ใบเบ กลับ เมืองไทย

Previous topic - Next topic

จขกท

อยากทราบว่า ถ้าเราถือใบ เบ พาสปอร์ตไทย และต้องการกลับเมืองไทยและอยู่ที่นั่นประมาณ 3 เดือน จะมีปัญหาไหมคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นของทุกท่านค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0185 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณจขกท

ขอนำคำตอบของคุณ นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)มาให้คุณอ่านนะคะ

****ถ้าหากว่าคุณกลับไปไม่นาน คือ ไม่เกินสองเดือน ไม่ต้องทำอะไรทั้งสิ้นค่ะ ก็กลับเข้ามาตามปกติ เวลาถึงด่านที่สนามบิน คุณก็โชว์พาสปอร์ตไทยกับใบพำนักอาศัยประเภท เบ ( Jahresaufenthaltsbewilligung คือ แบบปีต่อปี ) ของคุณ ยกเว้น คุณออกนอกประเทศสวิตฯเกินกว่าสองเดือน คุณต้องไปที่ ตำรวจตรวจคนเข้าเมือง ( frühere Fremdenpolizei ) แต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนมาเรียก เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมือง ( Das Migrationsamt ) แต่หน้าที่ก็ยังเหมือนเดิม ในเขตที่คุณอาศัยอยู่ เพื่อแจ้งบอกเหตุผลที่ออกนอกประเทศนานเกินกำหนด และข้อสแต้มป์ ในพาสปอร์ตไทยไว้ เพื่อเวลากลับมาคุณจะได้ไม่มีปัญหา อย่าไปจนใบอนุญาตพำนักหมดอายุ ควรรีบกลับมาก่อนล่วงหน้า เพื่อรอรับจดหมายแจ้งจากทางอำเภอให้ไปทำการต่ออายุใบพำนัก ส่วนมากจะราวๆ ประมาณหนึ่งเดือนก่อนวันหมดจริง**

**ลองเข้าไปอ่านได้ที่นี่
 http://www.pallswiss.com/cgi-bin/webboard/generate.cgi?content=0003&board=lifestyle
 .................................................................................................................
 **ป้าเคยไปถามเขตที่อยู่นะคะ
 ทางตำรวจตรวจคนเข้าเมือง( Das Migrationsamt )เขตที่ป้าอยู่บอกว่าประมาณ3เดือนไม่มีปัญหาค่ะ
 ไม่ตอ้งทำอะไรทั้งสิ้น

**แนะนำ**
 เพื่อความถูกต้องแม่นยำและความสบายใจ
 คุณจะได้ไม่ต้องกังวลใจอีกต่อไปไปเที่ยวเมืองไทยอย่างสนุก
 คุณไปถามทางตำรวจตรวจคนเข้าเมือง ( Das Migrationsamt )
 เขตที่คุณอยู่เขาจะให้ข้อมูลที่ถูกต้องแก่คุณนะคะ

จขกท

ป้า pall ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำ