พาส B ไปเที่ยวเยอรมันง่ายมากค่ะ

Previous topic - Next topic

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

ก่อนสงกรานต์แม่จิ๋วจิ้วฯไปเที่ยวเยอรมันมาค่ะ  ง่ายมากๆ ไม่ต้องขอวีซ่าล่วงหน้า  แค่เอาพาส B ของสวิส, Passport ของไทย ใบทะเบียนสมรส ( รูปไม่ต้อง ) และ ID card ของสามี  ไปยื่นที่ด่าน รอ 15 นาทีก็ได้สติกเกอร์วีซ่าแปะมากับ Passport แล้ว ( จริงๆจะขับรถเข้าไปเฉยๆเลยก็ได้ เพราะไม่เห็นมีเจ้าหน้าที่ยืนตรวจเลย  เห็นมียืนอยู่แต่ฝั่งที่จะเข้าสวิส )

ขากลับเข้าสวิสก็ง่ายมากๆ เจ้าหน้าที่เขาไม่ได้ให้รถหยุดเพื่อตรวจทุกคัน คงใช้วิธีสุ่มเอา  คันของเราเขาโบกมือให้ผ่านไปได้ไม่ต้องหยุด

ขอวีซ่าไปเที่ยวเยอรมัน 6 วัน  แต่เจ้าหน้าที่เข้าใจผิด ( หรือสามีพูดไม่กระจ่างก็ไม่รู้ ) เขาให้วีซ่ามาแค่ 1 วัน  ตอนรับ Passport คืนมา เราก็แย้งไปว่าทำไมได้แค่ 1 วัน เจ้าหน้าที่ก็โทรไปถามหัวหน้า  ได้ความว่า  ไม่เป็นไร ถ้าเราไปไหนมาไหนกับสามีชาวสวิสตลอด  ไม่มีปัญหา  มียังงี้ด้วย  

แต่ไม่รู้ว่าถ้าไปเที่ยวประเทศฝรั่งเศส  อิตาลี หรือออสเตรีย จะใช้วิธีเดียวกันนี้ได้หรือเปล่านะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0184 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

ลืมบอกไปค่ะว่าแม่จิ๋วจิ้วฯเข้าเยอรมันตรงด่านเมือง Bad Sackingen ส่วนขากลับ กลับเข้าตรงด่านเมือง Basel ค่ะ

tom