ตัดสินใจไม่ได้ค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ

Previous topic - Next topic

เทียนหอม

อืม 12000 CHF /semester รวมหมด ถูกกว่าที่คิดไว้
 เพราะที่อเมริกา เฉพาะค่าเล่าเรียนในมหาวิทยาลัย (ไม่ใช่การโรงแรม) อย่างเดียวก็ $12,000 แล้วสำหรับนักศึกษาต่างชาติ

เกี๊ยว

ขอบคุณมากค่ะพี่นิด จบสายอาชีพนี่เทียบเป็นวุฒิที่ไทยได้รึปล่าวคะ
 ได้ประมาณ ปวช รึ ปวสอะไรแบบนี้รึปล่าว  
 หนูจะเก็บไปคิดทบทวนให้ดี ๆ ค่ะ ตัดสินใจแล้วหนูจะไม่เสียใจทีหลัง  

คห 15 ถ้าเป็นอย่างนั้นที่อเมริกาก็แพงกว่าสิคะ หนูนึกว่าที่สวิสจะแพงกว่าซะอีก

เมืองสวิส คนไทย เครีืองใช้เมกัน

-เราเป็นคนคนหนื่งคะขออย่าคิดว่าตัวเองเป็นผู้หญิงแล้วต้องทำโน้นนี้ ผู้ชายกดเรามามากแล้วคะอย่าตีกรอบตัวเองอีกเลยคะ  

ทำมัยไม่โอนหน่วยกิตไปคณะที่ชอบละคะ
 เรียน ป ตรี ใช้จริงไม่ได้ในชีวิตประจำวัน แต่ได้ ระบบความคิดคะ  
 อาจใช้วุด ป ตรี ต่่อ post-grad การโรงแรม หน้าที่การงานมีโอกาส เลื่อนสูงได้สูงและเร็วกว่า จบ ม หก แล้ว ต่อ certificate คะ
 เงินที่แม่จะส่งให้เรียนในสวิสถ้าเป็นเรานะ เอาเงินนั้นเรียนป ตรีเมืองไทยกะภาษาเยอรมันหรือฝรั่งเศส พอจบ ไปต่อ ที่โน้น ถูกกว่าอีกคะ เพราะเรียนหลักสูตรภาษาอังกถษแพงกว่ากันมากคะ

สวิสไม่ใช่เมืองสวรรค์ถ้าถีงกะต้องจ้างคนแต่งงานเพือได้อยู่ก็อย่าลำบากเลยคะ ทุกคนที่อยู่ที่นั้นทราบข้อนี้ดีคะ

หรีอว่าเรียนภาษาแล้วไปต่อตรีที่นั้น มหาล้ย รัดค่าเรียนถูกมากคะ

ถีงแม้ว่าค่าเรียนที่สวิสแพงกว่าประเทศอีื่นในยุโรปแต่ค่าเรียนที่เมกาแพงกว่ามากคะ แต่ค่าครองชีพสวิสสูงกว่าเมกามหาศาลเช่นเดียวกัน

ถ้าสนิทกะแม่นะคะน่าจะเรียนภาษาที่บ้านเราให้เก่งแล้วไปเรียนภาษาเพิ่มที่สวิสสักหกเดือนแล้วสมัครเรียน ตรีที่สวิส คนะที่ชอบ
 ถ้าไม่สนิทกะแม่โอนหน่วยกิตไปคนะที่ชอบแล้วก็เรียนทำงานที่เมืองไทย ไว้ไปเยียมแม่ที่สวิสตอนวันหยุดคะ เพราะเที่ยวสวิสนะสนุกมากกกกคะ แต่อยู่สวิสนะคิดดูให้ดีค่าาาาา

ขอให้โชคดี  
 ปล ขอโทษคะจำแป้นพิมพ์ไทยไม่ได้คะ เดาเอาคะ

เกี๊ยว

++จ้างแต่งนี่คือไม่ได้อยู่กินด้วยกันนะคะ เอาแค่ใบสมรสอย่างเดียว++
 อ่านดูข้างบนไม่ได้เขียนบอกไว้ กลัวเข้าใจผิด ^^"
 ขอบคุณมากค่ะ พี่คห 17 ที่ให้คำปรึกษา

