มีใครเรียนที่ Uni Zuerich หรือ ETH บ้าง แนะนำตัวหน่อยจิ

Previous topic - Next topic

ตี้

เราเรียน กฏหมาย ปีหนึ่ง อยู่ที่ Uni Zuerich ตอนนี้เซ็งมาก ไม่ค่อยมีเพื่อน เลยอยากหาคนมาช่วยเรียนหน่อยนะ คุยเล่นก็ยังดี ยังไงก็ช่วยแนะนำตัวกันด้วยนะจ้า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0913 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ตี้

หรือใครอยากให้ช่วยหาข้อมูลหรือสอบถามเกี่ยวกะการสมัครเรียนที่นี่ ก็ได้นะ เขียนคำถามแล้วก็เมลติดต่อกลับไว้ ยินดีที่ได้รู้จัก

เจนนี่

หวัดดีค่ะ
 ไม่ได้เรียนอะไรอย่างคุณตี้ แต่ถ้าอยากมีเพื่อนคุย  
 ยินดีเสมอค่ะ
 อยู่ซูริคเหมือนกันค่ะ  เป็นแม่บ้าน
 ชอบอ่านหนังสือ มีหนังสืออ่านเล่นก็มาแลกกันอ่านได้ค่ะ

นี่ค่ะ msn  

dkueng75@hotmail.com

เออ เรื่องช่วยเรียนเนี่ย ถ้าช่วยได้ก็จะช่วยเรียนอ่ะ อิๆๆๆ

ตี้

ว้าว ว้าว มีคนมาคุยด้วยแระ ขอบใจนะ เจนนี่ เดี๋ยวเมลปายคุยเล่น

ลูกจ้าง

ไม่ได้เรียนที่++อูเทฮา++แต่เป็นลูกจ้างที่++อูเทฮา++ค่ะไม่มีเอ็มไม่มีมือถือค่ะอยากเจอให้ไปที่frauenklinik+++universitätstrasse  100  müller คือชื่อของเรา

NY_J

สวัสดีจ้า ตอนนี้เรากะลังหาข้อมูลเรื่องการโรงแรมที่สวิส เราจบตรีแล้ว อยากทราบrank ของโรงเรียนการโรงแรมที่สวิสจ๊ะ รบกวนผู้รู้ทั้งหลายสงเคราะห์ข้อมูลด้วยจ้า

เกี๊ยว

สวัสดีค่ะ อยู่เมืองไทยแต่อยากถามเรื่องเรียน รึอะไรก็ด่ะที่เกี่ยวกะสวิสอะค่ะ (แหะ ๆ) คุยเล่นก็ได้ ^^

nassaj59@hotmail.com

เรไร

คำถามสำหรับคุณตี๊ค่ะ
 ขอทราบขั้นตอนในการติดต่อเรื่องเรียนที่ Uni Zürich ค่ะ ผู้สมัครต้องมีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง (ชาวต่างชาติ และชาวสวิส)
 ค่าใช้จ่าย และสิทธิของนักศึกษา
 ระบบการเรียนการสอน

ถามแค่นี้ก่อนนะคะ
 เรไร

ตี้

ตอบแบบกว้างๆในระดับป.ตรี โทนะไม่รวมป.เอก เพราะเงื่อนไขคงไม่เหมือนกัน
 มหาลัยจะปรับไปเป็นระบบปริญญาตรี โท ตอน Wintersemester 2006/2007 (มาช่วงนั้นละกัน)
 แต่ก็มีบางคณะที่ปรับไปแล้วเช่น เศรษสาด  
 การเรียนการสอนของแต่ละคณะก็ต่างกันไป แต่ก็มีแบบเป็นวิชาไต่คล้ายบ้านเรา ส่วนเรืองสอบก็แล้วแต่อาจารย์ และคณะ

แต่ละคณะก็จะมีอาจารย์ให้คำปรึกษาด้วย ถ้าอยากเรียนคณะไหนหรือสนใจ อยากได้ข้อมูลก็โทรไปนัดหรือส่งเมลได้ แล้วเข้าไปคุย  

ถ้าจะเข้าไปสมัครเลย
 สำหรับคนที่มี  Schweizer Zeugnis ขึ้นอยู่กับว่าเป็นประเภทไหน
 สำหรับคนต่างชาติ ขึ้นอยู่กับว่ามาจากประเทศไหน
 เข้าไปดูเงื่อนไขกันได้ที่

http://www.crus.ch/mehrspr/enic/kza/frameset_ausl_d.htm

ของไทยบอกว่าต้องเรียนมหาลัยอย่างน้อย 2 ปี บวกกับ ข้อสอบเข้าที่ Fribourg
 แต่สำหรับคนที่มีปริญญาแล้วก็คงอีกเรื่องนึง ต้องยื่นให้ที่มหาลัยพิจารณา
 ส่งเมลไปได้ที่ admission@unizh.ch ฝ่ายรับสมัครเด็กต่างชาติ

ค่าเทอมนักเรียนต่างชาติก็ประมาณ 700-800 ฟรังค์ เด็กสวิสจะถูกกว่า ส่วนสิทธิพิเศษก็คงเป็นเวลาไปเที่ยวมั้ง จ่ายราคานักเรียนก็ประหยัดไปหน่อย

ข้อมูลเพิ่มเติมเข้าไปอ่านกันได้ที่  
 http://www.studentoffice.unizh.ch/index.html

สำหรับคนอื่นๆที่เข้ามา ก็ขอบคุณมากนะ ถ้ามีเวลาว่างจะไปคุยด้วยอยู่แล้ว

patcha

ที่ Uni Zürich มีหลักสูตรที่เปิดสอนเฉพาะภาษาอังกฤษ กับ หลักสูตรสอนภาษาเยอรมันมั้ยคะ

จบโท MBa ที่เมืองไทยแล้วอยากไปเรียนภาษาที่นั่น  อยากได้ใบเซอร์มาด้วยน่ะค่ะ 

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยแนะนำหน่อยนะคะ 

ขอบคุณค่ะ

patcha

เรื่องการสมัครน่ะค่ะ ต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างคะ

เราต้องส่งอีเมล์ไปสมัครเองเลยเหรอคะ

เคยเข้าไปดูแล้วค่ะ แต่แปลภาษาเยอรมันไม่ออกค่ะ

ใครมีข้อมุลช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