News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ทำหลนปูมาฝากครัวสวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

นี่นะ

สืบเนื่องจากพลพรรคในสอนอกำลังฮิตทำหลนปูกันนี่นะเลยขอลอกสูตรเมย์ประเทศอังกฤษมาบ้าง ...  

มีดังต่อไปนี้
 1. ปูดอง
 2. กะทิ
 3. หอมแดง
 4. น้ำมะขาม
 5. น้ำตาลปี๊ป
 6. หมูสับ (ใส่ก็ได้ ไม่ใส่ก็ได้)
 7. พริกขี้หนู
 8. ข่า  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0025 ห้อง kitchen (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นี่นะ

ขอนำเสนอความอวบอั๋นของปูดองก่อนนะคะ

นี่นะ

วิธีการทำ
 1. หักปูออกเป็นส่วนๆ
 2. ตั้งกะทะใส่หัวกะทิ รอจนกว่ากะทิแตกมัน ใส่ข่า พริก หอมแดงลงไป  
 3. ใส่หมูสับ แล้วก็ผัดๆไปเรื่อยๆรอจนกระทั่งหมูสุกจึงใส่ปูดองลงไป  
 4. ตามด้วยหางกะทิ
 5. ปรุงรสด้วยน้ำมะขามเปียก, น้ำตาลปี๊ป ชิมรส  

นี่นะ

เวลาทานๆกับผักสดและคลุกกับข้าวสวยร้อนๆ  
 หอมอร่อยค่ะ

ป้าพร Stockholm

ป้าพร ตามมา ให้ปูน้อยหนีบมือจ๊ะ    ปูของหนูกิมมี่ สีม่วงสวยดี แถมพอสุกล้วก็ แดงสดใส   ปูสองสี อิ อิ        หนูกิมหลนได้  หน้าตาปูสีสดใสหน้า  หม่ำ มากจ๊ะ    

ป้าพรหนะ ไม่ได้กินปูเค็มมานานแล้ว  เจ็บใจ  เคยขบ ก้ามปูเค็ม ฟันบิ่นไปเลย หนะจ๊ะ  อิ อิ

pall

น่ากินมากเลยจ๊ะนี่นะ
 ตอนป้ายังกินอาหารมีชีวิตอยู่ยังจำได้ดี
 ตอนที่ป้าเป็นเด็กๆนิสัยแย่มากๆๆๆๆ
 ยังจำได้ดีตอนที่ป้ายังอยู่บ้านนอกๆๆๆๆๆๆๆ
 บ้านนอกสมัยก่อนทุรกันดารมากจะเข้าเมืองที
 ต้องนั่งเกวียนให้ควานลาก....ออกจากบ้านตี3
 และหยุดหุงข้าวเช้ากันเอาหม้อดินไป

สมัยก่อนใช้หม้อดิน....เลยก่อไฟที่ไหนได้สบายมาก
 ในแม่น้ำสมัยก่อนถ้าช่วงเช้าหนวดกุ้งจะลอยชูกันเป็นเเพเลย
 เอามือช้อนจับขึ้นมาตัวโตมาก
 เราจะกินกันสดๆๆๆๆและเวลาฝนตก
 พวกปูจะออกเดินกันยั้วเยี้ยไปหมด

เราจะเอามาต้มหักก้ามกินกัน
 กินต้มเปรตด้วยเกือบจะกลายเป็นเปรต
 กันเองคิดว่าคงมีคนรู้จักต้มเปรตกัน
 ชีวิตตอนเด็กๆ....สนุกมาก

น้องพรเราคงหัวอกเดียวกัน
 ตอนนี้ไม่กล้าขบอะไรต้องกินข้าวอ่อนๆ
 ค่าหมอง้างฟันแพงมาก

black tea

เมนูนี้ดูท่าทางจะเหมาะกับแม่ครัวหัดผัดอย่างชาดำ อิอิ
 เดี๋ยวต้องลองแล้วค่ะ

นิด

นี่นะ ขอบใจหลายๆ กำลังอยากกินอยู่พอดี ว่าแล้วก็ต้องเอาไปรองทำบ้างซะแล้ว ปูน้อยของพี่มันนอนรอในโหลมาหลายเดือนแล้ว