พาครอบครัวไปเที่ยวสวิส ปิดเทอมนี้

Previous topic - Next topic

ธี

สวัสดีครับ ขอแนะนำตัวกับทุกคนหน่อยครับ
 ผมชื่อธี   ผมได้มีโอกาสเฝ้าดูและเก็บข้อมูลเกี่ยวกับการเที่ยวที่สวิสมาหลายเดือน   ทั้งจากในเวปนี้และที่อื่นๆซึ่งให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมาก     ก็เลยตัดสินใจพาครอบครัวไปเที่ยวที่สวิสในช่วงปิดเทอมนี้ ( 9-16 ตค นี้) โดยซื้อตั๋วเครื่องบิน และไปเที่ยวกันเอง   ซึ่งคิดว่าไม่น่าจะยากนัก   ผมไปกับภรรยาและลูกสาว 2 คน อายุ 13 และ 9 ปี   เนื่องจากมีเด็กไปด้วย   ภรรยาผมเลยไม่อยากให้เปลี่ยนที่พักหลายแห่งนัก    ที่ประชุมเลยตกลงกันว่า จะปักหลักเพียง 2 แห่ง  แล้วตระเวนเที่ยวเอาเอง   ผมและครอบครัวเลยจะพักที่ luzern 2 คืนและที่ Interlaken 5 คืน วางแผนเที่ยวทั้งหมด 8 วัน  จริงๆแล้วผมซื้อตั๋วเครื่องบินและจองที่พักและอื่นๆ เรียบร้อย  ตั้งแต่ก่อนเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมอีก    แต่คิดว่าไหนๆก็ไหนๆ  ยังไงก็ต้องไปอยู่แล้ว     แต่ก็ยังหวั่นใจว่าสภาพอาจยังไม่เข้าสู่ภาวะปกติ   อยากถามทุกๆคนว่าสภาพเป็นอย่างไรบ้างตอนนี้     อีกเรื่องคือช่วงเดือนตุลาคม อากาศคงเย็นพอสมควร  ตอนนี้ก็คอยเช็คอุณหภูมิอยู่ตลอด   แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนั้นจะเป็นเท่าไร   เพราะต้องเตรียมเสื้อกันหนาวไปให้พอโดยเฉพาะลูกสาวคนเล็กที่ขี้หนาวมาก    ไม่ทราบว่ามีใครประมาณการ อุณหภูมิหรือสถิติให้ได้บ้างครับว่าจะหนาวมากหรือน้อย     อีกอย่างคือช่วงนั้นพระอาทิตย์ขึ้นช้ามั้ย  และช่วงเย็น มืดเร็วหรือเปล่า    ที่ต้องถามก็เพื่อเป็นข้อมูลในการวางแผนการเดินทาง  เวลา ไปและกลับ จะได้ไม่มืดจนเกินไปนัก   ขอแนะนำในการเที่ยวด้วยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0845 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

บัวขาว

ตอนนี้นะค่ะ ไม่ค่อยหนาวเท่าไรค่ะ แต่อากาศที่นี่นะค่ะเอาแน่นอนอะไรไม่ได้เลยค่ะ เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวหนาว บางทีฝนตก ขนาดฤดูหนาวฝนยังตก เปลี่ยนไป เปลี่ยนมา ทางที่ดีเตรียมมาทั้งหมดดีกว่า ทั้งเสี้อกันหนาวแบบบาง และแบบหนา ปีนี้นะค่ะร้อนจริง จริง จัง จังไม่ค่อยมีเลยค่ะ ได้ใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นแบบเดียว อากาศเย็นอีกหล่ะ เหอ.. สถานที่ท่องเที่ยวที่น้ำท่วมก็ค่อย ค่อยทยอยแบบบริการตามปกติค่ะ อาทิตย์ที่แล้วก็พาลูกไปเที่ยวบันเลนแบกมาค่ะ http://www.ballenberg.ch/index02.html พิพิธพันบ้านสวิส กลางแจ้งค่ะ ที่นี่ก็ช่วงน้ำท่วมบ้านที่จัดโชว์ก็ถูกน้ำท่วมไปสี่หลังตอนนี้เปิดบริการตามปกติแล้วค่ะ ตอนนี้ก็เริ่มมืดประมาณ ทุ่มเกือบสองทุ่มค่ะ http://www.swissinfo.org/sfr/swissinfo.html?siteSect=450&100=content_r&name=meteoเว็ปไซด์สภาพอากาศ  เที่ยวให้สนุกนะค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะบัวขาว
 ขอบใจมากที่เข้ามาช่วยตอบ

