News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**Swiss National Symbol**

Previous topic - Next topic

yo

ภาพสวยมากครับป้าpall และที่สำคัญได้ความรู้เพิ่มขึ้น ตอนที่ไปเดินเขาที่เมือง bruning(ถ้าสะกดผิดก็ขออภัยด้วย) พยายามสังเกตุก็ไม่เจอเลยครับดอกไม้ที่ป้าpost มา  ตอนไปเที่ยวก็ไม่ได้ซื้ออะไรกลับมาเลยนอกจากช็อกโกแลตครับป้าpall เพราะของที่นั่นจัดว่าแพงทีเดียว ส่วนใหญ่เพื่อนจะซื้อส่งมาให้แล้ว ผมคิดว่างานฝีมือบ้านเราทำได้ปราณีตและละเอียดกว่า  และที่อยากจะรบกวนสอบถามป้าpall นะครับว่าอาชีพครูที่สวิตถือว่าเป็นอาชีพที่ดีและมั่นคงหรือเปล่า และรายได้ค่อนข้างดีไหมครับ ตัวอย่างเช่น ถ้าเป็นครูระดับประถม  
และสิ่งสำคัญที่ผมได้จากการไปเที่ยวครั้งนี้คือ ได้เห็นคุณภาพชีวิตที่ดีของประชากรชาวสวิตและการรักษาความสะอาดของบ้านเมืองเค้าซึ่งบางอย่างผมก็ได้นำมาใช้ เช่น เวลาชื้อของชิ้นเล็กชิ้นน้อยที่บ้านเราจะใส่ถุงพาสติกทั้งหมดหลังจากที่ได้ไปเห็นแล้วนำกลับมาประยุกต์ใช้ คือ ถ้าซื้อของหลายอย่างผมจะให้แม่ค้าใส่รวมถุงเดียวเลยเพื่อเป็นการประหยัดทรัพยากรและลดปริมาณขยะบ้านเราด้วย หรือนำดื่มถ้าซื้อก็จะถือติดมือเพื่อดื่มให้หมดเพราะนึกถึงตอนที่ซื้อนำดื่มที่สวิตแพงมากๆ และยังมีอีกหลายอย่างเดียวเขียนมากป้าจะรำคาญครับผมโชคดีที่ได้ไปพักบ้านเพื่อนชาวสวิตเพราะได้เห็นวิถีชีวิตของเขาไม่แปลกใจเลยว่าทำไมประเทศเขาถึงได้ชื่อว่าเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วเพระผมคิดว่าทุกอย่างเริ่มจากที่ประชากรระดับรากหญ้าที่มีจิตสำนีกที่ดีร่วมกันครับ ป้าเห็นด้วยไหมครับ ผมคิดว่าชาวสวิตเป็นคนที่รักธรรมชาติและรักษาธรรมชาติรวมทั้งรู้จักใช้ประโยชน์จากมันอย่างคุ้มค่า ผมสังเกตุเห็นว่าเค้าหาความสุขจากธรรมชาติรอบตัวง่าย เช่น นั่งอ่านหนังสือริมทะลสาบ หรือ ดื่ม wine ยามเย็นพร้อมกับนั่งดูพระอาทิตย์ตกลับขอบฟ้า ผมคิดว่าสิ่งนี้คนบ้านเราไม่ค่อยมีตรงส่วนนี้ แต่ก็ใช่ว่าบ้านเราจะไม่มีข้อดี  ข้อดีของบ้านเรา คือ มีนำใจโอบอ้อมอารี และรักสนุก มีรอยยิ้มโดยเฉพาะผู้คนตามต่างจังหวัด หรือ บ้านนอกบ้านเรานะป้า  สิ่งที่ได้เห็นมันทำให้ผมดิดว่าบ้างครั้งการที่จะได้ความสุขมันไม่ต้องดิ้นรนหามาเพียงแต่เรารู้จักหาความสุขจากธรรมชาติรอบตัวเราและที่สำคัญเหนืออื่นใดถ้าใจเราสุขทุกอย่างก็จะสุขตามไปด้วย  สำหรับวันนี้ขอเขียนแค่นี้ก่อนนะครับ เดียวเขียนมากป้าจะรำคาญเอา  และที่สำคัญ ขอให้ป้ารักษาสุขภาพ เพื่อชีวิตที่มีความสุขในวันนี้ และวันต่อๆไปน่ะครับป้า