โอนหน่วยกิตไปคงยากค่ะ เพราะพอหนูไม่ชอบ ก็เรียนออกมาได้ไม่ดีเท่าไหร่ ทางคณะคงไม่อนุมัติให้โอน ปีสองแล้วด้วย ="=

อยากโอนเหมือนกัน แต่ไม่มีหวังค่ะ

ในระหว่างที่ยังอยู่ที่นี่ก็จะลงเรียนภาษาไปก่อนอย่างที่พี่บอกอะค่ะ  
 ขอบคุณมากค่ะ

เกี๊ยวซ่า

ไปต่อตรี ม รัฐที่สวิสค่าเรียนถูกมากเหรอคะ แล้วเข้ายากรึปล่าวคะ ต้องทำยังไงบ้าง

ถ้าเกิดจ้างแต่งแล้วหนูก็กลายเป็นนางละจะสมัครเรียนได้มะเนี่ย -__-'
 ถ้าไปแบบวีซ่านักศึกษานี่แพงกว่ากันมากมั้ยคะ

บัวขาว

ต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบอะไร
 แล้วก็ไปตามทางที่เราชอบและมีความสุข

อยู่ต่างแดนเป็นแขกต่างถิ่น

น้องครับ  พี่เอา link ของทางสถานทูตสวิต ประจำประเทศไทยมาให้ คือ
 http://www.eda.admin.ch/bangkok_emb/e/home/educat.html
 น้องมีอะไร ก็เมล์ถามตามหลากหลาย email address ในนั้นได้ครับ   ถามไปเถอะครับ  เก็บข้อมูลให้  มาก ๆๆๆๆ   เวลาถามเค้าก็เขียนให้รัดกุมนะครับ ถึงสภาพของเรา รวมถึงให้ข้อมูลข้างเคียงเขาด้วยในกรณีที่ระบบไทยบางส่วนแตกต่างกับสวิต  เดี๋ยวเค้าตอบยาก

คนตรง

เรื่องจ้างแต่งงานนี่ ก็พูดกันหน้าตาเชยเลยนะ ไม่รู้สึกอะไรกันบ้างหรือไง คนเราก็แบบเนี้ย ทำให้มันแปดเปื้อนไปได้หมด แม้กระทั่งสิ่งที่คนบางคนเห็นว่าเป็นสิ่งที่สวยงามที่สุด ถ้าแต่งแล้วก็ต้องเปลี่ยนนามสกุลใช่มะ หรือจะไม่เปลี่ยน ใครเห็นก็รู้แล้วว่าแต่งงาน แล้วถ้าเกิดไปเจอคนที่ชอบจริงๆขึ้นมาละ อยู่สวิสไม่ต้องแต่งงานก็ขอสัญชาติได้ ถ้าอยู่ 10 ปีขึ้นไป แต่งงานก็แค่ช่วยให้เร็วขึ้นเหลือแค่ 5 ปี แต่ถ้าหย่าก่อน 5 ปีแล้วไปแต่งกะคนใหม่ละ ก็ต้องเริ่มนับใหม่อยู่ดี คิดดูให้ดี อย่าทำเป็นเล่น ทำไมจะเดินตามรอยพ่อแม่ ก็เห็นๆอยู่แล้วว่าอนาคตมันจะเป็นยังไง คนเรียนปริญญาเสียดายเวลาไปเรียนเปล่าๆ ถ้ายังไม่รู้จักคิดให้เป็น

ตอบเรื่องเรียนตรีที่นี่ ถ้ามาด้วยวุฒิ ม 6 หรือ อนุ ก็ต้องไปสอบเข้าที่ Fribourg อยู่แล้ว หลักๆก็มี เยอรมัน อังกฤษ ประวัติศาตร์ เลข อีกตัวจำไม่ได้ มีคอร์สเตรียมสอบให้เรียน 1 ปี ค่าเรียนประมาณ 3000 ฟรังค์ จำไม่ได้ว่าต่อ เทอม หรือต่อปี ถ้าสอบผ่านหมด เข้ามหาลัยได้ ค่าเทอมก็ถูกจริง เพราะเป็นของรัฐ ค่าเทอมนักเรียนต่างชาติ เทอมละ 800 ฟรังค์ จะมาจะน้อยก็แล้วแต่ที่ จะไปเรียนที่ก็ไปดูข้อมูลที่นั้น

