อยู่สวิส ได้ปีกว่า ถือ บี อยู่ สามารถ กลับ เมืองไทย ได้นานสุดเท่าไหร่

Previous topic - Next topic

เจนจิรา

ต้องการกลับเมืองไทยค่ะ เพราะสับสนในจิตใจ จะทำอะไรดี ภาษาฯก็ไม่ดีขึ้นพอที่จะหางานได้ ก็เลยกะว่าจะกลับเมืองไทยไปหาอะไรเรียนสักระยะแบบเป็นครอส สั้น ๆ เพื่อนำมาใช้ที่นี่ได้  
 ก็ยังไม่รู้ว่าจะไปเรียนอะไร อย่างไรพวกพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
 ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0956 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณเจนจิรา
 เข้าใจถึงความรู้สึกดีค่ะว่าคุณสบสนแค่ไหน
 ป้าเคยผ่านจุดนี้มาแล้วเชื่อค่ะว่าทุกข์ใจมากจริงๆ
 สิ่งแวดล้อมมีส่วนที่ทำให้เราทุกข์ใจสุดๆด้วย
 เดี๋ยวรอคนที่เขาทีความรู้ทางด้านกม.เข้ามาช่วยตอบนะคะ
 ยอมรับว่าไม่มีความรู้ทางด้านกม.เลย

ถ้าคุณรู้สึกว้าเหว่ทุกข์ใจ
 แวะเข้ามาคุยกันในนี้ได้นะ
 ถือว่าบ้านนี้เป็นบ้านของพวกเราคนไทยทุกคนในสวิตฯ
 เข้ามาคุยกันได้ทุกอย่าง
 ทุกๆคนในนี้ล้วนแต่มีความจริงใจและช่วยเหลือกันอยู่แล้ว
 อย่านั่งทุกข์ใจหรือกลุ้มอยู่คนเดียว
 ช่วงนี้อากาศทำให้เราเกิดอารมณ์Depression
 มากที่สุด  ความเครียดเป็นอันตรายมากค่ะ

เอาใจช่วยและรอคำตอบจากคนที่รู้กม.
 ที่จะเข้ามาช่วยตอบ
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เจนจิรา

ขอบคุณป้าพอลมากค่ะ ที่เข้ามาให้กำลังใจ โดนใจจริงๆ

อย่างไร รอคำตอบอยู่นะค่ะ เพราะอยากจะกลับอาทิตย์หน้านี้แล้ว แต่อยากทราบว่า บี เราจะขาดหรือไม่อย่างไร  เพราะถ้าอยู่เมืองไทยนาน อาจจะกลับเข้าไปทำงานบริษัทฯเดิมสักพัก และ ก็หาเรื่องเรียนอโรม่าไปด้วย เผื่อกลับมาสวิส จะได้ใช้หากินได้ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ

ต๋อย

ต๋อยก็คุยกับแฟนเรื่องนี้เหมือนกัน
 ว่ามีพาส บี แล้วอยากกลับเมืองไทย
 อยู่ได้นานแค่ไหน

อยู่ได้นานเท่าที่ พาสบี ยังไม่หมดอายุ
 แต่อย่าลืมว่า เราต้องไปต่อพาสบี ก่อนวันหมดอายุ 3-4 สัปดาห์
 เวลาเข้าเมืองสวิส พาสบีเราไม่มีปัญหา ไม่หมดอายุ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา  นี่เป็นความคิดของตัวเองน่ะค่ะ  ยังไม่ได้กลับนานๆ จริง

รอคนที่รู้มาตอบดีกว่าเนอะ  

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ ขอตอบเท่าที่ทราบนะyค๊ะเพราะยังไม่มีประสบการณ์เอง
 กลับเมืองไทยได้นานสุด สาม เดือน แต่ถ้าหากมีความจำเป็นต้อง
 อยู่นานเกินกว่าสามเดือน ให้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ เมืองที่อยู่ค่ะ ว่าเรา
 เรามีธุระจำเป็นต้องอยู่กี่เดือน แต่ไม่ทราบจริง ๆ ว่าแจ้งเค้าแล้ว
 เค้าจะอนุญาตตามที่เราแจ้งไปหรือไม่ ยังไงลองสอบถามไปนะค๊ะ

บัวขาว

คิดว่าอยู่ได้นานจนถึงหมดอายุค่ะ เพราะเวลาเขาตรวจก็ไม่เห็นตรวจอะไรมาก คิดว่าบัตรบี ก็เหมือนบัตรประชาชนค่ะ ก็บัตรบี ไม่ใช่วีซ่านี่นา อืม....