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall  ขอบคุณที่ได้เอาเรื่องมีประโยชน์มาแบ่งปันกันได้ความรู้ดีค่ะ เมื่อไรจะจัดงานเอาเหรียญทองมาแจกลูกบ้านบ้างล่ะคะ?  จัดงานให้รางวัลดีเด่นมั่ง แจกวันเกิดมั่ง  ไม่ก็จับสลากก็ได้ค่ะ  จะรีบแต่งตัวไปรอรับ  5555

สวัสดีค่ะคุณ Yo ทุกๆชาติก็มีอะไรที่ทำให้ประเทศของเค้าเป็นจุดเด่นขึ้นมา  คนไทยเราก็มีเอกลักษณ์ประจำที่ดีหลายๆอย่างค่ะ  ดีใจค่ะที่เห็นคุณได้ความคิดเห็นและนำเอาสิ่งที่ดีมาใช้กับตนเอง  ถ้าคุณเป็นพ่อพิมพ์ของชาติก็อยากจะขอร้องให้คุณปลูกฝังสิ่งดีงามที่คุณได้ผ่านพบมาให้กับเยาวชนไทยดัวยค่ะ  อนาคตของประเทศชาติก็มาจากเยาวชน  สิ่งที่ดิฉันมีความรู้สึกรุนแรงและอยากให้เยาวชนไทยได้เรียนรู้มากคือเข้าใจและรู้จักใช้สิทธิประชาธิปไตยของเราและหยุดคิดว่าการที่ทำฉลาดแบบศรีธนชัยนั้นเป็นสิ่งน่ารัก  ความฟุ่มเฟือยหรูหราเกิดกำลังทรัพย์ก็เป็นเหตุสำคัญอีกเหตุหนึ่งที่ก่อให้เกิดอาชญกรรมและบางครั้งก็ลามไปถึงศีลธรรมเสื่อมทราม

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

และแล้วคำเฉลยของการทายปัญหาชิงรางวัล ภาพขาอ่อนมิสน้องวัว ( อภินันทนาการ จาก ลุงโรเบริ์ต ) ของป้าก็ออกมา ที่แท้ ก็คือ หญิงสาว กว่าจะรู้คำเฉลยเล่นสะพวกเราไปนั่งเซริ์ทหาจยหน้ามึน5555 ขอบคุณค่ะป้าที่เอาเรื่องดีๆมาลง ได้ทั้งอาหารสมองแถมอาหารตา ( แสงวอบแวบ )ขอสนับสนุนคำถามของป้าตุ้มนะค่ะ   " เมื่อไรจะจัดงานเอาเหรียญทองมาแจกลูกบ้านบ้างล่ะคะ? "ป้าจ๋าแกมีเหมืองเพรชค่ะป้าตุ้ม555555.
สวัสดีค่ะคุณ yo

yo

สวัสดีครับ ป้า pall , คุณ ตุ้ม และ คุณนิด  
ผมเห็นด้วยครับคุณตุ้มและคิดว่าปัจจุบันสำนึกของเยาชนไทยในเรื่องของความสำนึกในประชาธิปไตยควรที่จะมีมากกว่านี้ และที่สำคัญการที่หยุดคิดว่าการฉลาดแบบศรีธนชัยนั้นเป็นสิ่งน่ารักนั้น ผมเห็นด้วยอีกครั้งเพราะสิ่งสำคัญมากกว่า คือ การเป็นคนดี และคิดดี และทำดี ถึงแม้บางครั้งมันจะไม่ 100 % ก็ตาม เพราะมนุษย์เราก็คือปุตุชนคนหนึ่งในโลกแห่งการแสวงหา
ที่สำคัญเดียวนี้สังคมส่วนใหญ่จะเน้นความฟุ้มเฟื่อยเป็นหลัก โดยส่วนตัวผมแล้วการอยู่อย่างพอเพียงบนปัจจัยพื้นฐานก็น่าจะพอแล้ว ผมต้องบอกคุณตุ้มว่าผมไม่ได้เป็นครูแต่เมื่อมีโอกาสก็จะพยามเล่าประสบการณ์ที่ดีที่ได้พบเจอจากการเดินทางท่องเที่ยวในยุโรปให้กับเพื่อนๆหรือคนรู้จักฟังครับ คิดว่าตรงนี้น่าจะเป็นการเปิดโลกทัศน์ได้ไม่มากก็น้อย  แต่อนาคตก็ฝันอยากเป็นครูบนดอยหรือเป็นครูตามต่างจังหวัดแต่ตอนนี้ขอวางโครงการเรียนต่อโทก่อนแต่ก็ไม่ค่อยมีเวลาเลย   สำหรับวันนี้แค่นี้ก่อนน่ะครับเดี๋ยวจะเปลืองพื้นที่page มาก