เกี๊ยว

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะเมลไปถามตามในลิงค์นะคะ

เรื่องจ้างแต่งหนูก็คิดหนักค่ะ (ในคห 5หนูก็บอกไว้)ไม่ได้เห็นด้วยไปทั้งหมด ถึงได้มาขอคำปรึกษา เผื่อมีทางเลือกอื่น  
 หนูก็คิดเหมือนพี่ คห 22  ตรงที่มันไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้อง  
 แต่มันไม่ได้ต่ำจนรับไม่ได้ เพราะไม่ได้อยู่กินด้วยกันจริง ๆ  

ถ้าเจอคนที่หนูชอบในอนาคต เค้าก็ต้องเข้าใจ ว่ามันเป็นยังไง  
 ถึงหนูจะไม่ได้จ้างแต่งคือแต่งแล้วหย่าจริง ๆ มีลูกสอง ไปเจออีกคน เค้าก็ต้องรับได้ ถ้ารับไม่ได้ก็ทางใครทางมันละกัน เพราะเค้าก็คงไม่ได้รักหนูจริง  

ถ้าจ้างแต่งแล้วเลิกก่อน 5 ปี --> แม่หนูจะหาคนที่ไว้ใจได้จริง ๆ (สมมุติว่าหนูเลือกที่จะไปนะคะ) ค่าจ้างมันสูง แล้วก็ไม่รู้ว่าจะหาได้รึปล่าว เพราะต้องเลือกดี ๆ แต่ตรงนี้ไว้หนูคิดจะไปก่อนค่อยว่ากัน อาจจะเป็นญาติ*ง ๆ หรือเพื่อน แต่คิดเผื่อว่าเค้าผิดสัญญา คงทำไรไม่ได้ เพราะไม่มีกฎหมายรองรับ (รึปล่าว) ตรงนี้หนูว่ามันก็เสี่ยงอะนะ  

ขอสัญชาติได้ถ้าอยู่ 10 ปีขึ้นไป แล้วระหว่าง 10 ปีนั้นค่าใช้จ่ายคงเยอะมาก คงต้องหางานทำ แล้วจะทำงานยังไงอะคะ เค้าอนุญาติให้คนต่างชาติทำงานเหรอคะ ประเด็นคือหนูจะอยู่ยังไงจนครบ 10 ปีอะค่ะ ทั้งเรียน ทั้งทำงาน รบกวนพี่ ๆ ด้วยค่ะ

คุยกะแม่แล้ว แต่ก็อยากฟังจากคนอื่น ๆ ด้วยค่ะ  
 ขอบคุณค่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

ก็เป็นเพียงแค่การแนะนำหนึ่งความเห็นนะคะเพราะคิดว่า  "จ้างแต่งงาน"   ไม่แนะนำให้ทำเลยค่ะ  คือจริง ๆ เคยได้ยินคนพูดมาว่ามีการจ้างคนแต่งงานที่สวิตเซอร์แลนด์  โดยส่วนตัวแล้วยังไม่เคยรู้จักคนที่จ้างแต่งงาน  และรับจ้างแต่งงานเลยคะ  เพราะคิดว่าเรื่องแบบนี้คุณคงไม่สามารถเอามาพูดในที่สาธารณะได้แบบนี้แน่นอน  ต้องเก็บไว้เป็นความลับของครอบครัว  เพราะคิดว่าถ้าเรื่องนี้ถูกเปิดเผยต่อไป  คงมีผลเป็นไปในทางลบเกี่ยวกับการดำเนินชีวิตของคุณในสวิตเซอร์แลนด์  และคนที่รับจ้างแต่งงานกับคุณอาจจะนำมาเป็นข้อต่อรองคุณได้ในอนคต  อย่าลืมนะคะ  "มนุษย์ทุกคนมีสัญชาติญาณเห็นแก่ตัวเป็นส่วนมาก"

