News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ถามหน่อยค่ะ คำถามถามว่า...

Previous topic - Next topic

pookpik

สวัสดีค่ะ...ทุกๆคน
 ชื่อปุ๊กนะค่ะ  เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรก(ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ)  แหะๆ  คือปุ๊กอยากจะถามเกี่ยวกับ  เรื่องบ้านพักคนชราในสวิสอ่ะค่ะ  ว่าเป็นยังไง  มีระเบียบการยังไง  มันเหมือนหรือมันแตกต่างกับที่ประเทศไทยไหม  (คือปุ๊กไม่ได้จะไปอยู่เองหรอกค่ะ)  แต่จะเอาไปทำโปรเจคค่ะ ปุ๊กเข้าไปหาตามเวปแล้วมันงง  แปลไม่ค่อยออก   (อายจัง)  ก้อเลยเข้ามาขอความช่วยเหลือค่ะ  ช่วยปุ๊กด้วยนะคะ  
 ขอบคุณค่ะ...

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0803 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

บอมย์

คุณปุ้กปิ้ก สามีบอมย์เป็นเชพ อยู่ที่บ้านพักคนชรา แต่อยู่ทางสวิตตอนใต้พูดอิตาลี่ คุณต้องการข้อมูลแบบไหนคะ บอมย์จะได้ถามสามีได้ค่ะ

เกตุ

คุณปุ๊ก วันก่อนเห็นแม่ลูกหมูสามตัวบอกว่าไปทัศนะศึกษาที่บ้านพักคนชรามาล่ะค่ะ คิดว่าถ้าพี่เขาได้เข้าเน็ตก็คงจะมีข้อมูลดีๆมาให้แน่ๆเลยค่ะ รอนิ๊ดหนึ่งนะคะ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

