News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

จะไปทำงานที่นั่น

Previous topic - Next topic

สมปอง

ป้าครับผมกำลังจะทำวีซ่าไปทำงานร้านอาหารของญาติครับ แต่เพิ่งทราบว่าตัวเองเป็นไวรัสบี ไม่ทราบว่าจะไปได้หรือ ป่าว และ ขั้นตอนการทำวีซ่าอนุญาติทำงานเค้าจตรวจหรือป่าว แล้วผมต้องทำไงบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ กลุ้มมาก เพราะ อยากไปทำงานมากครับเพราะเตรียมตัวอยู่ ทราบเพราะไปบริจาคเลือด ขอบคุณป้ามากครับ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0870 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกตุ

สวัสดีค่ะคุณสมปอง เอาใจช่วยนะคะ เรื่องนี้เกตุไม่รู้เลยช่วยไม่ได้ค่ะ

บัวขาว

คิดว่าไม่เป็นไรมั่งค่ะ....ตอนนั้นบัวขาวถือวีซ่าท่องเที่ยวมาเขาก็ไม่เห็นตรวจอะไร ยื่นวีซ่าให้ดูถือกระเป๋าเดินออกมาเลยไม่เห็นเขาเรียกไปตรวจโรคหรอกค่ะ....ถ้าได้วีซ่ามาแล้วคิดว่าไม่มีอะไรน่าห่วง
 แต่ไวรัสบี บัวขาวก็ไม่รู้ว่าอาการจะเป็นอย่างไง...รู้อย่างเดียวว่าติดต่อทางเลือดกับทางน้ำลาย...ถ้ามาล้มป่วยที่นี่มันก็ดีตรงที่มีประกันจ่ายให้หมอรักษาดี...แต่ใครจะไปเฝ้าไข้....เรื่องภาษาเวลาคุยกับหมอ...ถ้ามีคนช่วยก็ดีไปอย่าง...ถ้ามีคนดูแลตรงนี้ให้ก็ดี...ถ้าไม่คนช่วยแนะนำให้รักษาตัวที่เมืองไทยให้หายดีก่อนค่อยมาทีหลัง..เพราะมาใหม่ ใหม่ต้องปรับตัวหลายอย่างทั้งอากาศที่หนาวสุด สุด ทั้งผู้คน ทั้งภาษา

บัวขาว

โทษทีคุณสมปอง อ่านผิดคิดว่าได้วีซ๋ามาแล้ว อ๋อ กำลังจะไปขอ...อืมช่วงไปขอวีซ่าท่องเที่ยวก็ไม่เห็นเขาตรวจโรคอะไรนะค่ะ แต่ถ้าไปวีซ่าทำงานไม่ทราบค่ะ

คิดว่านะคะ

ถ้ากลัวมีปัญหา  ก็ลองไปหาหมอรักษาให้หายก่อนดีมั๊ยคะ  เพราะถ้าร้านอาหารในสวิสนี่เค้ารักษาความสะอาดมาก ๆ ถ้าตรวจเจอความสกปรกนี่อาจจะถูกปิด  แต่ถ้าพ่อครัว แม่ครัวเป็นโรคติดต่อนี่  เราก็ควรคิดเองละมั้งว่าถ้าคนอื่นเป็น แล้วมาทำอาหารให้เรากินนี่เราจะรู้สึกยังไง  อย่าเสี่ยงเลยคะรักษาก่อนดีกว่า

ถึงคุณพอล/กลัวจริงๆ

ถึงคุณพอลเป็นการส่วนตัว (ส่วนตัวจริงๆ)

ก่อนหน้านี้ดิฉันได้แสดงความคิดเ็ห็นเกี่ยวกับคุณสมปองไว้
 เจ้าของกระทู้เองก็ยังไม่ทราบว่าจะต้องทำตัวอย่างไร  
 การที่ดิฉันเขียนตรงไปตรงมาอย่างนั้น (มิได้หยาบคายแม้สักน้อย)
 เขา(อาจจะ)จะได้เตรียมตัวเตรียมใจกับสถานภาพของตนเอง
 หากเขาไม่พอใจอย่างไร เขาควรจะต่อว่าดิฉันเองได้มิใช่หรือ

การที่คุณลบความคิดเห็นของดิฉันนี่ มีเหตุผลอะไร

ไม่เข้าใจจริงๆ
 หรือคุณกลัวคนจะไม่เข้าเว็บด้วยเหตุผลเพียงเพราะ.........(เช่น ไม่มีจ๊ะจ๋า)

ขีดจำกัดสำหรับการตอบมีอย่างไรในบอร์ดนี้  
 กรุณาแจ้งให้ลูกบอร์ดทราบด้วยอย่างละเอียด