มีอีกหลายกรณีที่คุณอาจจะ (ใช้คำว่าอาจจะ)  ดีกว่าที่คุณจะจ้างแต่งงานตั้งเยอะ   แต่ฟัง ๆ ดูคุณไม่อยากมาเรียน  แต่ว่าเป็นวิธีทางเดียวที่อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางนึงคะ(คุณยังเด็กนะคะอยากก้าวหน้าในชีวิตต้องเรียนและศึกษาดีกว่านะคะ)  เช่น  การมาเรียนภาษาเยอรมัน  ลองให้คุณแม่ติดต่อสถาบันสอนภาษา ซึ่งติดต่อทำวีซ่าให้อีกด้วยคือที่โรงเรียน  เบเนดิกซ์    และอินลิงค์กว่า  เท่าที่รู้สองสถาบันนี้ (อาจจะมีมากกว่า) มีคนต่างชาติมาเรียนภาษาโดยทางโรงเรียนรับรองวีซ่าให้ด้วย  กว่าจะเรียนจบถึงได้รับใบประกาศนะใช้เวลาหลายปี  แต่ว่าครั้งแรกคงขอวีซ่าได้แค่ 1 ปี ต้องขึ้นกับว่าคุณเรียนได้ดีขึ้นแค่ไหนอีกที

และถ้าต่อมาภาษาคุณดีขึ้น  คุณอาจจะเริ่มหาโรงเรียนที่ดีขึ้นกว่าเดิม เช่น  เรียนการโรงแรม  หรือว่าเรียนต่อโดยการเข้ามหาวิทยาลัยของทางรัฐบาล  หรือว่าอาจจะเรียนสายอาชีพอย่างอื่นอีกก็ได้

อย่าลืมว่า  คุณแม่อยู่ที่นี่  แถมมีกิจการเป็นของตนเอง  มีสิทธิ์ที่จะรับรองเกี่ยวกับเรื่องค่าที่พักอยู่อาศัย  และค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการเรียนที่จะเกิดขึ้นในอนาคตได้อีกด้วย  ฉะนั้นเรื่องวีซ่าไม่น่าจะมีปัญหาหรอกคะ

ส่วนที่มหาวิทยาลัยไฟรบวร์ก(อันนี้ดีคุณสามารถขอวีซ่าได้หลายปี) ตามความเห็นที่ 22  ถ้าคุณจะเข้าเรียนที่มหาวิทยา  จะมีการสอบคัดเลือกเข้าเรียนประมาณเดือน  กรกฎาคมของทุกปี  ถ้าคุณได้เข้าเรียนมหาวิทยาลัยได้แล้ว  และมีที่นั่งเรียนแต่ว่าภาษาเยอรมันของคุณยังไม่ดีพอ  จะมีโรงเรียนที่คุณสามารถเรียนภาษาเยอรมันได้ ซึ่งทำงานร่วมกับทางมหาวิทยา  เมื่อก่อนโรงเรียนนี้อยู่ในมหาวิทยา  คนเลยเรียกว่าเรียนที่มหาวิทยาลัยไฟรบวร์ก แต่จริง ๆ แล้วไม่ใช่ของมหาวิทยาลัย  ตอนนี้ย้ายออกไปอยู่หน้ามหาวิทยาลัยแล้วนะ  ที่โน้นเมื่อก่อนแรก ๆ ต้องสอบเข้าเรียนมหาลัยได้ก่อน  ตอนหลังมามีคอร์สที่เปิดโอกาสให้คนเรียนได้ทุกคนแล้วคะ แต่ต้องมีพื้นฐานเยอรมันมาบ้าง