ตุ้ม

สวีสดีค่ะคุณ Yo  ขอให้เอาใจช่วยให้คุณสำเร็จในความมุ่งหมายที่จะต่อโท  ฝากความหวังว่าคุณคงจะได้มีโอกาสเป็นพ่อพิมพ์สมใจ  เหมือนกับเป็นการช่วยกันคนละไม้คนละมือเพื่อสร้างรากฐานของประเทศเราให้มั่นคงและดีขึ้น  ถ้าทุกๆคนเริ่มจากครอบครัวของเราเอง  เราก็มีหมู่บ้าน ตำบล จังหวัด และประเทศที่เราไฝ่ฝันได้  

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall มีข้อมูลเกี่ยวกับเหรียญ  Vreneli 100  ฟรังค์มั๊ยคะ?  ไม่เคยมีโอกาศเห็นเหมือนกัน อยากทราบว่าหนักเท่าไร? เส้นผ่าศูนย์กลางและความหนาเท่าไร?  ขอบคุณล่วงหน้าดัวยค่ะ  เผื่อเก็บตกได้จะได้รู้ว่าเป็นของแท้ 5555

pall

เรื่องที่สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
สวัสดีจ๊ะนิด
สวัสดีจ๊ะyo
ป้าดีใจมากเลยสำหรับความคิดเห็นของyo เป็นความคิดที่ดีและมีประโยชน์ที่สุด
30ปีที่นี่ได้สอนป้าหลายๆอย่าง ทั้งๆที่ป้าเคยคิดว่าตัวเองเป็นคนสมถะแล้ว ก็ยังเห็นว่ายังไม่พอเพียงเลย
คนสวิสถ้าเรารู้จักเขาอย่างแท้จริง จะใช้ชีวิตเรียบง่ายสมถะมาก และรักความเป็นส่วนตัวสุดๆ
แต่มีความจริงใจชอบช่วยเหลือผู้อื่น ที่ต้องการความช่วยเหลือ
สังเกตุได้จากเพื่อนร่วมชาติประสบอุทกภัย หรือปัญหาต่างๆ..เขาจะรีบออกเงินช่วยเหลือเพือนร่วมชาติ
และรวมไปยังต่างประเทศอื่นอีกด้วย สิ่งนี้ที่ป้าพยายามนำมาปฎิบัติ
คนสวิสรักธรรมชาติและพยายามรักษา และเริ่มการปลูกฝังเด็กตั้งแต่ยังเล็กอยู่จากโรงเรียนและ
ผู้ปกครองซึ่งป้าอยากให้เด็กไทยเราเป็นแบบนี้จริงๆ
น่าเสียดายนะyo ตั้งแต่มีคนต่างชาติมาอยู่ที่สวิตฯมีจำนวนมากขึ้น
ที่สวิตฯเริ่มมีปัญหามาก  คนมักง่ายและเห็นแก่ตัวสุดๆ คนสวิสพยายามรณรงค์รักษากันสุดๆเหมือนกัน
ป้าชอบคนแก่ที่นี่เวลาไปซื้อของจะพกกระเป๋า หรือตะกร้าไปซื้อของเพราะเขาไม่อยากใช้ถุงพลาสติก ป้าชอบที่นี่ที่เขามีการแบ่งแยกการทิ้งขยะแห้ง
และขยะเปียก และมีตู้เก็บขี้หมาให้คนใช้บริการทั่วไปหมด
เรื่องที่yoถามมาเกี่ยวกับอาชีพครู รายได้ครูที่นี่สูงพอสมควรและเป็นอาชีพที่มั่นคงมาก
จะไม่มีการปลดออกหรือไล่ออก ถ้าไม่ทำผิดกับเด็ก อย่างร้ายแรงที่สุด  
อาชีพนี้ป้ายอมรับว่าเป็นอาชีพ ที่ต้องใช้ความอดทนสุดๆ..เพราะต้องรับกับปัญหาสารพัด
ไม่ว่าเด็กต่างด้าวและเด็กสวิสเองที่ต่างมีปัญหาแตกต่างกันไป
ครูสวิสต้องมีความสามารถสอนหลายวิชาและต้องรู้จริง เด็กที่นี่ทุกคนเรียนฟรี

