News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ข่าวดี หรือข่าวไม่ดีหวา

Previous topic - Next topic

เกตุ

ท้าว (ไม่ใช่เท้า และไม่ใช่แป้งท้าว) คือวันนี้คุยกันไปเรื่อยเปื่อย วันพบเจอผู้ชราของเราเอง วันนี้พี่ยุ (ซึ่งไม่ใช่ผู้ชราแต่อย่างใด) พูดอย่างนี้เจ้าของเวปจะสะดุ้งเปล่าเน้อตอนนี้ พี่ยุแกเรียนขับรถอยู่ แล้วแกก็พูดขึ้นมาว่าตั้งแต่ปีหน้าหรือปีหน้าที่ไม่ใช่ปีที่จะถึงนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้อ่ะนะ งงกันมั๊ยล่ะ งงเหมือนกัน สำหรับคนที่สอบได้ใบขับขี่แล้วแต่ก็ต้องขับรถโดยติดตัว L จนกว่าจะครบสามปีถึงจะถอดตัวนี้ออกได้ แป่ว...คือตัวเองไม่ได้จะเรียนขับรถหรอก แต่อนาคตอ่ะแย้วต้องติดตัว L จนสามปีนี้เซ็งเลยเน่อะ มิน่าล่ะช่วงนี้เห็นคนเรียนขับรถกันเยอะมาก เวลาเดินไปข้างนอกเห็นตัว L วิ่งผ่านถนนบ่อยๆ  

แม่ลูกหมูหลายตัวไปเรียนขับรถกับไปสอบแล้วอ่ะ มาเล่าประสบการณ์ด้วยนะ อยากรู้ แย้วก็ขอบคุณหลายๆสำหรับซาลาเปา หย่อย หย่อย ไส้กรอกคุณสานด้วย

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0813 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ยาหยี

เกตุจริงเหรอ พี่ก็ว่าจะเรียนขับรถอยู่ค่ะ ขี้เกียจรอคุณสามี5555

ก็ดีเหมือนกันอะเกตุรถคันอื่นจะได้ระวังเราถ้าเห็นตัว L

เกตุพี่จะโทรหาเกตุพี่ไม่มีเบอร์เกตุเลย ช่วยสงเคราะห์พี่น่อยเหอะ5555เอาที่บ้านและมือถือด้วยนะ หายหาเจอยังก๊ากๆๆๆ

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ คิดเรื่องที่ดีไว้ก่อนซิ  ถ้าได้ใบขับ(ไล่)ขี่ของสวิสใช้ได้ตลอดชีวิตนะ  ไม่ต้องไปคอยต่ออายุเหมือนของไทยจนกว่าจะได้ใบตลอดชีพ  ไปทำใบขับขี่กันจะเร็วๆนะ  จะได้คอยเตรียมหลบหนีออกจากถนนเวลาเห็นรถของเกตุกับยาหยีวิ่งมา 55555

เกตุ

ดีเหรอพี่ยาหยีแต่มันไม่เหมือนมืออาชีพเลยกั่กๆๆๆ ไปโน่นเลย  

เบอร์บ้านเกตุจ้ะ 043 255 99 52
 มือถือซึ่งหายมาสิบรอบแล้ว 079 392 14 67

เกตุ

ป้าตุ้มรถพี่ยาหยีนิคงจะได้หลบเร็วๆนี้อ่ะ แต่ของเกตุนี้ได้แต่ฝันฮี่ๆ มิมีปัญญาค๊า แต่ถ้าเปิดประทุนล่ะโอเช่เกตุซื้อตั้งแต่มาที่นี่เลย คือที่บ้านมีฐานะซื้อได้แต่เปิดประทุนไม่ต้องเติมน้ำมัน

บอมย์

ใช่จ้ะ เกตุ ติดตัว แอล ไว้ตลอดไม่พอ ใบขับขี่ก็ยังไม่ได้ตลอดชีวิต เหมือนเดิมนะ ต้องรอง่ะ ไม่รู้กี่ปีที่จะได้  

อิอิ เราโชคดี ได้ยึดตลอดชีพไว้แล้ว

พี่ยาหยี คิดถึงนะกั้บ ปลูกบ้านเสร็จเร็วๆ นะ จะได้ไปถล่มอีกรอบ คราวหน้าจะไปแบบไม่ไล่ไม่กลับนะ  

สวัสดีป้าตุ้มค่ะ สบายดีไหมคะ

ตุ้ม

สวัสดีจ๊ะเกตุ แหมเล่นเปิดประทุนรับอากาศบริสุทธิ์ของสวิสฯเชียว  ขอเกาะท้ายดัวยคนนะ

