มีธุรกิจเล็กๆอะไรในสวิสที่เราสามารถทำเองที่บ้านได้บ้างคะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

ได้เข้าไปอ่านเรื่องธุรกิจสบาแล้วเห็นคุณปุ้ยทำเองที่บ้านน่าสนใจมากเลยค่ะ อ้อมเองก็กำลังคิดอยู่ว่าเราจะสามารถสร้างรายได้จากธุรกิจเล็กๆที่บ้านอะไรได้บ้าง ..อยากรู้ว่าคนไทยที่นู่นสร้างรายได้จากตรงไหนบ้างนอกจากทำงานนอกบ้าน ..เพราะงานที่นู่นคงไม่ได้หาง่ายๆ จะดีกว่าถ้าเราทำอะไรเล็กๆที่บ้าน ..บ้านที่อยู่เป็นแฟลตค่ะ ..ใครมี idea อะไรดีๆแนะนำด้วยนะคะ ..ขอบคุณค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0954 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

อยู่แฟลตที่นี่จะทำอะไรไม่ใช่ของง่ายเลยอ้อม  
 เพราะที่นี่มีกฎระเบียบมากมาย  
 ตามความคิดของตัวเอง...(ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วย)  
 ยอมรับว่าไม่มีประสพการณ์ไม่เคยเช่าแฟลตอยู่  
 งานอดิเรกบางอย่างเราต้องระวังด้วย  
 ว่ารบกวนเพื่อนบ้านหรือไม่หรือเพิ่มรายจ่าย  
 ทางด้านNK หรือเปล่า  
 เพราะข้อนี้สำคัญมาก  
 คนสวิสรักความเป็นส่วนตัวมากๆ  

รอคนอื่นที่รู้ดีกว่าป้ามาช่วยตอบดีกว่า  
 ยอมรับว่าไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย

สวัสดีค่ะ

คิดว่าน่าจะเริ่มจากอะไรที่เราทำได้ ลองคิดสิว่าคุณมีความสามารถ
 ด้านไหน เป็นพิเศษหรือเปล่า ถ้าไม่มีจะสร้างได้ไหม เช่น การตัด
 เย็บ  หรือคุณไม่มี หรือไม่สามารถสร้างได้ ก็เริ่มจากงานรับจ้าง
 ทำความสะอาด อันนี้ดูจากหนังสือพิมพ์ท้องถิ่น เลือกที่ใกล้บ้าน
 หรือดูจากประกาศที่เค้าติดที่หน้าร้านขายของ

แนน Schuuuuuulmädchen

เคยเห็นถามเรื่องงานไว้ ลองสมัครกับบริษัทต่างชาติที่เข้ามาเปิดในสวิสดูสิคะ มีพี่คนนึง ทำเกี่ยวกะการเงิน บอกว่าในบริษัทก็ใช้แต่ภาษาอังกฤษ ส่วนเยอรมันก็ใช้ในชีวิตประจำวัน

แก้ว

ขอรบกวนถาม และขอคำแนะนำจากคุณแนน  ไม่ทราบว่าเราจะหารายชื่อ บริษัทต่างชาติที่มาเปิดในสวิสได้อย่างไร เพราะตัวเองก็จบด้านการเงิน การตลาดมา  แต่สมัครงานไม่เคยได้ เพราะถนัดแต่ภาษาอังกฤษ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

vava

สวัสดีคะ วา เป็นพยาบาลเมืองไทย  ต้องการทำงานที่สวิส   ต้องทำอย่างไรบ้างคะ  ( แฟน อย่เมือง Fribroug  คะ ) ขอบคุณคะ