News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เดินทางไปเยอรมันด้วย พาส เบ

Previous topic - Next topic

มิโกะ

สวัสดีคะ ทุกๆคน เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา มิโกะ ไปเที่ยว เยอรมัน กับสามีมาคะ ไปวันจันทร์ กลับมาวันพฤหัส  โดยไปขอวีช่าเอาที่ด่านตรวจคนเข้าเมือง ได้ สิปสี่วัน เลยอยากมาบอกต่อให้เพื่อนๆที่แต่งงานกับสามีคนสวิสให้ทราบนะคะ ว่าเข้าไปเที่ยวได้ โดยไม่มีปัญหาใดๆคะ  และเอกสารที่ต้องเตรียมไปด้วยก็คือ พาสเบ พาสไทย และ ใบทะเบียนบ้านสวิส  และสามี มีแค่นี้ก็เข้าได้แน่นอนคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0815 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ยาหยี

สวัสดีค่ะมิโก๊ะ พี่ไปช็อปปิ้งบ่อยค่ะที่เยอรมัน เพราะของมันถูกค่ะแค่ขับรถผ่านด่านเข้าไปเองค่ะ

เมื่อก่อนพี่ยังไม่ได้สวิสพาส พี่ก็เข้าไปบ่อยมาก แค่ติดตัวไปแค่พาสเบเองค่ะ และสามีมีพี่ก็ถือบัตรประชาชนของเค้าไปด้วยแค่นั้นเอง

พี่ไม่ต้องถือทะเบียนบ้านไปด้วยเลยค่ะขอย้ำว่าไม่ต้องเอาไปเลย แต่ต้องไปกะสามีนะค่ะ   ถ้าไปคนเดียวพี่ไม่แน่ใจ แต่พี่เคยถามตรงด่านตรวจนะ เค้าบอกว่าต้องแต่งงานกะชายสวิสเท่านั้นที่เข้ามาได้  ถ้าไม่ได้แต่งเข้าบ่ได้จ้า

เพราะสามีพี่เค้าบอกว่าเดี๋ยวนี้ไม่ต้องขอวีซ่าส์แล้วอะ แค่มีพาสเบก็เข้าได้แล้ว ถ้าแต่งงานกะชายสวิสค่ะ  

พี่เข้าตรงด่านตรวจที่ Zurzach  ประจำ ไปชอบปิ้งที่ ALDI   และ LIDL

แม่น้องติ๊ดตี่

เมื่อก่อนไม่มีพาสสวิสนะ  จะไปขอวีซ่าเชงเก้นที่สถานฑูตเยอรมันนะ  ถ้าแต่งงานกะคนสวิสนะ  มันให้ง่าย ๆ หกเดือนเลย  เสียยี่สิบฟรังซ์เอง  แต่ว่าเด่วนี้มันเปลี่ยนไปนะ  แต่เห็นปุ๊ยนะเค้าทำได้เป็นปีเลย  ตอนนี้ปุ๊ยไม่อยู่ไปเมืองไทยนะ คงใกล้กลับแล้วนะ

ทิรามิสุ

ที่ปุ๊ยได้วีซ่าทั้งปี เพราะว่าบ้านอยู่ติดชายแดน เขาเลยอนุโลมให้ค่ะ ไม่ต้องมาทำบ่อยๆๆ ถ้าบ้านอยู่ไกล เขาจะให้ 3-6 เดือนคะ ถ้าเราขอแบบเข้าออกหลายรอบก้อยังคุ้มนะคะ เพราะมันเดินทางไม่ไกล แล้วได้มาก้อสามารถไปได้ทั่วทุกประเทศในกลุ่มเซงเก้นคะ