สวัสดีจ๊ะบอมย์  หายหน้าไปไหนมา  ไปหัดขับดัวยตัว แอล มาเหรอ

เมื่อวานถามเพื่อนทีทำงานเค้าบอกว่าที่บอกว่า 3 ปีนั้น  หมายความว่าใบอนุญาติให้เรียนหัดขับและต้องติดป้ายตัว" L"  Learner นั้นจะยืดใช้ได้เป็น 3 ปีไม่ใช่แค่ 1 ปีเหมือนตอนนี้  เพราะว่าค่าเรียนหัดขับรถจากโรงเรียนแพงมากชั่วโมงละ 150 ฟรังค์และต้องเรียนให้ครบชั่วโมงที่เค้ากำหนดมา  ก็เลยผ่อนผันให้ยืดเวลายาวออกไปจะได้ไปปั่นเงินมาเรียนได้  ไม่รู้จริงเท็จแต่ไหนนะจ๊ะ

ยาหยี

สวัสดีค่ะเกตุ บอมย์ ป้าตุ้มด้วยค่ะ สบายดีนะค่ะ

เกตุขอบใจจ้าเบอร์โทรเดี๋ยวพี่กริ๊งไปคุยด้วยนะค่ะ

บอมย์บ้านพี่ต้องสร้างเสร็จก่อนเดือนตุลาคมปีหน้าแหละค่ะ ตอนนี้พี่ซื้อที่ดินไปเรียบร้อยแล้วค่ะ  รอช่างจากบริษัทสร้างบ้านเค้าเขียนแปลนบ้านอยู่ค่ะ  วันจันทร์ที่จะถึงนี้ก็วันชาติสวิสอีก เค้าหยุดงานกันค่ะ

ป้าตุ้มค่ะหนูอยากหัดขับรถค่ะเพราะว่าลูกสองแย้ว ไปทางไหนลำบากค่ะ  และอีกอย่างสามีหนูเค้ากำลังจะปลูกบ้าน  และออกนอกเมืองไปอีกค่ะ ไกลจากในเมืองนิดหน่อยก็เลยคิดว่าต้องขับรถให้เป็นซะแล้ว

แม่น้องติ๊ดตี่

ข่าวลือเกตุ  ถ้ายังไม่มีประกาศออกมาจากขนส่งก็ยังเป็นข่าวลืออยู่นั่นละ  555  ถ้ามันจริงก็จะหัวเราะให้ดังกว่านี้เพราะว่าได้ตลอดชีพมาแล้ววววววววว

คุณตุ้มคะทางคันโตนเบิร์น  ขณะนี้ใบเรียนนี่มีอายุสองปีเองนะคะ แสดงว่าได้กำไรมากว่าทางคันโตนเจนีวาอยู่หนึ่งปีนะคะ  แต่เอ....จะได้เพิ่มเป็นสามปีหรือป่าวนี่สิ

แต่ว่าทางเบิร์นนี่มีข่าวลืออีกอย่างนะคะ  ลือว่าถ้าใครทำใบขับขี่เริ่มตั้งแต่ปี 2006 เป็นต้นไป ทุก ๆ สามปีจะต้องมาสอบขับใหม่ไปเรื่อย ๆ จนจะสิ้นอายุขัยเลยง่ะ  รู้สึกมันจะโหดกว่าคันโตนซูริค และเจนีวา อีกนา  ซึ่งหมายความว่ายกเลิกตลอดชีพนะดิ   แต่ไปถามตรงเคาเตอร์มาเรียบร้อยแล้ว  มันถามกลับว่าไปทราบมาจากไหนค๊า.....อันนี้ตอบกลับไม่ได้ได้แต่ยิ้มซาหยามแหยะ ๆ .....  เพราะไม่รู้เหมือนกันว่าไปทราบมาจากไหน ฟังต่อมาหลายรอบแล้วง่ะ เอาเป็นว่าตอนนี้มันลือนะ  แต่ที่แน่ ๆ เลยแต่ไม่เกี่ยวกับคนไทยแบบเรา ๆ คือว่า ภาษาที่ใช้สอบข้อเขียนจาก 16 ภาษา จะหดเหลือแค่สี่ภาษาเองนะ ภาษากลางของชาติสามภาษา เยอมัน ฝรั่งเศส อิตาเลียน  และอังกฤษอีกหนึ่งเป็น 4

แต่ยังไงละก็ขอให้ยาหยี และเกตุ  รีบ ๆ ไปสอบซะจะได้ใบขับขีซักที่ หลังจากได้ใบขับคนมานาน.....แฮ่

บอมย์กะพี่โชคดีเนอะได้ตลอดชีพแล๊ววววว  แถมพี่โชคดีสุด ๆ มาอยู่สวิสแปดปี  ได้ใบขับขี่เมื่อ 15 ปีก่อน   ประกันถูกลงจึ๋งนึง  5555

ไปละเด่วคนหมั่นใส้เอา