ต่อไปคุณก็คงต้องตอบได้อยู่คนเดียวกระมัง
 ชีวิตสั้นอย่าเครียด ซีเรียสนักเลยคุณ

pall

สวัสดีค่ะคุณเสาวรัตน์
 ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาชี้แจงให้ทราบ
 และขอขอบคุณมากจริงๆค่ะที่แวะเข้ามาอ่าน
 และช่วยตอบคำถามของคุณสมปอง
 เห็นด้วยทุกอย่างค่ะว่าคำตอบของคุณไม่หยาบคายเลยแม้แต่น้อย...
 บอร์ดนี้ไม่ต้องการคำพูดแบบจ๊ะจ๋าหรือเอาอกเอาใจกัน...
 เราต้องการช่วยเหลือตอบคำถามของผู้ต้องการความช่วยเหลือ
 เดือดร้อนจริงๆ....
 จุดประสงค์ของการทำเวบนี้พื่อช่วยเหลือ
 อย่างที่เขียนมาตลอด

คนที่เขาเข้ามาถามเพราะเขาต้องการคำตอบที่เขาไม่รู้
 การช่วยกันเป็นสิ่งที่ดีมากค่ะ..
 ขอบคุณมากจริงๆกับการเสียเวลาเข้ามาตอบคำถามนั้น
 แต่ถ้าคำตอบแฝงไว้ด้วยความประชดประชัน
 ถึงแม้จะสุภาพ....แต่เป็นคำตอบที่ทำร้ายจิตใจคนถาม
 ก็เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ
 ต้องขอโทษด้วยค่ะที่จำเป็นต้องลบความเห็นนั้น

***คุณลองไปอ่านคคห.ที่5***ใหม่อีกครั้ง
 เป็นคำตอบที่ให้คุณสมปองได้รับรู้
 และนำไปพิจารณา

ต้องขอโทษคุณอีกครั้งกับการลบ
 ที่ทำให้คุณขุ่นเคืองใจ
 และขอขอบคุณอีกครั้งกับการเข้ามาเขียนถาม
 และขอคำชี้แจง

pall

นี่คิอเมล์ของดิฉันค่ะ

somsri007@hotmail.com

เสาวรัตน์

คำตอบของดิฉันไม่ได้ประชดประชันคุณสมปองแม้แต่น้อยค่ะ
 คุณคิด เออ ออ เอาเองทั้งสิ้น
 (น่าจะ*้คืนมาได้ให้อ่านกัน)

(แต่ที่เขียนถึงคุณพอลน่ะ ใช่แน่ค่ะ ประชดประชัน)
 ขอบคุณ คุณพอล ที่เข้ามาชี้แจง
 และ *๊ดบาย

pall

***นำความเห็นของคุณเสาวรัตน์มาลงใหม่...**  

...........................................................................................  

ความคิดเห็นที่ 4  
 ขอร้องจ้ะ มาแล้วกรุณาอย่าทานข้าวร่วมกับคนอื่น  
 ควรมีภาชนะส่วนตัว หรือไม่ก็ใช้ช้อนกลาง  

ไวรัสบี ติดเชื้อง่ายมากทางน้ำลาย  
 ควรเอาใจใส่คนรอบข้างด้วย จะขอบคุณมากๆ  

ถ้ามาช่วยในครัว กรุณาอย่าชิมอาหารด้วยทัพพีที่ทำกับข้าวนะ  

โอย! น่ากลัว  
 ทำร้านไหนจ๊ะ ช่วยบอกที จะได้ไม่ไปทานอาหารที่นั่น  
 (ถ้าคุณจะมาเป็นพ่อครัวน่ะนะ)  

โดย กลัวจริงๆ เมื่อ วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2548, 22:37:54 น.

สมปอง

ขอบคุณครับ ถามเผื่อว่าจะไปแต่พอดีว่าจะบวชแล้วคงไม่สึกอ่ะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ไขความกระจ่าง ผลบุญจะสู่ทุกท่านครับ ธรรมมะสวัสดีครับ

pall

อนุโมทนาสาธุจ๊ะสมปอง
 ไม่ต้องคิดมากนะไวรัสบีไม่ร้ายแรงหรอก
 ไปหาหมอและรักษาสุขภาพไม่ช้าก็สุขภาพแรงเหมือนเดิม
 ดีใจที่สมปองจะบวช
 ผลบุญกุศลครั้งนี้จะกลับมาหาสมปองเอง

ตุ้ม

คุณสมปองกรุณาเข้าไปค้นอ่านรายละเอียดของไวรัสบีใน Yahoo เพื่อจะได้มีความเข้าใจในเรื่องโรคนี้ได้ดีขึ้น  โรคนี้เป็นทั่วไปหมดในกลุ่มคนเอเซีย  อเมริกาใต้  และฝั่งทะเลเมริเตอเรเนี่ยน  คุณอาจจะเป็นแค่ carrier ซึ่งเหมือนกับเป็นภูมิคุ้มกันของตนเองถ้าคุณไม่เคยเจ็บป่วยดัวยโรคนี้  หารายละเอียดก่อนและค่อยไปปรึกษาแพทย์นะคะจะได้มีความเข้าใจได้ดีขึ้น  ขอเอาใจช่วยค่ะ

คนอ่าน

ไม่ได้มาเข้าข้างใครคุณ___เสาวรัตน์

คุณก็พูดเกินไป____เขามา

ปรืกษาแล้วใครล่ะที่อยากเป็นโรคนี้น่ะ

ถ้าคุณกลัวก็แล้วกรุณาอย่าเข้ามาในบอร์ดนี้