News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เช่าของเล่น เล่าสู่กันฟัง

Previous topic - Next topic

บัวขาว

ของเล่น เด็กควรมีของเล่นไว้เล่น จะได้เพลิดเพลิน ไม่งอแง และส่งเสริมพัฒนาการด้วยต่าง ต่างด้วย ของเล่นที่สวิสแต่ละชิ้นแพงมาก ราคาไม่เป็นมิตรเอาซะเลย บางทีก็ไปซื้อของเล่นมื้อสองให้ลูก เวลาเข้าจัด เบอเซ่ จะมีของหลายสิ่งหลายอย่างขาย รถเข็ญเด็ก ตกกินข้าวเด็ก ทุกอย่าง เสื้อผ้าก็มี แต่ส่วนตัวแล้วจะชอบซื้อเฉพาะพวกของเล่นค่ะ ซื้อไปซื้อมาเกิดอาการ รกบ้าน บ้านก็ใช่ว่าจะใหญ่โต เลยไปเช่าเอาดีกว่า ที่สวิสนี่ดีจังมีที่ให้เช่าของเล่นด้วย เรียกว่า ลูโดเทก ของเล่นมีหลายอย่าง ให้เลือก ทั้งชิ้นเล็ก ชิ้นใหญ่ เล่นนอกบ้าน ในบ้าน ราคาก็ไม่แพง เดือนที่แล้วเช่นโรเลอร์มา แปดฟรังเองต่อเดือน ของเล่นลูกเล่นแป็บเดียวก็เบื่อ ครบเดือนก็เอาไปคืนเช่าอย่างอื่นมาอีก

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0844 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

บัวขาว

ใคร ใครหลายไปไหนกันหมด พี่ีพี่เพื่อน สบายดีหรือเปล่าค่ะ เอ้..แล้วแจงหลายไปไหนนี่เงียบเลย....

บัวขาว

พิมพ์ผิด  
 "หาย" ไม่ใช่ "หลาย"

เทียนหอม

น่าสนใจดีจังค่ะ ประหยัด คุ้มค่าจริงๆ
 ร้านที่ให้เช่าเป็นของเอกชน หรือว่าได้รับการสนับสนุนจากทางรัฐบ้างหรือเปล่าคะ

บัวขาว

เป็นแบบ ได้รับการสนับสนุนจากทางรัฐค่ะ  ร้านจะอยู่ใกล้ Gemeideค่ะเขียนอย่างงี้ค่ะ Ludothek ถ้าเข้าไปหาใน Google เจอเพียบเลย :-) พี่เทียนหอมมีลูกหรือยังค่ะ ถ้ามีเอารูปมาโชว์กันหน่อย...

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ คุณบัวขาว
 ย๊างไม่มีลูกค่ะ รออีกซักปีกว่า ให้อะไรๆลงตัวก่อนแล้วค่อยเริ่มมี อิๆ

การให้ยืมของเล่น ไม่เคยได้ยิน แต่รู้สึกว่ามีประโยชน์จริงๆ เพราะเด็กๆโตไว ถ้าซื้อๆก็รกเต็มบ้านอีก (ตัวเล็กแต่ของแยะที่สุด)  

หนังสือเด็กจากห้องสมุด ที่ให้ยืมได้ ก็ดีอีกเช่นเดียวกัน  

เมืองไทยน่าจะมีบริการแบบนี้บ้างนะคะ แต่คนไทยคงต้องหัดรักษาข้าวของส่วนกลางให้มากกว่านี้ก่อน

pall

สวัสดีจ๊ะบัวขาว
 ดีจังเลยที่มีการบริการแบบนี้
 ป้าเองไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะ
 เพิ่งมาทราบจากที่บัวขาวเล่ามา
 เคยเดินผ่านเห็นคำว่าLudothek
 แต่ไม่เคยสนใจเท่าไร
 ตอนที่ลูกป้ายังเล็กๆเมื่อร่วม30ปีที่ผ่านมายังไม่มีการเปิด
 บริการแบบนี้เลย
 ต้องซื้อของเล่นใหม่หรือหาซื้อตามร้านขายของมือสอง
 หรือตามร้านแบกะดินที่เขาเลิกใช้แล้ว
 ขอบใจมากจ๊ะที่นำข้อความดีๆมาเล่าสู่กันฟัง

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 มีตัวเล็กๆเมื่อไรอย่าลืมพามาแวะเยี่ยมด้วยนะจ๊ะ.