เรื่องดอกไม้ที่ถามมานั้นจะหาดูได้ช่วงฤดูใบไม้ผลิ สวยมาก..สวยเหมือนเดินบนสวรรค์
สถานที่yoไปเที่ยวมาถ้าเป็นหน้าร้อนจะไม่เห็น และความสูงยังน้อยไป
ถ้าyoมาสวิตฯคราวหน้ามาช่วงใบไม้ผลิและเดินขึ้นเขาสูงจะเห็น
ป้าชอบเดินช่วงนี้ทุกปีบางแห่งเหมือนพรมเลยสวยมาก
ป้าชอบใจในความคิดของ yoมากจริงๆ
อย่าคิดว่าความเห็นของ yoจะเป็นการเปลืองเนื้อที่
ป้าดีใจที่เราได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
สิ่งที่ yoอยากทำเหมือนความคิดป้าสมัยก่อนมากเลย
ป้าตั้งความตั้งใจไว้ว่าถ้ามีโอกาสที่ได้ช่วยเลือคนสักเล็กน้อย
ถึงแม้จะไม่ได้ช่วยมากแค่นี้ป้าจะดีใจสุดๆ ขอบใจสำหรับกำลังใจที่มอบให้ป้า
และป้าจะดีใจมากถ้า yoเข้ามาแสดงความคิดเห็น แลกเปลี่ยนกันบ่อยๆ
และอยากให้ yoเข้ามาเขียนอะไรถ้ามีข้อมูลดีๆ ไม่ว่าอะไรเข้ามาเขียนได้นะจ๊ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
ลืมเขียนบอกลักษณะของเหรียญทอง100-Fr.-Goldvreneli..ไป

***เหรียญทอง100-Fr.-Goldvreneli**  
น้ำหนัก 32,258 gr  
ทำด้วยGold 0,900  
เส้นผ่าศูนย์กลาง35 mm  
ความหนา2,20 mm  
พิมพ์ออกมาเมื่อ1925

จำนวนที่พิมพ์ออกมา  5000อัน
ถ้าคุณเจอเหรียญนี้เมื่อไรอย่าลืมเลี้ยงฉลองนะคะ

ตุ้ม

ขอคุณค่ะคุณ Pall สงสัยไม่มีโอกาศได้พาไปเลี้ยงค่ะ ถ้าเก็บตกได้ต้องเอาไปคืนให้ Lost and Found ก่อนค่ะ  เมื่อไม่มีคนมาแสดงตัวว่าเป็นเจ้าของเราถึงจะมีสิทธิ์  ถ้าเค้ามารับเอาไปแล้วเค้าอาจจะให้รางวัลเรามั่งมั๊ง  ไม่ต้องรอให้เก็บตกเหรียญได้ก็พาไปเลี้ยงได้เสมอค่ะสำหรับคุณ Pall   ว่าแต่เมื่อไหร่จะยอมให้พาไปเลี้ยงล่ะค่ะ  

pall

ขอบคุณมากค่ะคุณตุ้มที่จะพาไปเลี้ยง