*** อยากหาข้อมูลของเมือง Solothurn ได้ที่ไหนค่ะ ***

Previous topic - Next topic

OH

ก่อนอื่นโอ๋ต้องขอบคุณ..สำหรับการตอบกระทู้ของโอ๋เมื่อคราวที่แล้ว
 ข้อมูลที่คุณๆ ตอบมา ตรงเหลือเกินกับเค้าคนที่โอ๋พูดคุยด้วย.....
 เค้ากลับบ้านตรงเวลาจริงๆ (หากเค้าไม่มีงานติดพัน) เค้าอ่อนโยน
 กับโอ๋อย่างเห็นได้ชัด หรือจากการดูรูปภาพเก่าที่เค้าส่ง link ให้ดู
 ที่เค้าถ่ายรูปไว้กับแฟนของเค้า แววตาของเค้าดูรักเธออย่างมากมาย
 แต่เค้าก็ต้องผิดหวังกับผู้หญิงไทยคนนั้น เพราะเธอเป็นใจไปรักกับ
 คนอเมริกัน ตอนที่เค้าพาเธอไปเที่ยวที่อเมริกาด้วยกัน.........

การพูดคุยของโอ๋และเค้ายังดำเนินมาด้วยดีตลอด...
 และภาพถ่ายที่เค้าชอบส่งมาให้ดูกิจกรรมต่างๆ ที่เค้าทำ
 บรรยากาศหรือแม้แต่ภาพท้องฟ้าสวยๆ ทุ่งหญ้าเขียวๆ ที่ได้เห็น
 ทำให้รู้สึกได้ว่ามันช่างเป็นเมืองที่สวย...
 แต่โอ๋ก็อยากที่จะเรียนรู้เรื่องของเมืองที่เค้าอยู่
 อยากที่จะรับรู้การใช้ชีวิตของเค้า ไม่ว่าตอนนี้อาจจะเป็นเพราะ
 ความรักบังตาก็ตาม แต่ก็ขอให้ได้เรียนรู้เรื่องราวของเค้าบ้าง
 เพราะเค้าเองรู้เรื่องของเมืองไทยดีพอสมควร เค้าบอกว่าปีหน้า
 ถ้าเค้าเก็บเงินได้เค้าจะมาเที่ยวแทบเอเซีย...

บอกตรงๆ เลยว่าหากนิสัยของเค้าเป็นอย่างที่ทุกๆ คนบอก
 โอ๋คงจะถือว่าตัวเองโชคดีมากๆ ......
 โอ๋อาจจะต้องขอตั้งคำถามใหม่ๆ มาให้คุณได้ช่วยตอบนะคะ
 หวังว่าคงไม่เบื่อกันไปก่อน......

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0897 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

เข้าไปอ่านได้ที่นี่
 คงมีข้อมูลบางอย่างที่ OH ต้องการ

http://www.solothurn-city.ch/

ป้าชอบเมืองนี้มากไปเที่ยวแทบทุกปีไม่เคยเบื่อเลย

อ้อม

ดีใจด้วยนะคะที่คุณโอ๋กำลัง happy กับความรักครั้งนี้..อ้อมบอกได้เลยค่ะว่าแฟนเก่าของเค้าจะคิดเสียใจมากที่ได้เลิกจากเค้าไป เพราะผู้ชายอเมริกันกับสวิสช่างต่างกันเหลือเกิน..อุปนิสัยใจคอและความคิด..คนสวิสจิตใจดีกว่าเยอะค่ะ ..(อ้อมรู้เพราะอ้อมมีแฟนคนอเมริกันมาก่อน คบได้ปีกว่าแน่ะค่ะ แล้วทำงานเจอลูกค้าอเมริกันมาเยอะ ..มีเพื่อนอเมริกันด้วย ..ก็เลยพอจะได้รู้ว่คนอเมริกันเป็นยังไง..ถึงแม้อเมริกันบางคนจะดี แต่มันก็มีบางอย่างที่ยังไง้..ยังไงก็อเมริกันน่ะค่ะ.. คนสวิสดีกว่าเยอะ..อันนี้ฟันธงค่ะ ฮิฮิฮิ) แล้วอย่าไปคิดเลยค่ะว่าความรักทำให้คุณโอ๋ตาบอด..ถ้าคุณโอ๋มีความสุขในการที่ได้รักเค้าแล้วเค้าก็รักคุณโอ๋ อ้อมว่ามันเป็นสิ่งที่ดีออกค่ะ ..คิดกับเค้าในทางที่ดี เห็นเค้าในทางที่ดี เราก็มีความสุข แค่ใช้ระยะเวลาที่ศึกษากันอย่างมีความสุข รับรองอนาคต Happy แน่นอนค่ะ ..อ้อมเองถึงแม้กำลังจะแต่งงานกัน แต่อ้อมก็ต้องการเวลาในการแน่ใจว่าเค้าคือคนที่ใช่ของเราจริงๆ การเรียนรู้ซึ่งกันและกันอ้อมว่ามันไม่มีเวลาเพียงพอหรอกค่ะ เราอาจจะต้องเรียนรู้กันทั้งชีวิต แค่ทำวันนี้ให้มีความสุขเพื่อวันพรุ่งนี้ก็พอ ..แต่การแต่งงานเป็นการที่เราตัดสินใจที่ใช้ชีวิตเรียนรู้กันตลอดไปเท่านั้นเองค่ะ ...ยังไงก็ขอให้คุณโอ๋โชคดีนะคะ แล้วก็ขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้ตอบเรื่องเมือง solothurn เพราะไม่มีข้อมูลเลยค่ะ ..แต่ป้า pall คนเก่งช่วยคุณโอ๋ได้ค่ะ มีอะไรเข้ามาคุยกันได้ที่บ้านนี้นะคะ อบอุ่นมากๆ ...ตอนนี้อ้อมอยู่ที่เมืองไทยค่ะ คิดถึงแฟนมากๆ ทั้งที่ Chat กันเกือบทุกวัน เห็นกันทาง webcam ทุกวันแต่มันไม่เคยเพียงพอเลยค่ะ อ้อมก็เหมือนคุณโอ๋ อยากรู้ว่าเค้าอยู่ที่นู่นเป็นอะไรยังไง...ความไกลนี่มันทรมานนะคะ ..เหงาๆเมื่อไหร่ จะไปเซ้าซี้บอกแฟนตลอดเวลาว่าคิดถึงอย่างงู้นอย่างงี้ เหงา ก็กลัวเค้ารำคาญเอาน่ะคะ อ้อมมันเป็นโรคขี้เหงาฟีเว่อร์ ..ฮะฮะฮ่า!!!!! ก็ได้บ้านอบอุ่นหลังนี้ของป้า pall เป็นที่พึ่งทางใจค่ะ ....

อยู่ต่างแดนเป็นแขกต่างถิ่น

ผมเพิ่งไปเที่ยวที่นั้นมาพอดี  สวยมากครับ  ที่เมืองเก่า เต็มไปด้วยตึกสวย ๆ  แบบ Baroque ครับ   ที่เด่นเลยคือ โบสถ์ชื่อ St Ursen สวยมากที่เดียว  เวลผมถ่ายรูปผมจะถ่ายให้เห็นเทือกเขา Jura (เทือกเขาทางด้านตะวันตกของสวิต ครับ) สวยทีเดียว
 แล้วก็มีแม่น้ำ Aare ไหลผ่านครับ