ทางเลือกอีกทางคือ  คุณบอกว่าคุณแม่มีร้านอาหาร  ถ้าคุณอยู่เมืองไทยคุณไปเรียนเป็นกุ๊กเลยคะ(ต้องเป็นกุ๊กที่ทางสวิสรับรองด้วยจะยิ่งดี  ถ้ามีเวลาจะหาลิงค์ให้นะคะ ขอติดไว้ก่อน)  แล้วให้คุณแม่คุณทำเรื่องว่า  ทางร้านเป็นร้านอาหารไทย  จำเป็นต้องการกุ๊กพิเศษจากเมืองไทยมาทำงาน  ก็คือคุณนี่ละ และคุณก็จะสามารถมาทำงานอยู่ได้ในประเทศสวิตเซอร์แลนด์ง่าย ๆ ละคะ

ลองคิดดูนะคะ  ให้คิดไว้อย่างนะว่าคุณแม่คุณอยู่ที่นี่  คุณมีโอกาสมากกว่าใช้วิธีจ้างแต่งงาน    และถ้าคุณอยู่นานเข้า บางทีคุณอาจจะโชคดีได้มีโอกาสเจอคนที่คุณรักและชอบ  และได้แต่งงานในอนคต  ดีกว่าคุณตัดสินใจอะไรที่คิดโดยส่วนตัวนะคะว่าแค่แก้ปัญหาเฉพาะหน้าที่ไม่เข้าท่าสำหรับเด็กอย่างคุณเลยคะ  ยังไงแล้วก็ขอให้โชคดีนะคะ  อย่าลืมคิดกว้าง ๆ ก่อนทำคะ  ปรึกษาหลาย ๆ ความเห็นก่อนตัดสินใจ

เกี๊ยว

ขอบคุณคุณแม่น้องติ๊ดตี่มากค่ะ
 หนูไม่รีบตัดสินใจแน่นอนค่ะ ทั้ง ๆ ที่แม่ก็โทรมาพูดเรื่องนี้อยู่บ่อย ๆ  
 หนูต้องการคำปรึกษาจากที่นี่ เรื่องจ้างแต่งนี่เป็นเรื่องสำคัญที่ทำให้หนูตัดสินใจไม่ได้ นอกจากเรื่องการเรียนให้จบปริญญาก่อนค่ะ
 หนูถึงยังตอบตกลงกับข้อเสนอของแม่ไม่ได้  เลยขอมาหาข้อมูล และคำปรึกษาจากหลาย ๆ ที่ก่อน ว่ามีทางเลือกอื่นรึปล่าว

จากข้อมูลที่พี่ให้มาหนูจะเอาไปปรึกษากับแม่อีกทีค่ะ ถ้าทำได้ก็เป็นเรื่องที่ดีมาก

หนูอยากไปเรียนค่ะ คิดว่าถ้าได้ไปเรียนต่อที่สวิสหนูคงมีอนาคตที่ดี หนูอยากไปเรียนต่างประเทศอยู่แล้ว และเป็นโชคดีที่มีแม่อยู่ที่นั่น เพราะด้วยฐานะที่เมืองไทยหนูคงไม่มีโอกาสได้คิดเรียนต่างประเทศและฐานะของแม่ก็ไม่ได้ถือว่าร่ำรวยมากมาย ที่จะส่งหนูให้เรียน ป ตรีในสวิสได้เลย แม่บอกว่าค่าใช้จ่ายสูงมาก  
 เรื่องการเรียนที่คุยกันไว้คือไปเรียนภาษา ตอนเย็นมาช่วยงานที่ร้านแม่ แล้วต่อวิชาชีพเอา ส่วน ป ตรีเป็นเรื่องที่หนูต้องเก็บเงินที่แม่ให้เป็นค่าจ้างไว้ไปเรียน แม่ออกให้ได้ส่วนหนึ่ง แต่ที่ต้องทำอย่างแรกตามที่แม่บอกก็คือต้องจ้างแต่งก่อน  

หนูก็ต้องคิดให้มาก ถ้าไปสวิสได้โดยที่ไม่ต้องแต่งงานและสามารถเรียนต่อปริญญาได้หนูจะตอบตกลงทันทีเลย