มาแล้วขอรับท่าน ตามกลิ่นธูปที่ทั้งเจ้าป้าเพล่า และเจ้าน้องนางเกตุ จุดเรียก กลายเป็นผีไม่มีศาลไปเสียแล้วพี่นิด คือต้องคอยร่อนเร่ไปอาศัยคอมฯ ชาวบ้านเค้าใช้ เพราะ กองทุนเพื่อน้อง( เหลือ )น้อยขาดแคลนยังไม่ถึงเป้า เอาหล่ะเข้าเรื่องกันดีกว่า
   สำหรับบ้านพักคนชรา( แม้ไม่อยากใช้คำนี้เลยนะ มันรู้สึกจะกระเทือนเจ้าของบ้าน กลัวจะโดนท่านดีดออกนอกบัญชีแฟนคลับพันธ์แท้ )ที่นี้ ที่พี่ไปเห็นมานะค่ะขอย้ำว่าที่เห็น เพราะยังไม่ถึงเวลาที่จะเข้าไปสัมผัสโดยตรงจริงๆ ขนาดขอจองล่วงหน้าระยะยาวไว้แล้วยังต้องรอคิวอีกนานเลยค่ะได้แต่ตั้งหน้าตั้งตาถามๆๆข้อสงสัย จนหัวหน้าผู้บริหาร เชื่อแล้วว่าพี่เตรียมแพลนอนาคตมาฝากชีวิตไว้ที่นี่แน่ๆ  
      ***  คนชรา ที่จะเริ่มเข้าไปอยู่ที่บ้านพักส่วนใหญ่ เฉลี่ยอายุ ตั้งแต่ 65 - 85 ปี นั้นหมายถึงว่า เมื่อหนุ่มเหลือน้อยสาวเหลือน้อยชาวสวิตเกษียณอายุทำงาน ก็เริ่มจะเข้าไปบ้านพัก  * ด้วยความสมัครใจ มิได้มีผู้ใดบีงคับ *
       *** ด้วยเหตุผลหลายๆประการ เช่น เป็นม่ายสามีภรรยา เบื่อหน้าฝ่ายตรงข้ามชิงตายจากไปก่อน แล้วอยู่ตัวคนเดียว หรือ แม้ว่าจะยังคงอยู่ใช้ชีวิตคู่ทรหด แต่ไม่มีลูกหลานมาคอยสนใจดูแล สารทุกข์สุขดิบ ไม่ว่าลูกหลานเหล่านั้นจะมี ความจำเป็น มีงานการ หรือยุ่งกับชีวิตของตัวเองจนลืมมาดูแล หรือจะเจตนาตั้งใจลืม แล้วท่านไม่สามรถที่จะดูแลช่วยเหลือตัวเองได้มากด้วยสังขาร หรือ ความเจ็บป่วย ก็จะเริ่มทำการจองคิวตั้งแต่ก่อนจะถึงเวลาเกษียณ ประมาณว่า ไม่ง้อลูกหลาน ฉันมีสวัสดิการในสิทธิของฉันที่จะดูแลบั้นปลายตัวเอง แต่ก็มีหลายคนที่ขออยู่จนวินาทีสุดท้ายที่บ้านโดยจะมีการจ้างคน หรือ พยาบาลมาดูแล ส่วนใหญ่จะรอคิวราวๆ 2 - 3 ปี  มีทั้งของหลวงในผู้มีอันจะกินน้อย และ เอกชน สำหรับผู้มีอันจะกินมาก  
 ในที่นี้ขอกล่าวถึงของหลวง
 ****คุณสมบัติผู้ไปพัก ****
       1. เต็มใจมา
       2. อายุ 65 จนกว่าท่านจะเบื่อหายใจ  ตรงนี้ หากคนชราท่านใดได้แจ้งความจำนงสั่งไว้ว่า อยากให้ทำพิธีแบบไหน จะให้นำไปฝังไว้ที่ไหน หรือจะเผา ฯลฯ เจ้าหน้าที่บ้านพักจะถือเป็นคำสัญญาที่จะทำตามความประสงค์ของผู้ร้องขอไว้ให้สำเร็จ.
       3. ต้องอยู่ในเมืองนั้นๆไม่ต่ำกว่า 5 ปี หมายถึง ต้องเสียภาษีไม่ต่ำกว่า 5 ปี ไม่ว่าจะเป็นภาษี รายได้  บุคคล ฯลฯ ตรงนี้มีผลกับเงินสวัสดิการคนแก่ AHV เพราะเงินส่วนนี้จะเป็นส่วนที่มาออกค่าใช้จ่ายทุกๆเดือนในการอยู่ที่นี้.
       4. ไม่จำเป็นต้องเป็นคนสวิต หรือผู้ถือพาสสวิตเท่านั้น จะเป็นชาวต่างชาติไหนๆก็ได้
  ***สถานที่**  
     ที่ไปเห็นมาคือ สถานที่เหมือนโรงแรมระดับ 4 ดาวบ้านเราเลยค่ะ มีสี่ชั้นเป็นตึกแนวยาว มีห้องให้อยู่ส่วนตัว ห้องน้ำในตัว มีระเบียง ออกมานั่งชมนกชมไม้หน้าห้องแต่หล่ะห้องจะมีไฟสัญญาณเรียกเจ้าหน้าที่ ที่รับผิดชอบดูแลในชั้นนั้น แต่หล่ะชั้นจะตั้งมุมน้ำชาออกเป็นสามจุดเค้าให้เหตุผลว่า ต้องการให้คนชราดื่มน้ำมากๆ และตรงกลางของทุกชั้นจะมีครัวเล็กให้ทำอาหารในมื้อเย็นตามใจถ้าอยากทำเอง อยู่ใกล้กับห้องนั่งเล่นรวมของชั้น เพื่อให้มีเพื่อนรวมสถาบันคอยดูแลว่ามีใครตั้งซุปไว้แล้วหลงลืมมีส่วนให้เดินเล่น
     *** อาหารการกิน ***  
       มีห้องอาหารรวม สำหรับมื้อเช้าและกลางวัน เพื่อสังเกต การกินของแต่หล่ะท่านว่า สุขภาพของร่างกายเป็นอย่างไร ได้รับอาหารพอเพียงต่อร่างกาย
      มื้อเช้า          จะเป็นอาหารเช้าธรรมดา  
      มื้อกลางวัน   มีให้เลือก 5 เมนู  
      มื้อเย็น          ก็มีเมนูฮิตให้เลือก หรือ จะทำเองตามใจที่ครัวเล็กของแต่หล่ะชั้น   (  นอกจากนี้ยังมีการสั่งอาหารจากร้านอาหารตามความตองการของผู้พักให้มาส่งที่บ้านพักได้ )
      *** การซักรีด ทำความสะอาด ***
 จะมีแผนกซัก รีดให้โดยแต่หล่ะคนต้องติดป้ายชื้อไว้ที่เสื้อผ้า เพื่อสะดวกต่อการส่งคืน  และยังมีห้องซักเล็กให้แต่หล่ะชั้น มีเครื่องซักผ้า อ่างน้ำ เผื่อท่านอยากซักเอง แต่ส่วนใหญ่ที่เจ้าหน้าที่บอกคือ ไม่มีค่อยมีใครทำเอง รวมทั้งการทำความสะอาดที่พัก ตรงนี้ก็เข้าใจนะค่ะว่า ท่านคงเหนื่อยกันมาเยอะแล้ว บั้นปลาย ขอร้องพี่เบริ์ดธงไชยหน่อยเถอะ  " สบาย สบาย "
      *** นัทนาการ ***
      1. จะมีกิจกรรมให้ทุกวัน วันหล่ะ 2 รายการ เช่น ดนตรี ชมละครการแสดง ทำงานฝีมือ ทัศนศึกษา ฯลฯ  
     2. มีร้านเสริมสวย ทำเล็บทำผม อยู่ในบ้านพัก เห็นไหมค่ะ คนชราท่านก็รักสวยรักงามเหมือนกัน หัวใจยังจ๊าบอยู่  
     3. จะมีห้องทำกิจกรรมต่างๆให้ การฝีมือ ห้องดนตรี ฯลฯ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

