ได้ B นักเรียน 3 ปี เรียนจบแต่งงานเข้าปีที่ 2 ซึ่งใช้ B ค่ะ แบบนี้จะมีสิทธิ์ขอสัญชาติสวิสในปีห

Previous topic - Next topic

วาลิส

สวัสดีค่ะทุกๆท่าน

เราอาศัยในเขต Wallis ค่ะ เข้ามาเมื่อปี 2003 โดยถือ B แต่เป็นของนักเรียนอยู่ 3 ปี
 หลังจากเรียนจบ เราก็แต่งงานกับชาวสวิสที่นี่ ปีนี้เข้าปีที่ 2 แล้วค่ะ ก็ใช้ B เหมือนเดิมแต่แบบแต่งงานแล้ว

แบบเคสของเรานี้ เรามีสิทธิ์ที่จะไปขอสัญชาติสวิสไหมคะ หรือจะเป็นประเภท C น่าจะได้หรือเปล่า  เพราะเราถือ B มาก็จะ 5 ปีแล้ว แต่คนละประเภท ถ้าครบ 5 ปีในปีหน้า น่าจะมีสิทธิ์ขอหรือเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0187 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณวาลิส
 ขอนำกฎหมายการถือสัญชาติมาให้อ่านดูนะคะ
 ***การแต่งงานกับผู้ที่ถือสัญชาติสวิสจะไม่ทำให้ชาวต่างชาติ
 ทั้งชายและหญิงกลายเป็นพลเมืองสวิสโดยปริยาย
 สามีหรือภรรยาชาวต่างชาติของคนสวิสจะได้รับการผ่อนปรนให้มีสิทธิ์(บางอย่าง)
 ในฐานะพลเมืองสวิสได้หากปฎิบัติตามเงื่อนไขดังนี้
 ....พำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิตแล้วรวมได้5ปี
 ...พำนักอาศัยในประเทศสวิตฯติดต่อกันอย่างน้อย1ปี
 ..ใช้ชีวิตฉันท์สามีภรรยากับคนสวิสติดต่อกันเป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า3ปีติดต่อกัน

ถ้าคุณมีคุณสมบัติตามกฎหมายที่เขียนมาข้างต้น
 คุณก็มีสิทธิในการยื่นขอถือสัญชาติสวิส
 แต่ถ้าคุณไม่ได้ทำการยื่นขอถือสัญชาติ
 คุณก็จะได้รับการถือใบพำนักอนุญาตC

ลองเข้าไปอ่านที่นี่
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0078&board=lifestyle

http://www.bfm.admin.ch/bfm/de/home/themen/buergerrecht/faqs.0006.html

รอคนอื่นๆที่มีประสบการณ์การยื่นขอถือสัญชาติสวิส
 เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลเป็นวิทยาทานเพิ่มเติมนะคะ
 ขอขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ

miko

หวัดดีคะ ป้า คุณ วาลิส เมื่อวันศุกร์ที่แล้ว มิโกะ ไปเดิน ช๊อปปิ้งที่ มิโกร แล้วได้คุยกับพี่คนไทยที่ทํางานที่ มิโกรเรื่องนี้เหมือนกัน คือพี่
 แกถามว่าแต่ก่อน มิโกะ ถือพาสชี ทางอําเภอ ออกให้กี่ปี มิโกะ ก็บอกพี่เค้าไป ว่าของ มิโกะ เค้าออกให้ 3 ปี พี่แกก็บอกว่าแปลกนะ ปกติ คนไทยที่นี่ไม่ว่าพี่สาวแกหรือคนอื่นๆ เค้าออกให้แค่ 2 ปีเอง มิโกะก็ตอบแกไปว่าไม่รู้เหมือนกัน ..
 แล้ว มิโกะ ก็เลยถามแกไปว่า แล้วตอนนี้พี่ถือ พาสอะไรอยู่ ชีหรือ เบ คือที่ถามเพราะเห็นพี่เค้ามาอยู่นานหลายปีแล้ว พี่แกบอกว่า พี่ยังถือเบ อยู่เลยเพราะพี่เพิ่งแต่งงานได้ 3 ปีเอง แต่ได้เดินเรื่องขอสวิสพาส ไปแล้ว ..ที่เดินเรื่องขอสวิสพาสได้เพราะแกมาอยู่ที่นี่นานแล้ว
 มาด้วยวีนักเรียน และพอเรียนครบ 3 ปี แกก็แต่งงาน ทางอําเภอเลยแนะนําให้พี่เค้ายื่นขอสัญชาติได้...
 พี่อีกคนหนึ่งข้างบ้าน ก็เคยคุยกับแกเรื่องขอสัญชาติ สวิส เหมือนกัน แต่แกมาอยู่สวิสและแต่งานยังไม่ครบ 5 ปี ทีนี้แฟนพี่เค้าอยากขอสวิสพาสให้เมียเร็วๆ ตอนอยู่ครบ 4 ปี เลยไปที่อําเภอไปขอชื้อแบบฟร์อมขอสวิสพาส ที่อําเภอ ทางอําเภอไม่ขายให้ บอกว่าให้เมียเธออยู่ครบ 5 ปี ก่อนค่อยมาชื้อ แฟนพี่แกก็เคยโทรไปที่เบินร์เหมือนกัน ที่เบินร์บอกใจเย็นๆอยู่ครบ 5 ปีเมื่อไหร่ทางการจะติดต่อไปเอง ..

