คนไทยที่อยู่ในสวิสประมาณเท่าไรคะ

Previous topic - Next topic

smilegirl,St Gallen

ที่แต่งงานและทำงานที่นี้

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0946 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณsmilegirl,St Gallen
 เป็นคำถามที่ตอบไม่ได้ว่ามีคนไทยจำนวนเท่าไรที่แต่งงาน
 หรือทำงานที่นี่
 คนไทยที่มาอยู่ที่นี่มีทั้งแต่งงานและไม่แต่งงงาน
 มีทั้งได้สัญชาติแล้วและมีทั้งได้ใบพำนักถาวร
 เมื่อ30ปีที่ผ่านมาคนไทยยังไม่มากยอมรับว่าจำตัวเลขไม่ค่อยได้
 แต่คิดว่าไม่กี่พันคน
 ปัจจุบันคิดว่าคงจะเป็นหมื่นกว่าคนขึ้นไป
 เราจะเห็นว่าไม่ว่าจะไปที่ไหนจะเจอแต่คนไทย
 ถ้าคุณsmilegirl,St Gallenไปทำบุญที่วัดสมเด็จย่า
 จะเห็นคนไทยมากมายเหมือนอยู่ที่เมืองไทยเลย
 รอคนอื่นมาเขียนบอกจำนวนคนไทยที่อยู่ที่นี่ด้วย

miko

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ  
 3หมื่นกว่าเชียวเหรอ  
 เป็นยอดจำนวนคนไทยที่มาอยู่ที่นี่สูงพอสมควร  
 ถ้านำคนไทยมาอยู่รวมกันจะมากกว่าเขตที่ป้าอยู่เสียอีก  
 เขตที่ป้าอยู่มีจำนวนพลเมืองประมาณ11,500คน  
 ขอบใจมากจ๊ะสำหรับข้อมูล  

smilegirl St.Gallen

ขอบคุณมากเลยนะคะสำหรับข้อมูล แต่ก้อยังไม่แน่ใจคะ แต่ได้ยินประมาณ 10000 คน ในปี่ 2003 แต่ตอนนี้หนูว่าน่าจะมากกว่า  หรือ ประมาณ 30000 คน 2005 ประมาณนี้ แต่เอาแน่ไม่ได้นะคะ.ถ้าใครมีข้อมูลบอกด้วยนะคะ.
 ที่นีSt.Gallen หนูเห็นคนไทยเยอะมาก แต่ไม่รู้เท่าไหร รู้แต่ว่าทุกที่ที่คุณไปคนไทยทั้งนั้นค่ะ.บางคนก้อยิ้มให้หนูก้อยิ้มตอบคะ. ร้านอาหารไทยที่นี้ประมาณ 10  ร้านได้มั้งคะ รอบที่หนูอยู่St.Gallen แต่ว่าแพงมาก ต้มยำปลา ประมาณ 28 chf.St.Gallenอาหารไทยแต่ละอย่างไม่เท่ากัน ประมาณ 19-28 เงินสวิส นะแต่ได้ยินฝรั่งพูดกันว่าแพงมากถ้าเทืยบกับอาหารสวิส.แบบว่ามาใหม่นะหนูไม่ค่อยรู้.. แต่ว่าเวลาหนูไปร้านเอเชีย ขอบอกว่าผักแพงมาก. คึดถึงผักบ้านเราจัง.ถูกมากมากๆ.

smilegirl St.Gallen

ขอบคุณ คุณป้าพอล มากนะค่ะที่ให้ข้อมูลมา และ มิโกะ ด้วย

แม่น้องติ๊ดตี่

เท่าที่ทราบจากสมาคมหญิงไทยเพื่อหญิงไทยนะคะ  ข้อมูลที่เช็คได้คือ  คนไทยที่อยู่ในประเทศสวิตเซอร์แลนด์ประมาณหนึ่งหมื่นคนนะคะ ตามที่มีเอกสารการพำนักอยู่อย่างถูกต้องนะคะ  เป็นข้อมูลปี 2003  แต่ว่าไม่น่าเชื่อว่าจะเพิยงสองปีจะเพิ่มมากเป็นอีกตั้งสองหมื่น เป็นสามหมื่น พันสองพันอาจจะเป็นไปได้ แต่ว่าทุกอย่างอาจจะเป็นไปได้เนอะ

Aem

Was dee ka ,I'm live in Lausanne 3 year now with my family i want to have thai friend in lausanne ,Welcome anyone na ja ,