pall

สวัสดีจ๊ะธี

อย่างที่บัวขาวบอกมาจ๊ะ
 อากาศตอนนี้แน่ไม่ได้จะเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา
 มาเที่ยวสวิตฯช่วงเดือนตุลาคมนี่เป็นช่วงฤดูใบไม้ล่วง
 อากาศจะเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดเจน
 ช่วงเช้าจะมีหมอกและน้ำค้างจับพื้นดิน
 อากาศจะหนาวเย็น
 ตอนกลางวันจะเริ่มอบอุ่นขึ้น
 ช่วงนี้อุณภูมิประมาณ20องศากว่าๆ

***สิ่งทีสำคัญมากอย่าลืมคือเสื้อยืด**
 สำหรับใส่ให้ความอบอุ่นแก่ร่างกาย
 อากาศจะหนาวเย็นช่วงเช้าและตอนกลางคืน
 ช่วงนี้ควรระวังเกี่ยวกับไข้หวัด
 เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงจนร่างกายรับไม่ทัน

ที่สวิตฯตอนนี้เริ่มดีขึ้นถนนบางสายเปิดบริการแล้ว
 รถไฟก็เริ่มเปิดบริการเป็นปรกติ

**การเปิดบริการ**
 เดือนตุลาคมการเปิดบริการขึ้นเขา
 บางแห่งจะปิดหยุดบริการแล้ว
 และรถpostบางแห่งก็หยุดการบริการ

มาเที่ยวช่วง 9-16 ตค และมีเด็กมาด้วย
 ที่Interlaken..
 มีจุดน่าเที่ยวหลายแห่ง
 และบางแห่งเหมาะสำหรับเด็กมาก
 สามรถพาเด็กเข้าชมกิจกรรมสนุกมาก
 เช่น

***Mystery Park**

http://www.mysterypark.ch/

**Harder Kulm**

**ที่ตั้งของ Harder Kulm....**
 สถานีรถไฟ(Bahnhof)… Interlaken-Ost,
 เปิดบริการ   30. April— 30. Oktober 2005

http://europeforvisitors.com/switzaustria/articles/harder_kulm_interlaken2.htm

**การแสดงทำชอกโกแลต**
 http://www.schuh-interlaken.ch/

น่าเสียดายจริงๆมาช่วงเดือนตุลาคม
 ทำให้พลาดรายการเที่ยวแถบInterlaken
 หลายอย่างที่น่าเข้าไปชมมาก

อย่างที่ธีเข้าใจจ๊ะ
 ฤดูนี้..ช่วงเย็นพระอาทิตย์จะตกดินไวมากจะค่ำไว
 และอากาศจะหนาวเย็นยิ่งใกล้เขตภูเขาจะหนาวกว่าธรรมดา
 มาเที่ยวที่นี่ไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับการคมนาคม
 ที่นี่สะดวกสบายและการบริการดีมาก
 ขอให้เที่ยวให้สนุกนะจ๊ะ.

อาทร

ผมเพิ่งไปมาเมื่อเดือนเมษษยน  นี้   เป็นต้นฤดูใบไม้ผลิ  แต่คุณไบเป็นฤดูล่วง   ดวงอาทิตย์น่าจะตกเร็วหมายถึงมีเวลาเที่นวน้อยลง  อากาศจะหนาวมากตอนกลางคืน   แต่การเดินทางที่นี่สะดวกมากไม่ต้องห่วง  พยายามพักให้น้อยแห่งถูกต้องแล้วครับ  ที่  interlaken  เป็นเมืองที่ใช้เป็นศูนย์กลาง  ต่อรถไฟไปเที่ยวยังเมืองต่างๆได้ดีมาก    คุณธีอย่าลืมนั่งเรือล่องทะเลสาบทูน  และทะเลสาบเบียสร์ด้วยนะครับ  สวยทั้งคู่เลย  จัดโปรแกรมดีๆ 8วันกำลังสบายๆ  อย่าลืมเอาม่าม่าไปมากๆหน่อยเอาหลายๆรสทั้งเป็ดพะโล  ต้มยำกุ้ง  แล้วไปซื้อผัก หรือหมูมาทำกิน  อร่อยแล้วไม่แพง  เพราะกินตามร้านอาหารแพงมากทีเดีนว  รสชาติไม่ถูกปากเลย  เด็กจะกินยากนอกจากเม็คโดนอลที่เด็กชอบ  เอาหมูเค็มหรือหมูหยอง  เพ็คแน่นๆห่อกระดาษหลายชั้นไปก็ได้ครับ  

