ผ่านมาทักทายป้า pall,พี่นิด (แม่ลูกหมูสามตัว) และ พี่ๆทุกคนค่ะ

Previous topic - Next topic

อ้อม

โอ้โห!!!!! ภาษาเยอรมันมันยากอะไรอย่างนี้คะ? ยิ่งเรียนมากยิ่งงงค่ะ งงเต้ก..กกเลย! กลับมาบ้านพยายามทบทวนที่เรียนมาทุกวันๆ ได้หน้าลืมหลังได้หลังลืมหน้า โอ้ย!!! อ้อมจะรอดมั้ยคะเนี่ย..นี่เพิ่งจะเริ่มต้นเยอรมันนะคะ แล้วไหนจะ สวิส-เยอรมันอีก...โอ้ย!! อ้อมแย่แน่ๆค่ะ...แต่ทำยังไงได้ล่ะคะดันหลงรักหนุ่มสวิส..ต่างชาติต่างภาษา..ฮืม! หนุ่มไทยเดินเกลื่อนถนนไม่ชอบ..ชอบของนอก ทำยังไงได้ล่ะคะ..5555 บางครั้งอ้อมมานั่งนึกว่าขนาดเราได้ภาษาอังกฤษเข้าขั้นว่าได้เลยเพราะใช้ภาษาอังกฤษทำงานทุกวัน ซึ่งมันช่วยได้มาก เพราะศัพท์บางตัวใกล้เคียงกัน แล้วคนที่เค้าไม่ค่อยรู้อังกฤษล่ะคะ..เค้าเข้าใจ,จดจำ,พูดอ่านเขียนเยอรมันกันได้ไง..เก่งจังเลยนะคะ..สงสัยอ้อมต้องใช้เวลาประมาณ 10 ปีมั้งคะถึงพูดสวิส-เยอรมันได้ ..5555  ..สงสารแฟนเหมือนกันค่ะ กลับมาจากทำงานเหนื่อยก็ยังต้องมาสอนภาษาให้อีก ..ยังไงเป็นกำลังใจให้อ้อมด้วยนะคะ ..(รายงานข่าวเรื่องการเตรียมตัวค่ะ ..เอกสารพร้อมแล้วค่ะ แต่จะเอาไปแปลที่นู่นแล้วทำเรื่องที่นู่นเลย..ส่วนวีซ่า กำลังจะไปขอ visitor visa ในวันศุกร์ที่ 21 ที่จะถึงนี้ค่ะ) ถ้าถูกปฏิเสธวีซ่า...ฮือ..ฮือ..ฮือ..ไม่อยากจะคิดเลยค่ะ ..อ้อมคงจะชักดิ้นชักงออยู่ที่สถานฑูตสวิสที่กรุงเทพซะอย่างงั้น..) เอาใจช่วยอ้อมด้วยนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0900 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
 ขอเอาใจช่วยจ๊ะให้เรื่องเสร็จเรียบร้อยไวๆ