หมดขวด เค็มนะนั่นน่ะ!
 -> น้ำเปล่าสำหรับต้มข้าว (หาไม่ยากหรอก เปิดก๊อก ก็ได้แระ)

ข้าวและน้ำ นำตั้งไััฟ***** พอเดือด หรี่ไฟ ต้มต่อสักครุ่ สังเกตุพอเม็ดข้าวเริ่มนิ่ม***** ใส่หัวมันขุด ต้มต่อพอหัวมันสุก*****ใส่ Lorbeerblatt และ Nelken*****ใส่เกลือและแม๊กกี้ ชิมดุให้รสอร่อยลิ้น*****ใส่ Wienerli ต้มต่อสัก 2-3 นาที*****ตักใส่จานซุป หริอ กาละมัง***** เชิญนั่งโต๊ะ รับทานได้

ซาลามี

ฟามจริง มะค่อยอยากเขียนเมนุนี้หรอกนะคะ กัวชาวบ้านชาวเมืองรุ้โม๊ด
 ว่าชื่อเมนุยังโบราณขนาดนี้ แล้วคนเขียน จะขะหนาดหนัย..

แต่เป็นเพราะความอร่อยและราคาแสนจะประหยัด  
 เหมาะสำหรับผุ้มีสามีจอมตืด...แฮ่ะ แฮ่ะ
 และเห็นทีจะเหมาะสำหรับป้า Pall ด้วยแหระ ได้ข่าวว่า  
 หมดแรงข้าวต้มพอดี มิใช่หรือ อิ อิ

หร่อยไม่หร่อย โทษคนทำนะจ๊ะ ขอบอก
 อ้อ พริกป่นน่ะ ใส่ด้วยดิ อย่างอร่อยทีเดียวเชียว

ซาลามี

ใครชอบ หัวหอมใหญ่ ก็ใส่ด้วยพร้อม ข้าวและน้ำ ตอนตั้งหม้อแรกฯเลยนะจ๊ะ  
 เพราะ ข้าพเจ้า ไม่นับญาติกะหัวหอม มานานแล้ว

miko

ขอบคุณค่ะ คุณ ชาลามี่ เดี๋ยวลองทําดู ค่ะ วันนี้ก็ลองสูตรของคุณ ชาลามี่ เหมือนกันค่ะ แต่เป็น ข้าวเหนียวกับชาลามี่ อร่อยเหาะเลยค่ะ นึกไม่ถึงว่าจะกินกับข้าวเหนียวได้

ซาลามี

แน่ะ คุณ มิโกะ ดีใจด้วยค่ะ ศรีษะใสจังค่ะ ข้าวเหนียว เป็น ไทย ซาลามี เป็น ฝรั่ง ย่อมต้องเข้ากันได้แน่นอน  
 เดี๋ยวจะได้ไปหุงข้าวเหนียว สุตรคุณมาลาตี กินมั่ง แย๊บ แย๊บ

ซาลามี

เขียนชื่อผิด มาราตี ขอโทษนะจ๊ะ  

อ้อ ข้าวต้มโบราณที่ว่านั้น ถ้าชอบรสเข้มข้นนะคะ ใส่ Bouillon รสหมุ หรือ เนื้อ ก็ได้

pall

ยกนิ้วให้พี่ซาลามี่เลย
 เห็นเมนูอันนี้เชื่อแล้วหล่ะว่าแก่โบราณมากๆๆๆๆ
 ไปซื้อข้าวมาก่อนจะเอาเมนูนี้ลองทำให้ลุงกิน
 ถ้าแกบอกอรอ่ยป้าจะบอกว่าทำเองถ้าไม่อรอ่ยจะบอกว่า
 ซาลามี่บอกสูตรมา

ซาลามี่แน่ใจเหรอว่าเหมาะกับคนมีผัวจอมตืด
 แบบนี้ถ้ากินมากๆมิตืดไปกว่าเดิมเหรอ

miko

สวัสดีค่ะ คุณ ชาลามี่ และ ป้าจ๋าเสียงหวาน เมื่อวานทําข้าวต้มให้แฟนทาน แฟนบอกอร่อยเหมือนแม่เค้าทําเลยคะ ใส่ใส้กรอกเล็กๆยาวๆ ไม่ตัด (ใส้กรอกเล็กแพงเหมือนกันนะคะชื้อหนึ่งแพกได้ใส้กรอก สี่อัน สอง ฟรังช์กว่าแนะ)ใส่ลงไปในหม้อข้าวต้ม และตักให้แฟนทาน ทานเกียบหมดหม้อเลย หนูงี้ภูมิใจม๊ากเลย ขอบคุณๆชาลามี่ที่บอกสูตรนะคะ  ถึง....ป้าจ๋า เหมาะมากเลยค่ะหนูว่าเมนูนี้ เพราะแฟนหนูก็จอมตึดเหมือนกัน เวลาบอกเค้าว่าเค้าขี้ตึดเค้าบอกว่า ไม่ได้ขี้ตึดขี้เหนียว  แต่ว่า เงินทองเป็นของหาย้ากเวลามีเงินก็ต้องเก็บไว้ใช้เวลาจําเป็นเค้าบอกยังงั้น

ซาลามี

โห... คุณป้า Pall  จ๋า  
 เรียกชื่อเฉยฯดีกว่ามั๊งคะ คำว่าพี่ ยกให้คุณป้า เหมาะสมกว่าหรือป่าวเนี่ย!
 ชักไม่แน่ใจ ทำไปทำมา แก่กว่าใครเพื่อนหรือเรา หุ หุ  

มีแรงข้าวต้ม จกาเมนุใหม่นี้เมื่อไร โปรดมาคุยให้ฟังนะคะ ว่าคุณลุงเพิ่มเงินเดือนให้แม่ครัวเท่าไร?
 จะได้พาไปซื้อน้ำหอมลดราคา เพราะ ซาลามี มีตั๋วลด 15% ของ Loeb ใช้ได้ถึงสิ้นเดือนนี้ค่ะ

คุณมิโกะ  
 เก่งมากค่ะ ธรรมดาคนไม่มีฝีมือ ทำไงก็ไม่อร่อยนะคะ ข้าวต้มยี่ห้อนี้  
 จริงจิง ม่ายโกหก โกเจ็ด หรอกจ้า

maratee

มีคำถามถึงคุณ ซาลามี่ คะ

มันขูดนี่  ขูดยังไงคะ ขูดให้เป็นเส้นๆ  หรือ  ฝอยๆคะ?

พอดีจะลอง สูตรข้าวต้มของคุณน่ะ เเต่ไม่เเน่ใจ  เรื่องมัน คะ ว่า ขูดเเบบไหน  

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะคะ

มาราตี

ซาลามี่

จ้ะ คุณมาราตี

หัวมันขุด กับที่ขุดเนย หรือ ที่ขุดมะละกอนะคะ  
 ใช้ตรงส่วนที่เป็นรุใหญ่สุดน่ะค่ะ  
 โดนความร้อนหัวมันก็เละ "เกือบ" เป็นนื้อเดียวกับข้าวค่ะ

มาราตี

ขอบคุณค่ะ คุณซาลามี่

เเล้วจะส่งการบ้านในเร็วๆนี้ น่ะคะ

ซาลามี่

คุณมาราตี ทำทานกี่รอบแล้ว__อร่อยมั๊ยคะ?