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ
 เกี่ยวกับเรื่องนี้เป็นปัญหาโลกแตก
 แต่ละรัฐจะไม่เหมือนกันเลย
 ขนาดรัฐเดียวกันแท้ๆยังไม่เหมือนกันอีก
 ประสบการณ์ข้อมูลของแต่ละคนยังไม่เหมือนกัน
 เห็นไหมกฎหมายที่เขียนไว้..อ่านดูแล้วยังแตกต่างเลย
 ป้าเองก็เคยสอบถามคนไทยหรือชาวต่างชาติที่รู้จัก
 แต่ละคนยังตอบแตกต่างกันเลยขนาดอยู่Bernเหมือนกัน
 อยากให้มิโกะมาเล่าถึงการขอยื่นถือสัญชาติสวิส
 ว่ามีข้อแตกต่างอย่างไรบ้าง
 เพื่อเป็นวิทยาทานข้อมูลถ่ายทอดกัน..(ถ้ามิโกะว่าง)
 ขอบคุณสำหรับข้อมูลคำตอบที่เป็นประโยชน์สำหรับคุณวาลิส

miko

ก็คิดจะเขียนอยู่เหมือนกันคะ ป้า แต่กรณี ของ มิโกะ ที่ยื่นขอสวิสพาส  ขั้นตอนอาจจะไม่เหมือนกับคนอื่น เพราะ มิโกะ ย้ายจากคันโตว์  ชังกาแลน มาอยู่ คันโตว์ ชไวชร์  ...เพราะแค่ขนาดขั้นตอนก่อนจะได้พาส เช ยังยุ่งยาก มากเลย เกือบจะไม่ได้อยู่แล้ว  ...พอดีแฟน มิโกะ ตามจี้ทางอําเภอให้ถึงได้ แต่กว่าจะได้เล่นเอาเช็งเลย.

pall

สวัสดีจ๊ะมิโกะ
 น่าสนใจมากจริงๆเกี่ยวกับกฎหมายการย้ายข้ามรัฐ
 ซึ่งเกี่ยวกับอายุของใบพำนักB...และการขอใบC
 ป้าเองฟังจากประสบการณ์ของแต่ละคนซึ่งเป็นทั้งคนไทย
 และคนต่างด้าว..ประสบการณ์ของแต่ละคนแตกต่างกันมากจริง
 ถ้ามิโกะว่างและมีเวลาพออย่าลืมเข้ามาเขียนเล่าประสบการณ์
 เพื่อเป็นวิทยาทานถ่ายทอดแก่กันซึ่งคนที่กำลังคิดจะ
 ยื่นทำเรื่องการถือขอสัญชาติสวิส..
 ขอขอบคุณมากจ๊ะ

วาลิส

ขอขอบคุณคุณมิโกะและป้านะคะ
 พอดีเพิ่งกลับมาถึงบ้าน แวะเข้ามาดูเห็นมีคนเข้ามาแนะนำแล้ว
 เมื่อไม่นานมานี้ ก็เคยถามคนรู้จักที่เค้าถือ C ค่ะ แต่ว่าเค้าเป็นคนอัลบาเนีย มาแบบอพยพน่ะค่ะ เค้าบอกว่าทางอำเภอจะมีหนังสือมาบอกอัตโนมัตค่ะ คือถ้าเค้าเห็นว่าเราอยู่ในขั้นตอน หรือขั้นที่ขอได้เค้าก็จะส่งจดหมายมาให้ต่ออายุจาก B เป็น C ได้ค่ะ

สงสัยคงต้องรอใบนี้หมดอายุก่อน ค่อยมาลุ้นกันว่าจะได้เลยไหม หรือต้องรออายุแต่งงานกันแน่ ถ้ารออายุแต่งงานก็โน่นเลยค่ะ อีก 3 ปีข้างหน้า

แปลกจริงๆนะคะ ที่แต่ละเขตจะมีกฏหมายไม่เหมือนกันเลย ทั้งๆประเทศเดียวกันแท้ๆ ทำให้คนต่างชาติอย่างเรา หลงข้อมูลไปเลยค่ะ