ผ่านเข้ามาทักทายป้า pall และพี่ๆ เพื่อนๆทุกคนค่ะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

อ้อมเพิ่งกลับมาจากกรุงเทพ เรื่องวีซ่า อ้อมคงไม่มีปัญหาค่ะ เพราะพอผ่านสัมภาษณ์แล้วได้ใบการันตีมาส่งไปให้แฟนจัดการเรื่องที่นู่นแล้ว..ตอนนี้ก็รอทางสวิสเค้าตอบรับมาอย่างเดียว แฟนบอกว่าไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ ..สถานฑูตสวิสที่นี่มีแต่คนบอกว่าเค้าค่อนข้างเคี่ยวค่ะ ..มีหลายคนเหมือนกันที่วีซ่าไม่ผ่านสงสารเค้าเหมือนกันค่ะ ..บางคนมาไกลจากสกลนครมีแฟนคนสวิสมารับรองด้วยตัวเองแต่ยังไม่ผ่านเลยค่ะ ..งงมาก!!  ส่วนตอนนี้อ้อมก็เริ่มเตรียมตัวแล้ว เก็บของ เตรียมเสื้อผ้าสำหรับอากาศหนาวที่นู่น เพิ่งไปซื้อเสื้อกันหนาวแบบ sport แบบกันน้ำด้านนอก เป็น wool ข้างใน ยี่ห้อ northface ที่มาบุญครองชั้น 1 ..ราคาก็แพงเอาการ..หมวก..ถุงมือ ก็พร้อมแล้ว ..ส่วนเสื้อผ้าบ่างส่วนกำลังจะส่งไปทางเรือ ประมาณ 10 kg กว่าจะถึงตั้ง 1 เดือนแน่ะค่ะ ต้องจ่ายประมาณ 1,800 บาท ..ถ้าจะให้เอาใส่กระเป๋าไปสงสัยน้ำหนักเกินแหงๆ ..ตื่นเต้นจังเลยค่ะ ..จะได้กลับไปสวิสอีกครั้ง..คุยกับแฟนทุกวันก็ยิ่งคิดถึงทุกวัน ..แม่สามีก็ฝากแฟนมาบอกว่าคิดถึง ให้กลับมาเร็วๆ ..ดีใจจังค่ะ ..รู้สึกว่าตัวเองโชคดีจัง ..หวังว่าไปสวิสคราวนี้คงมีโอกาสได้ไปสวัสดีป้า pall ที่ bern บ้างนะคะ ..ถ้าไม่ได้ website ของป้าและคำแนะนำที่ดีๆจากพี่ๆ เพื่อนๆใน webนี้ช่วย ..คงคิดมาก หัวแตกจนถึงวันนี้แน่เลยค่ะ ..ขอบคุณทุกคนอีกครั้งนะคะ ..แล้วจะผ่านเข้ามาทักทายเรื่อยๆค่ะ ..สวัสดีค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0933 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
 ดีใจด้วยที่ได้รับข่าวดี
 และเอาใจช่วยขอให้เรื่องทุกอย่างเรียบร้อย
 ช่วงนี้ป้าไม่อยู่บ้านเลย
 ออกเที่ยวและไปเดินเขาตลอด
 ดีใจที่เวบไซด์นี้มีประโยชน์
 ช่วยคนมีปัญหาเข้ามาสอบถาม
 ต้องขอขอบคุณคนที่เข้ามาช่วยตอบปัญหาต่างๆ

อ้อม

สวัสดีค่ะ ป้า pall ดีใจจังค่ะที่ได้ยินว่าป้ากำลังมีความสุขกับการเดินทางท่องเที่ยว..เดินเขาที่สวิสคงสนุกน่าดูเลยนะคะ ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ได้ยินว่าอากาศที่นู่นเริ่มจะหนาวแล้ว ..เป็นห่วงป้าค่ะ ..กับการช่วยตอบคำถามอันไหนที่อ้อมพอจะรู้ก็พอจะช่วยตอบได้บ้าง นึกถึงตอนที่อ้อมเองมีปัญหาแล้วอยากให้คนมาช่วยแนะนำ พอมีใครให้คำปรึกษาก็รู้สึกดี ก็เลยช่วยๆเค้าไปน่ะค่ะ ..คิดว่าคงเป็นประโยชน์กับเค้าบ้างเหมือนตอนที่ป้าและพี่ๆช่วยอ้อมไงคะ ..

jeep

สวัสดีค่ะ ส่งของทาง DHL ก็ไม่แพงอย่างที่คิดน่ะค่ะ คุณแม่ของจิ๊บส่งหนังสือมาให้หนัก 25 กิโล 5000 บาท  1อาทิตย์ได้ ถ้าเป็นข้าราชการได้ลด 25%ค่ะ

ทิรามิสุ

แนะนำว่าเสื้อแจ็คเก็ตไม่ต้องซื้อมาเยอะนะคะ ให้มาซื้อที่นี้ดีกว่า เพราะคุณภาพเหมาะกับสภาพแวดล้อมนะคะ แล้วที่นี้ราคาไม่ได้แพงมาก เพราะมีช่วงลดราคาเยอะค่ะ  
 ช่วงนี้ให้เตรียมหั่นข่า ตะไคร์ใบมะกรูด ตากแห้งไว้นะคะ น้ำหนักจะได้เบาๆๆ เพราะเวลามานี้ ใหม่ๆๆ จะซื้อพวกนี้ไม่ลง มันแพง เพราะเราคิดเป็นเงินไทย พวกคนอร์ก้อนทั้งหลาย เอามาด้วยค่ะ ประหยัดไปได้เยอะเลย พวกน้ำพริกหาซื้อไว้ พวกซองโลโบ้สำเร็จรูปทั้งหลายซื้อมาด้วยนะคะ อย่างน้อยได้ทำให้ที่บ้านสามีทาน  
 อ่อ ตอนมาครั้งแรก หอบหม้อข้าวมาจากไทยด้วยค่ะ เอาแบบสารพัดประโยชน์ ถ้าหอบมาได้ควรจะหอบมานะคะ ที่นี้มันแพง เสื้อผ้าไม่ต้องหอบมาเยอะ เพราะเดียวเราก็ต้องซื้อใหม่อยู่เรื่อยๆๆ เป็นผู้หญิง ยังไงก็อดซื้อไม่ได้ค่ะ รองเท้ามาซื้อที่นี้ดีกว่า มันไม่กัดเท้าเลย เอามาแค่รองเท้าผ้าใบสวยๆๆ จากเมืองไทยสัก คู่สองคู่ก็พอค่ะ