กรณีว่างงาน

Previous topic - Next topic

nana

สวัสดีค่ะป้าพอลค่ะหนูมีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะคือหนูมีแฟนเป็นคนไทยที่อยู่สวิสและกำลังทำเรื่องจดหมายเชิญไปที่นู่นค่ะ แต่หนูว่างงานมาประมาณหนึ่งแล้วค่ะแต่แฟนส่งเงินมาให้ทุกเดือนนะคะกำลังเรียนภาษาเยอรมันอยู่ค่ะ เรื่องที่จะรบกวนสอบถามคือ จะเป็นปัญหาไหมค่ะเกี่ยวกับการยื่นวีซ่า เนื่องจากหนูไม่ได้ทำงาน จึงจะไม่มีหนังสือรับรองการทำงานหนูกังวลมาก ๆ ค่ะและแฟนหนูจะให้ไปที่สวิสประมาณเดือนสิงหาคมควรทำเรื่องขอวีซ่าประมาณเดือนไหนดีค่ะ ขอขอบพระคุณคุณป้ามา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0195 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณนานา
 ไม่ทราบว่าคุณเคยมาสวิตฯมาก่อนหน้านี่หรือเปล่า
 ถ้าคุณเคยมาหลายหนแล้วการขอวีซ่าจะไม่ยุ่งยากเท่าไรนัก
 และได้วีซ่าได้ไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนคนที่ขอวีซ่ามาครั้งแรกแต่
 เท่าที่อ่านดูคิดว่าคงเป็นการขอวีซ่าครั้งแรกของคุณ
 เกี่ยวกับเอกสารหนังสือรับรองการทำงานของคุณไม่มีตามที่สถานทูตต้องการ
 แต่แฟนคุณจะเป็นผู้รับรองค่าใช้จ่ายความเป็นอยู่ของคุณทั้งหมด
 ดังนั้นคิดว่าคงจะไม่เป็นปัญหาเท่าไรนัก
 ระยะเวลาการขอวีซ่าเท่าที่เห็นของแต่ละคนจะไม่เหมือนกันเท่าไรนัก
 คิดว่าคุณควรทำเรื่องขอวีซ่ามาเที่ยวที่นี่ประมาณสัก3เดือน
 ถ้าคุณคิดจะมาเดือนสิงหาควรเริ่มทำการขอวีซ่าตอนนี้เลยค่ะ

หลักฐานรายละเอียดข้อมูลประสบการณ์ของแต่ละคนคุณลองเข้าไปอ่านที่นี่นะคะ
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0041&board=lifestyle

รอคนอื่นที่มีประสบการณ์เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ
 ขอขอบคุรล่วงหน้าค่ะ

nana

ขอบพระคุณป้า pall มาก ๆ ค่ะ