อยากทราบเรื่องที่ถือ 2 พาส เวลาเข้าออกนะคะ

Previous topic - Next topic

สงสัยคะ

ก็เข้าใจนะคะ ที่ว่า เข้าออกประเมศไหนก็ใช้พาสนั้น
 แต่ที่งงก็คือ เขาจะต้องปั้มวันที่เข้า ออกใช่ไหมคะ หรือว่าไม่ต้อง
 ถ้าต้องปั้ม เวลาไปอีกที่ เขาไม่ถามหรือขอดูหรือคะ หรือว่าคนที่มี 2 พาส ทำอย่างไรกันหรือคะ เวลาเจอเจ้าหน้าที่ตรวจคนที่สนามบิน ขอบคุณคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0924 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ขอตอบจากประสพการณ์ของตัวเองและของลูกชาย  
 ที่ใช้พาสปอร์ตทั้ง2อย่าง  

ลูกชายป้าและป้าถือพาสปอร์ตทั้ง2อย่างคือของไทยกับสวิส  
 ตอนไปเมืองไทยป้าใช้ของสวิสอย่างเดียว  
 เพราะไปอยู่เมืองไทยไม่ถึง3อาทิตย์  
 เลยไม่ต้องขอวีซ่าเข้าเมืองไทย  

ส่วนลูกชายป้าเขาจะไปอยู่เมืองไทย1ปี  
 ดังนั้นเขาจึงใช้พาสปอร์ตไทยเพราะสามารถอยู่ได้  
 โดยไม่ต้องขอวีซ่าเข้าเมืองไทย  

***การใช้พาสปอร์ต**  

***ตอนออกนอกประเทศสวิตฯ**  

เราไปถึงสนามบินที่ซูริค  
 ก็เข้าไปข้างในผ่านด่านตรวจคนออกนอกประเทศ  
 เราสองคนแม่ลูกก็เอาพาสปอร์ตสวิสมาให้เขาดู  
 เขาเปิดและตรวจดูว่าถูกต้องเรียบร้อยไหม  
 หลังจากนั้นก็ยื่นส่งคืนไม่ได้ประทับอะไรทั้งสิ้น  

**ที่สนามบินดอนเมือง***  
 พอเราสองคนแม่ลูกลงจากเครื่องบิน  
 พอเก็บภาระเรียบร้อยแล้ว  
 ก็เดินไปยังด่านตรวจคนเข้าเมือง  

**ป้ากับลูกชายต้องแยกกัน***  
 ลูกชายใช้พาสปอร์ตไทยต้องไปรอที่คนไทยรออยู่  
 ป้ายืนดูเขาอยู่ว่ามีปัญหาอะไรไหม  
 ก็เห็นการตรวจพาสปอร์ตไทย
 ของลูกชายก็เรียบร้อยไม่มีปัญหาอะไรเลย  
 เจ้าหน้าที่ไม่ถามอะไรด้วยขนาดเขาพูดไทยไม่ได้  

พอของลูกชายเรียบร้อย  
 ป้าไปรอตรวจตรงช่องคนต่างด้าว  
 เขาก็ปั๊มตราลงในใบพาสปอร์ต  
 หลังจากนั้นก็เสร็จเรียบร้อย  

***ตอนบินกลับจากเมืองไทยมาสวิตฯของป้า***  
 ป้ายื่นพาสปอร์ตให้เขา  
 เขาก็ปั๊มตราลงในใบพาสปอร์ต  
 ก็เสร็จเรียบร้อย  

**พอมาถึงด่านตรวจที่สวิตฯ***  
 ก็ยื่นพาสปอร์ตสวิสให้เขาตรวจเขาตรวจดู  
 ก็เรียบร้อยไม่มีปัญหาอะไร  

**ของลูกชาย***  
 เขาเดินทางกลับโดยลำพังด้วยตัวเอง  

ก่อนจะออกเดินทางจากเมืองไทย  
 เขายื่นพาสปอร์ตไทยให้เจ้าหน้าที่ตรวจคนออกนอกประเทศ  
 ก็ไม่มีปัญหาอะไร  

**มาถึงสวิตฯ**  
 เขาก็เก็บพาสปอร์ตไทย  
 เอาพาสปอร์ตสวิสยื่นให้เจ้าหน้าที่ตรวจ  
 ก็เรียบร้อยไม่ได้ปั๊มตราอะไร  

อธิบายแบบใช้คำพูดธรรมดา  
 เพื่ออยากให้เข้าใจมากกว่า  

***พูดสั้นๆอีกที**  

**การเดินทางไปเมืองไทยจากประเทศสวิตฯ**  

1. ตอนจะออกจากประเทศสวิตฯ  
 เราก็ยื่นพาสปอร์ตสวิสให้เขาตรวจ  

2.พอถึงเมืองไทยก็ยื่นพาสไทยให้เขาตรวจ  

**ตอนกลับมาจากเมืองไทยเพื่อกลับประเทสสวิตฯ**  

1. พอเราจะออกจากดอนเมือง  
 ก็ยื่นพาสปอร์ตไทยให้เขาตรวจเหมือนตอนขามา  

2. พอมาถึงประเทศสวิตฯ  
 ก็เก็บพาสปอร์ตไทย  
 เอาพาสปอร์ตสวิสให้เขาตรวจ  
 ก็เป็นอันเรียบร้อย  

รอให้คนอื่นมาช่วยตอบด้วยจ๊ะ  

ไม่สงสัยแล้วคะ

อ้อ เข้าใจแล้วคะ เป็นแบบนี่นี้เอง ขอบคุณมากคะ

คนอยู่ฮอลแลนด์

มาช่วยยืนยันค่ะ  เราถือพาสฮอลแลนด์และไทย  
 ตอนออกจากฮอลแลนด์ยืนพาสฮอลแลนด์ให้ ตม ที่นี่ ไม่ประทับตราเหมือนกัน

ขาเข้าเมืองไทย ยื่นพาสไทย เจ้าหน้าที่ก็ปั๊มวันที่เข้า ตามปกติ

ขากลับจากเมืองไทย ตอนเช็คอินที่สายการบิน เรายื่นพาสไทย เจ้าหน้าที่สายการบินก็จะถามเราว่ามีพาสฮอลแลด์ด้วยไหม ขอดูด้วย ก็ให้เค้าดู แค่นั้นค่ะ

ตอนผ่านตมไทยเพื่ออกนอกประเทศ ก็ยื่นพาสไทยอย่างเดียว ตม ก้ไม่ถามอะไรค่ะ ก็ประทับตารวันออกนอกประเทศตามปกติ

พอตอนกลับเข้าฮอลแลนด์ก็ยื่นพาสฮอลแลนด์    

เท่านี้ล่ะค่ะ