pall

สวัสดีจ๊ะอาทร
 ขอบใจมากจ๊ะที่เข้ามาช่วยตอบ
 แวะเข้ามาเล่าถึงการท่องเที่ยวในสวิตฯให้ฟังบ้างซีจ๊ะ
 สนใจอยากฟังมากเลยและอาจเป็นข้อมูลดีๆ
 สำหรับคนที่อยากมาเที่ยวในสวิตฯ
 เห็นด้วยกับลิ้นคนไทยถ้ากินอาหารฝรั่งทุกวันจะรู้สึกเลี่ยนมาก
 มาซื้ออาหารไทยที่นี่ราคาก็แพงสุดๆ

จะรอฟังทริปการเที่ยวของอาทรมาก
 ว่าไปเที่ยวที่ไหนมาบ้าง..ขอบใจล่วงหน้าจ๊ะ.

ธี

ขอบคุณครับ  สำหรับข้อมูลและความเห็น  รวมทั้งหัวข้อ interlaken ของป้า  pall  ดีมากๆเลยครับ
 ผมมีคำถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ คือว่า  ผมคงเดินทางในสวิส ด้วย  swisspass ชั้น 2      เวลาเดินทางเส้นทาง  goldenpass line เพื่อชมวิว   ถ้าเราเดินทางด้วย  fast train  กับ  fast train panoramic ชั้น 2        สภาพหน้าต่างรถไฟ - ที่นั่ง และอื่นๆ จะต่างกันมากมั้ยครับ      พอดีวางแผนจะเดินทางไปเที่ยว  Chateau de Chillon (แฟนและลูกอยากไป  เห็นปราสาทแล้ว  น่าดูมาก)  และ Gruyere ( ออกเดินทางจาก Interlaken )    ถ้าไปด้วย fast train panoramic ก็ต้องออกสาย ( 9.30)    ถ้าไป  gruyere ด้วย อาจต้องกลับค่ำมาก    แต่ถ้าเดินทางด้วย fast train  ก็จะออกได้เร็วหน่อย (7.30)  คงกลับไม่ค่ำมากนัก   ขอคำแนะนำด้วยครับ    
          อีกเรื่องก็คือ เรื่องอาหารการกิน ครับ โดยเฉพาะอาหารพื้นเมืองสวิส  เช่น  Fondue  raclette   ส่วนใหญ่ที่อ่านมา  รู้สึกว่ารสชาดดูจะไม่ค่อยถูกปากคนไทยเท่าใดนัก     แต่ไปเที่ยวถึงที่    คงต้องลองดูบ้างพอให้ได้รสชาด    ไม่ทราบว่า มีที่ไหนแนะนำบ้างครับ     ไม่ทราบว่าราคาต่อชุด (หรือต่อคน) ประมาณเท่าไร    สำหรับมาม่าและของแห้อื่นๆนั้นคงไม่พลาดครับ   แต่ไปเป็นครอบครัว   เอาไปมากๆ  เค้าจะให้ผ่าน ตม.ไหมเอ่ย ๆ

ตุ้ม

ถ้าไปถึง Château de Chillon แล้วไม่ควรจะพลาดเดินเที่ยวที่ Montreux อย่าลืมเอาบัตรนักศึกษา(ถ้ามี)ติดตัวมาดัวยนะคะเพราะจะได้ลดราคาค่าเข้าชมสถาณที่ต่างๆ

