News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ส่งของจากสวิสกลับเมืองไทย

Previous topic - Next topic

น้องต่ายค่ะ

มีเรื่องปรึกษาค่ะ พอดีพี่สาวน้องต่ายกำลังจะกลับเมืองไทยค่ะ อยากทราบว่า มีใครพอจะรู้จัก บริษัทส่งของกลับเมืองไทย ทางเรือ หรือทางเครื่องบินก็ได้ค่ะ แต่อยากได้ที่ราคาถูกหน่อย เพราะว่าน้ำหนักของตอนนี้ที่ต้องการส่งกลับประมาณ 70 กิโลค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0969 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะ น้องต่าย

เรื่องการส่งของกลับเมืองไทยยอมรับว่าไม่มีประสพการณ์  
 แต่เห็นจากคนรู้จักเขาส่งของกลับเมืองไทย  
 ทางThai Cargo  
 ซึ่งเป็นCargoของสายการบินไทยค่ะ  

นี่คือLink ของสายการบินไทย  
 ลองติดต่อสอบถามดูว่าราคา  

http://www.thaicargo.com/zurich.asp  

และลองไปสอบถามSBB Cargo  
 ลุงเคยส่งของผ่านSBB Cargo  
 และลงเรือที่Rotterdam ไปเมืองไทย  
 แต่นานมาแล้วไม่ทราบว่าราคาเท่าไร  
 หรือยังทำอยู่หรือเปล่า  
 ลองไปสอบถามเรื่องนี้กับSBBดูนะคะ  

ป้าไม่ทราบว่าทางPostยังทำเกี่ยวกับการส่งของ
 แบบนี้หรือเปล่า..และไม่ทราบราคา(คิดว่าคงแพงมาก)

รอให้คนเข้ามาช่วยตอบดีกว่า
 ถ้าคนที่เคยทำจะได้ให้ข้อมูลที่ถูกต้องกว่า
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

ส่งที่อื่นไม่ทราบ  แต่ถ้าส่งที่โพสนะคะ ต้องแพ็คกล่องละไม่เกิน 30 โล คิดสามสิบโล แบบธรรมดา 189 ฟรังซ์ แบบเอ็กเพรส 327 ฟรังซ์  คงแพงไปเนอะ (พอดีมีรายการอยู่กับมือนะคะ)

ปุ้ย

วันนี้ปุ้ยไปส่งของที่โพสค่าส่งแพงมากขอบอก....ปุ้ยส่งชาไปให้น้าที่เมืองไทยน้ำหนัก 2กิโลราคาค่าส่งต้ีง 50 แฟร้งตกใจนึกว่าฟังผิด..เลยถามไหม่อีกทีคำตอบเหมือนเดิม..เหอะๆจะเอากลับก็ไม่ใด้แพ็กลงกล่องเรียบร้อย...ต่อไปนี้ส่งเป็นเงินไปให้เค้าซื้อเองที่เมืองไทยจะถูกกว่าที่นี้ตั้งเยอะ...เสืืียดายค่าส่งจังเลยกว่าจะถึงอีกตั้ง 3 อาทิตยํโน้นเลย...นีคือประสพการณํครั้งแรกและครั้งสุดท้ายที่ส่งของค่ะ...

แม่น้องติ๊ดตี่

คุณปุ้ยค๊า  มาแจมเรื่องนี้ด้วยคะ  เพราะเคยโง่มาแล้ว  เลยไปขอใบรายการค่าธรรเนียมจากโพสมา  เคยโง่มาหลายปี  ยิ่งเห็นยิ่งโมโหเลยค๊า  อัตราค่าธรรมเนียมเนี๊ย  50 จริงค๊า เพราะเกินสองกิโล  ถ้าเกินแค่ 1 กรัม  มันคิดเป็นสามกิโลเลย  ชาคุณปุ๊ยเกินไปมากว่า 1 ขีด  555  เพราะถ้าแค่สองกิโล  43 ฟรังซ์  เห็นม่ะเจ็บใจเนอะ รู้งี๊ส่งสามกิโลเลย   แต่เวลาถึงนะคิดว่าประมาณอาทิตย์นึงนะคะ  เจ้าหน้าที่มันพูดเผื่อละคะ  เพราะบางทีโพสอาจจะช้าที่เมืองไทย  เกี่ยวกับพวกศุลกากรที่เมืองไทยจะตรวจของอีกทีนะคะ  ถ้าฟลุ๊กไม่ตรวจอาจจะนำจ่ายเร็ว  อันนี้ไปขุดถามมาหมดเลยเพราะเจ็บใจที่เสียค่าโง่  แถมเจ้าหน้าที่เมื่อก่อนมันไม่ยอมบอกถึงผลประโยชน์ของเราเลย  มันคงคิดว่าเราหัวดำมั้ง  หรือไม่ก็คิดว่าไม่ใช่เรื่องของมัน

บอกให้คุณปุ้ยกรี๊ดดดดด  อีกรอบถ้าส่งแบบเร็ว ๆ นะคะ ไม่เกินสองกิโล  53 ฟรังซ์ค๊า.............555(เจ็บใจเนอะ)   ถ้าเกินสองกิโลแบบเร็ว  ๆ 67  ฟรังซ์

ปุ้ย

กรี้ดดดดด เสียรู้อีกแล้วครั้งแรกก็โดนเต็มๆเลยค่ะคุณแม่น้องติ้ดตี่..เจ็บใจจริงๆและที่เจ็บใจมากกว่านั้นคือฟังเค้าพูดไม่รู้เรื่องค่ะ...แบบว่าเค้าใจที่เค้าพูดเป็นบางคำค่ะ..ก็เลยต้องเสียค่าโง่ไปตั้งเยอะเลย..เจ้าหน้าที่เค้าก็คงพยายามบอกปุ้ยแหละ..แต่ปุ้ยไม่เข้าใจดีพอค่ะ..กรี้ดดดดดค่ะที่โ้ง่..พยายามมากเลยที่จะเรียนภาษาเยอรมันแต่ความจำไม่ดีค่ะ...ตอนนี้เปลียนใจแล้วค่ะตอนแรกคิดว่าจะไม่ส่งอีกแล้วของกลับไทย..ขอบคุณ คุณแม่น้องติ้ดตี่มากเลยค่ะที่อธิบายเรื่องค่าธรรมเนียมจากโพส...ตอนนี้ปุ้ยเค้าใจแล้วค่ะ..ก่อนส่งปุ้ยต้องชั้งมี่บ้านดูก่อนดีก่วากันพาด 555...

น้องต่ายค่ะ

เสียรู้ไปเรียบร้อยแล้วค่ะ เพิ่งไปส่งเมื่อเช้าที่โพส ของยังหนักไม่ถึง 40 กิโล เลย โดนชาร์จตั้ง 430 กว่าฟรังค์ เค้าน่าเกลียดมากนะ ตอนแรกใส่กล่องใหญ่ไป เค้าบอกให้แยกเป็นกล่องเล็ก 2 กล่อง เฮ้อ.. แล้วยงต้องเขียนรายละเอียดของทุกอย่างในกล่องด้วย ไม่งั้นอาจโดนชาร์จอีกตอนรับของ โหย เขี้ยวมากกกค่ะ ขอบอก แต่ยังงัยก้อขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ทุกคนที่ช่วยตอบคำถามนะคะ