วีซ่านักเรียนฝรั่งเศสจะไปเที่ยวสวิสได้มัยคะ

Previous topic - Next topic

mon gross

เพิ่งได้วีซ่านักเรียนฝรั่งเศสแต่จะไปเที่ยวสวิสก่อน รร เปิด บินไปลงสวิสก่อนไปฝรั่งเศสได้มัยคะ (ยังไม่ได้ไปทำบัตร ประจำตัวที่ฝรั่งเศส ถ้าเปรีียบกะสวิสก็ประมาณ permit B นะคะ) ขอรบกวนด้วยนะคะ ถ้าทราบ  
 ขอบคุณคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0927 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

อยู่ต่างแดนเป็นแขกต่างถิ่น

เพื่อให้แน่ ถามจากทางสวิตฯ เองเลยดีกว่าครับ  นี่คือ email address ครับ visa@ban.rep.admin.ch   ผมรู้แต่ว่าถ้าถือ Schengen visa นะ เข้าได้แน่ ถ้าเข้ามาเที่ยวนะเพราะเพื่อนใช้เข้ามาเที่ยวเหมือนกัน  ส่วนกรณีนี้ ผมว่าไม่แน่ใจ  เเพื่อนผมบ้างคน ถือวีซ่านักเรียนเหมือนกันแต่มาเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน ที่เยอรมนี ก็ใช้วีซ่าดังกล่าวเข้าสวิตฯได้ด้วยครับ แต่เป็น single entry เท่านั้น คือ เข้าได้แค่ครั้งเดียว    เพื่อให้แน่นอนถามจากทางเจ้าหน้าที่ของสวิตฯเลยดีกว่า

mon gros

ขอบคุณนะคะ คุณอยู่ต่างแดนเป็นแขกต่างถิ่น ขอให้เทียวสวิสให้สนุกนะคะ ตอนเราไปอยู่ชอบนะแต่รูสืกเบื่อจากมาแล้วคิดถึงคะเลยอยากกลับไปเยียม
 ขอบคุณอีกครั้งคะ

มาช่วยตอบตามที่ทราบ

อย่างที่ความคิดเห็นที่หนึ่งแจ้งแค่ เพราะถ้าได้ Schengen visa ก็เข้าสวิสฯได้ค่ะ แต่ถ้าได้วีซ่ามาสวิส ไปฝรั่งเศสไม่ได้ค่ะ ต้องทำวีซ่าไปฝรั่งเศสอีกต่างหาก

ถ้าเข้าใจผิดอย่างไร ใครช่วยมาขัดหรือมาแก้ด้วยนะค่ะ จะได้จำสิ่งถูก ๆ

jeep

mon gros

สวัสดีคะ คุณเจียบ เรากำลังไปเรียนการรร ที่ Lyonคะ ที่จริงก็อยากเรียนที่สวิสคะ แต่ปโทแพงมากมาก แล้วก็่ชอบสวิสมากแต่บางครั้งก็เบื่อมากเช่นกันคะ งงมัยคะ  

jeep

จะมาถึงเมื่อไหร่ค่ะ mon gros ตอนนี้อากาสที่นี่เริ่มเย็นแล้วค่ะ หวังว่าคงมาถึงก่อนคริสมาสน่ะค่ะ เพราะเขาจัดงานอลังการมาก