เรื่องอาหารขอแนะนำอีกอย่างที่มักจะเอาติดตัวไปเสมอคือข้าวเหนียวค่ะ ทานได้หลายวันไม่เสียและไม่แข็งเหมือนข้าวเจ้าใส่แพคในกล่องพลาสติคปิดฝาให้แน่นทานกับเนื้อเค็ม(หมูเค็มถ้าไม่ทานเนื้อ)ที่แพคมาเป็นถุงๆสำหรับแต่ละมื้อ  ทุ่นเงินค่าอาหารมื้อเที่ยงไปได้อีก  หมูหยองก็คืออาหารอีกอย่างที่ควรนำติดตัวมา(แพคมาห่อละมื้อ)และทานได้กับขนมปัง(ขนมปังของสวิสอร่อย)เป็นขนมปังหมูหยอง  ปกติอาหารเที่ยงถ้าเป็นวันธรรมดาไม่ใช่เสาร์-อาทิตย์หรือวันหยุดราชการ  ตามร้านอาหารทั่วไปจะมีอาหารพิเศษประจำวันซึ่งราคาจะถูกกว่าในเมนูและจะส่วนมากมีอาหารว่างและขนมพร้อมเป็นชุด  เก็บของที่เราแพคมาไว้ทานเป็นมื้อเย็นก็ได้  ร้านขายของชำเช่น Migros หรือ COOP จะมีแซนด์วิชและอาหารสำเร็จรูปขายดัวย  เรื่องของกินติดตัวยังไม่เคยมีปัญหากับ ต.ม. เอาเข้ามาเต็มกระเป๋าเดินทางทั้งผลไม้ทั้งของแห้งของสดทุกครั้งที่มาจากเมืองไทย  ขอให้แพคให้ดีดัวยถุงพลาสติกอย่างน้อยสองชั้นเพื่อความแน่ใจว่าจะไม่รั่วเพื่อกันกลิ่นและเปรอะเปื้อนนะคะ

pall

สวัสดีจ๊ะธี
 ป้าไม่ค่อยได้ใช้บริการของการรถไฟเท่าไร
 ส่วนมากจะเดินทางโดยรถส่วนตัว
 แต่เท่าที่ใช้การบริการนะ
 รถไฟสวิสจะอยู่ในสภาพใหม่และดี
 รถไฟที่ธีถามมาจะไม่มีข้อแตกต่างกันเลย
 รถไฟบางคันจะเป็นชั้นเดียว
 บางขบวนจะเป็น2ชั้น
 เบาะที่นั่งสะอาดเอี่ยม
 หน้าต่างก็จะเหมือนๆกัน
 ถ้าเป็นรถไฟแบบ2ชั้น
 นั่งชั้นบนจะเห็นทิวทัศน์สวยกว่า
 ที่นั่งอาจจะเเคบนิดหน่อย
 ช่วงนี้อาจจะมีโบกี้แยกแบบสุบบุหรี่ได้
 และสูบบุหรี่ไม่ได้แต่เดือนธันวา
 จะไม่มีโบกี้เดียวหมดทั้งขบวนคือ
 ไม่มีให้สูบบุหรี่อีกต่อไป

**เรื่องอาหารที่ถามมา**
 เรื่องอาหารประจำชาติสวิสฟองดูและรัคเล็ทนั้น
 แต่ละร้านจะคิดราคาไม่เท่ากันจ๊ะ
 ส่วนมากเราจะทำกินกันเองราคาจะถูกมากกว่ากินในร้าน

ราคาฟองดูเนย
 เท่าที่เห็นมาราคาประมาณ15-20สวิสฟรังก์ต่อคน
 บางแห่งอาจจะแพงกว่านี้
 รัคเล็ทก็คล้ายๆกัน
 แต่ถ้าธีไปGruyère
 และไปดูการทำเนยแข็งไม่แน่อาจจะได้กินอาหา
 ในราคาถูกก็ได้
 นอกจากฟองดู(Fondue)และรัคเล็ท(Raclette)
 ธีควรจะลองกินอาหารที่ขึ้นชื่อคือKaeseschnitten
 อร่อยมาก
 อาหารแห้งคงไม่มีปัญหาอะไร
 อาจจะมีบางอย่างตอ้งระวังว่าเป็นสิ่งหวงห้ามหรือไม่.
 พวกน้ำพริกอะไรไม่มีปัญหาอยู่แล้ว.