หนูรู้สึกดีมากที่มีคนให้คำปรึกษา ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น ทุกความเห็นให้ประโยชน์กับหนูมาก ๆ ค่ะ  
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เกี๊ยว

ขอบคุณคุณแม่น้องติ๊ดตี่มาก ๆ ค่ะ
 หนูไม่รีบตัดสินใจแน่นอนค่ะ ทั้ง ๆ ที่แม่ก็โทรมาพูดเรื่องนี้อยู่บ่อย ๆ  
 หนูต้องการคำปรึกษาจากที่นี่ เรื่องจ้างแต่งนี่เป็นเรื่องสำคัญที่ทำให้หนูตัดสินใจไม่ได้ นอกจากเรื่องการเรียนให้จบปริญญาก่อนค่ะ
 หนูถึงยังตอบตกลงกับข้อเสนอของแม่ไม่ได้  เลยขอมาหาข้อมูล และคำปรึกษาจากหลาย ๆ ที่ก่อน ว่ามีทางเลือกอื่นรึปล่าว

จากข้อมูลที่พี่ให้มาหนูจะเอาไปปรึกษากับแม่อีกทีค่ะ ถ้าทำได้ก็เป็นเรื่องที่ดีมาก

หนูอยากไปเรียนค่ะ คิดว่าถ้าได้ไปเรียนต่อที่สวิสหนูคงมีอนาคตที่ดี หนูอยากไปเรียนต่างประเทศอยู่แล้ว และเป็นโชคดีที่มีแม่อยู่ที่นั่น เพราะด้วยฐานะที่เมืองไทยหนูคงไม่มีโอกาสได้คิดเรียนต่างประเทศและฐานะของแม่ก็ไม่ได้ร่ำรวย ที่จะส่งหนูให้เรียน ป ตรีในสวิสได้เลย แม่บอกว่าค่าใช้จ่ายสูงมาก  
 เรื่องการเรียนที่คุยกันไว้คือไปเรียนภาษา ตอนเย็นมาช่วยงานที่ร้านแม่ แล้วต่อวิชาชีพเอา ส่วน ป ตรีเป็นเรื่องที่หนูต้องเก็บเงินที่แม่ให้เป็นค่าจ้างไว้ไปเรียน แม่ออกให้ได้ส่วนหนึ่ง แต่ที่ต้องทำอย่างแรกตามที่แม่บอกก็คือต้องจ้างแต่งก่อน  

หนูก็ต้องคิดให้มาก ถ้าไปสวิสได้โดยที่ไม่ต้องแต่งงานและสามารถเรียนต่อปริญญาหรืออย่างอื่นได้หนูจะตอบตกลงทันทีเลย

ขอบคุณกับทุกข้อมูลที่ให้มาค่ะ
 รู้สึกดีมากที่มีคนให้คำปรึกษา ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น ทุกความเห็นมีประโยชน์กับหนูมากจริง ๆ  
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เกี๊ยว

เกี๊ยว

กระทู้ยาวแล้ว เริ่มงง หนูอาจจะเขียนตรงกระทู้ไม่ชัดเจนมั้งคะ หรือเบี่ยงประเด็นไป ขอสรุปไว้ตรงนี้นะคะ

1 จุดมุ่งหมายสำคัญในชีวิตของหนูในตอนนี้คือการเรียนให้จบ  

2 หนูมีทางเลือกที่แม่เสนอให้คือ เลิกเรียนในตอนนี้ ไปอยู่กับแม่ จ้างแต่งงานแล้วไปเรียนภาษา ต่อวิชาชีพ ที่มันขัดกับความรู้สึกหนูก็คือ
   หนูไม่อยากแต่งงาน (ถึงจะไม่ต้องอยู่กินด้วยกัน) และ หนูอยากจะเรียนจบปริญญาที่นี่ก่อน หรือไม่ก็ไปเริ่มเรียนวิชาชีพที่นู่นก็ได้ แต่ขอเรียนให้จบปริญญาไปด้วย หนูขออย่างเดียวคือ ต้องได้เรียน ส่วนเรื่องจ้างแต่งหนูขอฟังความเห็นจากพี่ ๆ  