วันนี้ขอมาส่งงานแค่นี้ก่อนนะขอรับท่าน เจ้าป้าเพล่า คือ หมดควันธูปที่จุดแล้วงะ เลยหมดแรงตาม ขออำลาไปเข้ากรุ สลีปปิ้ว วันนี้ เป็นแม่หมูพันหน้า ตั้งแต่ นักเรียน แม่ค้าแม่ครัว แจ๋วประจำบ้าน ม่ายยยหวายยยแล้วเจ้าค่ะ ลูกตามันจะปิดแย้ว พรุ่งนี้ค่อยมาต่อภาคสองนะค่ะ

เกตุ

แม่ลูกหมูหลายตัววันนี้จะไปแถวบ้านอ่ะ แงวๆๆๆ แต่ลืมมือถือไว้กับชาวบ้านเขาไม่มีเบอร์กรี๊ดๆๆ เสียดายหลายๆ จะไปดูบ้านที่นั่นตอนหนึ่งทุ่ม ฮ่วยเซ้งอีหลีเด้อ

pookpik

ไม่น่าเชื่อเลยว่าทุกๆคนในนี้จะดีกับปุ๊กขนาดนี้  ใจดีจัง  ขอบคุณนะคะที่เข้ามาช่วยกันตอบคำถามปุ๊ก  ไม่ว่าจะเป็นคุณบอมย์  คุณนิด(แม่ลูกหมูสามตัว)  คุณเกตุ และที่สำคัญป้าpallsเจ้าของเวปนะคะ  

คุณนิดค่ะ  ที่ว่าบ้านพักคนชราที่อธิบายมานี่เป็นของราชการหรือเอกชนค่ะ  หรือว่ามันเหมือนกัน  ฟังๆดูแล้วหรูมากเลย  อยากเห็นรูปจังว่าเป็นยังไง  ค่าใช้จ่ายของทั้ง2ที่นั้นแตกต่างกันไหมค่ะ  คือปุ๊กอยากได้ข้อมูลที่ค่อนข้างจะละเอียดอ่ะค่ะ  เพราะว่าปุ๊กต้องนำมาเปรียบเทียบกับที่ประเทศไทยเราน่ะค่ะ  ว่ามันเหมือนหรือแตกต่างกันยังไง

แล้วที่สำคัญถ้ามีเวปไซต์ที่มันเกี่ยวกับเรื่องนี้ประกอบด้วยจะดีมากเลยค่ะ  เพราะว่าปุ๊กต้องพรีเซนต์เป็นภาษาเยอรมัน  

ขอบคุณทุกคนนะค่ะที่เข้ามาช่วยกันตอบ.......

เทียนหอม

ลองตาม link นี้ไปนะคะ ข้อมูลสำหรับผู้สูงอายุในเรื่องต่างๆ รวมถึง บ้านพักคนชราด้วย  
 http://www.ch.ch/urn:ch:en:ch:ch.01.08:01

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว )

http://www3.stzh.ch/internet/ahz/inhalt.html
  เป็นบ้านพักใน Stadt Zürich เป็นของรัฐบาลค่ะคุณปุ๊ก ข้างบนเป็นลิ้งที่สามารถเข้าไปดูรายละเอียดเพิ่มพร้อมภาพ อธิบายเป็นภาษาเยอรมัน

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว )

ต้องขอโทษคุณปุ๊กด้วยนะค่ะที่เข้ามาตอบช้า ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลามานั่งหน้าคอมเลยค่ะ

pookpik

ไม่ได้เข้ามาตั้งนานเลย  เนี่ยปุ๊กก้อเพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัดค่ะ  เพิ่งไปทำบุญเข้าพรรษามา  กลับมาก้อต้องมาอ่านหนังสือสอบอีก  ช่วงนี้ก้อกำลังวุ่นๆเลย  555  แล้วที่นุ่นล่ะค่ะมีการทำบุญรึเป่าเอ่ย  เนี่ยปุ๊กก้อทำเพื่อทุกๆคนด้วยนะคะ เอาบุญมาฝากค่ะ  สาธุ....

งานชิ้นนี้ปุ๊กกำลังจะต้องส่งแล้ว  ทำไงดีๆ แปลไม่ออกอ่ะ   _"  
 ขอบคุณทุกๆคนนะคะที่ให้ความช่วยเหลืออย่างดี
 (ไงก้อช่วยปุ๊กไปเรื่อยๆนะคะ555)

ขอบคุณค่ะ