News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

what is a good bank in thailand ?

Previous topic - Next topic

อ้อม

สวัสดีค่ะ คุณ smilegirl ..อ้อมก็พอจะเข้าใจอยู่บ้างว่าพูดเยอรมันไม่ได้มันอึดอัดยังไง อ้อมเคยไปเยี่ยมแฟนที่สวิสอยู่ประมาณเกือบ 2 เดือน รู้เลยว่าอึดอัดยังไง..กลับมาก็เลยเริ่มเรียนแต่มันต้องใช้เวลาอ่ะค่ะ แค่ 30 ชม. ที่อ้อมเรียนมันไม่ไปถึงไหนเลย ..อ้อมก็เหมือนกันทีภาษาอังกฤษเงี้ยคล่องเลย เพราะใช้ภาษาอังกฤษทำงานทุกวัน ..มีหนุ่มๆอเมริกันมาชอบยังบอกเลยว่าภาษาอังกฤษอ้อมสำเนียงเหมือนผู้หญิงอเมริกัน แต่อ้อมก็ดันไม่ชอบเค้า ดันมาหลงรักหนุ่มสวิส เลยต้องอดทนเรียนภาษาเยอรมันใหม่เลย ..เฮ้อ!!! ..ยังไงเป็นกำลังใจให้คุณ smilegirl นะคะ ..แล้วสักวันเราจะมาคุยกันที่นี่เป็นภาษาสวิส-เยอรมัน..ok มั้ยคะ ? ...5555

อ้อม

ถึงคุณ jeep ค่ะ ดีใจที่เจอคนเชียงใหม่อยู่ในต่างแดนเหมือนกัน ..ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ หนาวแล้ว ...

smilegirl St.Gallen

ถึงออ้ม เมื่อไหร่ออ้มจะมาสวิสอีก..และตอนนี้พูดได้หรือย้งภาษาเยอรมันนะ..เรียนกี่ ซม เรียนนานแค่ไหนถึงพอรู้เรี่อง.. เรากลับไปเรากะว่าจะเรียนภาษาประมาณ 3 เดือน หรือมากก่วานั้น ประมาณ 6 เดือน ที่ไทยนะ อาจจะเป็นที่กรุงเทพนะ ไม่รู้ว่าที่เกอเช่/สาทร ดีหรือเปล่า ค่าเรียนเทาไหร ใครเคยเรียนที่นี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

อ้อม

ถึงคุณ smilegirl ค่ะ ..อ้อมกำลังจะกลับไปสวิสวันที่ 10 ธํนวานี้ค่ะ ..เพิ่งจัดการเรื่องวีซ่าเสร็จ ตอนนี้ทุกอย่างก็โอเคแล้ว รอแต่เพียงเวลาเดินทาง..ตื่นเต้นเหมือนกันค่ะที่จะได้กลับไปสวิสอีกครั้ง คิดถึงที่นู่นมากเลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งหวานใจที่อยู่ที่นู่น ป่านนี้รอเง็ก..กก แล้ว ฮ่า!ฮ่า!ฮ่า! ถามเรื่องพูดภาษาเยอรมันได้หรือยังเหรอคะ ..ได้แบบงูๆปลาๆ แบบว่าได้กินอยู่รอดน่ะคะ ...555 เพิ่งเรียนแค่ 30 ชม.เอง แค่แนะนำตัวฉันเป็นใคร,มาจากไหน,..อยากกินอะไร,ฉันไม่ชอบนี่,ฉันชอบนู่น อะไรอย่างงี้ค่ะ ..แฟนเพิ่งจะบอกว่าให้หัดเพิ่มเติมโดยการส่ง SMS หากันเป็นภาษาเยอรมัน ..กำลังพยายามอยู่ค่ะ มันไม่ง่ายเลยนะคะ สำหรับอ้อมคิดว่าถ้าขยันและตั้งใจจริงและถ้าเรามีพื่นฐานภาษาอังกฤษอยู่บ้างก็อาจจะเป็นเร็ว..แต่เร็วนี่ก็อาจจะเป็น4 เดือน,6 เดือน, 1 ปี หรือ หลายๆปีไปเลยก็ได้นะคะ ..แต่แฟนบอกว่าถ้าไปโรงเรียนแล้วขยันพูด ประมาณ 3-4 เดือนก็พอพูดได้บ้างได้แล้วค่ะ ..สำหรับโรงเรียนภาษาเยอรมันที่กรุงเทพ ก็มีเยอะนะคะ แต่อ้อมไม่รู้ว่าค่าเรียนเท่าไหร่ คิดว่าน่าจะแพงเอาการเหมือนกัน ..ยังไงก็ขอให้คุณ smilegirl อดทน และโชคดีนะคะ .take care ค่ะ

pat

สวัสดีคะ

เข้ามาชมเว็ปนี้บ่อยแต่ไม่ได้เข้ามาคุย แต่พอเห็นเรื่องการเปิดบัญชีที่เมืองไทย  หลายคนเปิดกับธนาคารกรุงเทพฯ Pat เจอกับตัวเองปีที่แล้วคือโอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพฯ แต่มีปัญหา ตลอดเวลาที่มีเงินเข้า  จะมีคนถอนออกไปใช้ทันที ก็ได้ยื่นคำร้องเรียน และสอบสวน เขาให้คำตอบว่ามีการทำงานผิดพลาด แต่ pat พิจารณาแล้วไม่น่าเชื่อ น่าจะทำบัตรสองใบมากกว่า แต่ธนาคารอื่นไม่เคยมีปัญหานะคะ  ก็เพียงแต่แจ้งให้เพื่อนๆ พี่ๆ ทราบ เป็นข้อมูลค่ะ