3  แม่หนูไม่มีเงินมากพอในการส่งให้เรียนปริญญาตรีที่สวิสอย่างเดียว หนูต้องช่วยงานที่ร้านแม่ด้วย การจ้างแต่งงานจึงทำให้ประหยัดเงิน แม่บอกว่าถ้ามาอยู่แบบชาวต่างชาติ ค่าใช้จ่ายมันสูงมาก

4  หนูจึงต้องการคำปรึกษาเพื่อที่จะหาทางเลือกอื่นที่หนูจะได้อยู่ที่สวิสเพื่อเรียนและ(ทำงานในร้านของแม่) หรือที่อื่น ๆ ได้โดยไม่ต้องแต่งงาน และถามความเห็นว่าการจ้างแต่งมันเป็นวิธีสุดท้ายแล้วหรือปล่าว  

5 หนูต้องการข้อมูลเรื่องการเรียนมาก ๆ ค่ะ

หนูจะตัดสินใจเมื่อหนูไปสวิสแล้วตอนปิดเทอมเมษา อีกหลายเดือน เลยขอข้อมูลไว้ตั้งแต่ตอนนี้เพื่อช่วยในการตัดสินใจ หรือหาทางเลือกอื่นที่ดีที่สุดค่ะ

บัวขาว

เหตุผลของการจ้างแต่งงานคือ (ตามที่คิดเอง)
 -อายุเกินสิบแปด จะใช้วีซ่าตามแม่ก็ไม่ได้
 -ไปลงเรียนภาษาโรงเรียนแพง แพง จะได้เอาไปขอวีซ่าบางทีก็ไม่ได้ เพราะการขอวีซ่าตอนนี้เคี่ยวสุดฤทธิ์
 -รร เรียนภาษาขอวีซ่าใช้ได้ไม่นานก็เดี๋ยวต้องต่ออีก แล้วบินไปบินมาตั๋วเครื่องบินสวิสเมืองไทยก็แพงอยู่
 -ใช้วีซ่าเรียน ทำงานไม่ได้นะ
 เพราะฉะนั้นการแต่งงานจึงเป็นทางออกที่ง่ายที่สุดสำหรับการที่จะได้อยู่ที่สวิส ข้อดีของการแต่งงาน (คิดเอาเอง)
 ในกรณีที่แต่งการจริง จริงไม่ได้จ้างแต่ง
 -หมดปัญหาเรื่องวีซ่า เดินเรื่องแต่งงานครั้งเดียวจบ
 -แต่งงานกับเจ้าของภาษาเขาจริง จริง ได้ฝึกภาษาไปในตัว(นั่งเรียนไปเถอะหกเดือน ยังไม่เท่าได้อยู่กับเจ้าของภาษาเขาสักสองเดือน) คือภาษาจะเป็นเร็ว และถูกต้อง
 -มีคู่คิด ไม่เหงา
 -ประหยัดค่าใช้จ่าย กินด้วยกัน อยู่ด้วยกันประหยัดไปเยอะเลยอ่ะ
 -ไม่เที่ยวไหนก็ไม่ต้องไปคนเดียว
 -ทำงานได้
 ส่วนในกรณีจ้างแต่งข้อดี ข้อเสีย (คิดเอาเอง)
 -ข้อเสียก่อนเลย เสียตังค์ ประมาณ 40,000 fr (แพง แต่อาจคุ้ม)
 -ไม่มีคนซ้อมภาษาให้
 -เผื่ออีกฝ่ายเป็นหนี้แล้วมันจะเกี่ยวกับเราหรือเปล่าหว่า
 -อาจถูกเมาท์ลับหลัง
 ทางที่ดีถ้าตัดสินใจมาอยู่จริง จริง ก็หาพระเอกตัวจริงของเราไปเลยดีกว่า คนที่ใช่จริง จริง คนที่เขารักเราจริง จริง คนที่เรารักจริง จริง ชอบจริง จริง ถ้าไม่เจอคนถูกใจก็ไม่ต้องเอา